Nghịch lý giá bò?

• Thread starter Tiểu Thiên
  • Ngày gửi
E cũng vừa mới bước chân vào nuôi bò,hiện mới nuôi thử 2 con để lấy kinh nghiệm,6 tháng sau nếu khả thi sẽ đầu tư trang trại.Có thể những gì e biết về con bò còn hạn hẹp.E nói theo suy nghĩ và cách tính toán của mình,có gì thiếu sót các bác cứ góp ý thẳng thắn.

Rất nhiều ae muốn có bò tốt thường tìm đến các trại giống,vì ở đây,chất lượng bò đc đảm bảo.Nhưng giá bò ở đây thường cao hơn khá nhiều so với mua của người dân.
Giá bò giống mà các trang trại bán ra giao động từ 120-140k/1kg.Em lấy mức giá trung bình là 130k nhé.
Vậy khi ta mua 1 con bò khoảng 6 -8 tháng, cân nặng khoảng 200 kg,giá 24-26tr 1 con.
Trong khi đó,giá bò thịt là 70-75k,cứ tính mức 70 cho dễ,thì mang luôn con bò 6 tháng về bán thịt dc 14tr,lỗ 10-12tr.
Với bò BBB mức tăng trọng 1kg/1 ngày,thì ta nuôi sau 150 ngày = 5 tháng,lúc này bò đạt 350kg,và bán giá 70k thì ta thu đc 24tr500k,mới thu hồi vốn ban đầu bỏ ra mua giống.
Nghịch lý là giá bò giống cao gần gấp đôi giá bò thịt,trong khi giá bò mua của dân chỉ khoảng 90-100k/1kg.Chưa tính mua ở trang trại,họ nhồi cho bò ăn no thêm 15-20kg,là ta mất oan thêm mỗi con bò giống 2tr.
Các bác xem có gì sai hay thiếu sót thì bổ sung giúp e.

Biêi hiên luoi the ra ko liêm,đuoc nuoc mui chay rât nhiêi đăc biêt la co bot mep bo chêt rât nhanh.chiêu bo ăn tôi chêt.nhung bo môt tuân,nay co triêu chung mêt,moi hơn

Xin hỏi anh Vũ giống bò bô tên khoa học của nó là gì vậy. Tôi ở Xuân Tâm -ĐNai thấy người ta gọi mà ko biết giống gì .
xuân tâm chỗ nào vậy. e cũng ở xuân tâm. bữa nào ae cf tâm sự con bò.

Có bác nào biết ở củ chi bò giá cả ra sao jk.xin ý kiến tham khảo của các bác.tks.

Anh có thể cho em cái địa chỉ mấy trại bò sữa mà bán bê đực được ko? em vốn ít, củng tính nuôi kiểu này lâu rồi, vừa bán phân vừa bán đực thịt sau này, chổ em giá phân bò 1.2tr/m3...hi vọng sẻ là hướng đi mới!
Thanks anh!

Có đó bác, bê mới đẻ khoảng 7 ngày người ta bán 2.5-3tr/con, người nuôi bò sữa lấy nguồn sữa là chính, nên phải bán bê đực từ sớm để khai thác sữa, nếu bê cái người ta giữ lại nuôi.....
Chổ nào bán bê như bác mô tả vậy, chỉ em với

Back