Ngỗng bị bệnh

• Thread starter duongmai
  • Ngày gửi
Tình hình là em có chăn mấy chục con ngỗng, hiện nay được 14 ngày tuổi.mấy hôm nay hiện có một số con đổ bệnh với những triệu chứng sau:
Vẫn ăn uống tốt.Chảy nước mũi,nước mắt khó thở,một số con thở gấp.nước mũi và nước mắt trong không màu hơi vó mùi tanh.Phân bình thường, ngỗng vẫn béo lông mượt.Biểu hiện trên kéo dài khoảng 2 ngày thì ngỗng chết.
Em đã điều trị bằng kháng sinh tổng hợp và thuốc chữa hen vịt và cho uống điện giải + vitamin bổ xung.Nhưng ngỗng vẫn chết ,khoảng 2 ngày lại chết một con.
Các bác có cao kiên cho em xin cách điều trị.

ngỗng bị bệnh lạ

cũng lạ nhỉ? thông thường bị bệnh thì con vật phải kém ăn chứ. nó cũng như người vậy mệt là ko ăn luôn.?
bị chảy nước mắt, hen, phân bình thường, mà con vật bị ở tuổi 14 có lẽ do điều kiện nuôi không đảm bảo rùi, bạn xem lại mật độ nuôi, nhiệt độ, ánh sáng xem sao? tui nghi nó bị ốm do những lý do ở trên......

cũng lạ nhỉ? thông thường bị bệnh thì con vật phải kém ăn chứ. nó cũng như người vậy mệt là ko ăn luôn.?
bị chảy nước mắt, hen, phân bình thường, mà con vật bị ở tuổi 14 có lẽ do điều kiện nuôi không đảm bảo rùi, bạn xem lại mật độ nuôi, nhiệt độ, ánh sáng xem sao? tui nghi nó bị ốm do những lý do ở trên......
Chuồng trại nhà em tốt lắm.nền cát .với lại em vệ sinh chuồng trại tốt lắm.sáng bình minh em lừa ra bãi đất xạch cho phơi năng,cho ăn uống tối lừa vào nhà ,nền chuồng em lại hay phun thuốc sát trùng của thú y xã cho.mấy ngày đâu lớn nhanh lắm.rồi đến ngày thứ 12 thì bắt đầu chết.Hiện có con đang bị liệt không đi được,nhưng nó vẫn ăn khỏe

Theo tui bạn nuôi như vậy không phù hợp lắm, ngỗng còn nhỏ bạn nên tránh cường độ ánh sáng mạnh. đảm bảo ổn định nhiệt độ, không nó sẽ bị say nắng, thứ 2 thời tiết mấy ngày nay chuyển mùa con vật cũng dễ mắc bệnh. Mổ khám thử coi nữa may ra mới chính sác được. ko có biểu hiện bệnh tích là bị say nắng rùi.....

Back