Nhật kí nuôi gà=>>Bàn luận về việc bổ sung Lúa vào quy trình Chăm sóc nuôi dưỡng

cái này ae đã trao đổi qua dịp off hồi tháng 5 về vấn đề đầu ra cho con gà
+em đã thử nghiệm phương thức nuôi lúa cho con gà dù chưa thành công cho lắm (tại vì mới thủ nghiệm lần đầu) nhưng đối với tình hình hiện tại của con gà có thể nói là khả quan
+các ae nghĩ sao khi gà nuôi 1000 con gà mà cho ăn thức ăn ko????với giá 60k/1k hiện giờ hên lắm là hều vốn (nếu nuôi đat)
+gần nhà e nuôi cùng 1 lượt với e 400 hiện tại đã hơn 4 tháng ăn hơn 20tr tiền thức ăn mà hiện giờ vẫn chưa bán đc???(lái ko vô mua)
+e thì nuôi 400 lúc đầu ba e kêu cho ăn lúa e cự quyết liệt.....rồi tình hình gà đc 2 tháng thấy tình trạng gà hiện nay nếu cho ăn thức ăn ko sẽ trụ ko đc..(tại e mới nuôi lần đầu ko có vốn nếu thất bại 1 lần sẽ đi lun) sẵn nhà có lúa sẵn e bắt đầu nấu lúa cho gà ăn.
+sau hơn 4 tháng( 9 xác là 4 tháng 10 ngày) nhìn gà e thấy muốn ối :lol: ko có 1 cộng lông,tại cho ăn lúa ko đủ dinh dưỡng...vẫn còn những con rất là nhỏ....đc tầm 150 con xuất chuồng đc mà lái nhìn gà e ko mua...e quyết định đi bán lẻ ngoài chợ+giao cho các quán ăn (đc 3 quán)
+cũng nhờ quen biết nhiều nên lúc đầu người ta mua cho vui chứ thật tình nhìn gà e người ta ko muốn mua :lol: và điều bất ngờ nhất là khi ăn xong người này giưới thiệu người kia nói gà e ăn ngon,thịt dai chứ ko có như mấy con gà ngoài chợ mà mấy lần trước người đo mua (tại e lăng xê nói gà cho ăn lúa từ nhỏ tới lớn :lol: )mà thật sự gà e ăn thịt rất dai và ngon y như gà ăn lúa từ nhỏ tới lớn....thế là truyên miệng 200 con gà e bán 3 ngày là xong với giá 80k/1k,người quen 75.
+còn khoảng 150 con gà e bán cho 3 cái đám cưới thế là xong nguyên đàn gà ko có lông của e nay đã ra đi:lol:
i+e ko khuyến khích là nuôi cho ăn lúa nhưng với tình hình hiện giờ giá gà như vậy,lái ko mua ae nên suy nghĩ lại e ko muốn hại ai đâu :7^:
+qua lần bán trên e quyết định sẽ nuôi theo cách củ
ưu và nhược điểm nó là
+ưu điểm:giảm chi phí đc 1 chút,thịt gà ngon,lần sau mình bán sẽ nhiều người ủng hộ hơn ,giá chắc chắn sẽ cao....v......v......
+nhược điểm:kéo dài thời gian nuôi tầm khoảng 4 tháng rưỡi.qua đó đối mặt với bệnh nhiều,mất công nấu lúa qua trộn......v....v....
*các bác hãy xem và bình luận nhé đừng ném đá e tại e chỉ viết những gì e đã làm thôi :6^::6^: e nuôi số lượng 400=>>600 và có quen biết với vài quán ăn nhà đông người .nên e bán lẽ đc.còn mấy bác nuôi tầm 1000=>>thì ko thể nào rồi
*chỉ có giá trị tham khảo và bình luận chơi cho vui trò đùa nguy hiểm cấm tre e dưới 18t nha :lol:

Nuôi bằng lúa thì hoặc ngô thì chất lượng thịt gà ngon hơn rất nhiều. Ngoài miền bắc bọn mình giá loại gà đó toàn từ 100k đổ lên cả. Nhưng thương lái nó chỉ mua ở các nông hộ nuôi từ 100 con đổ lại thôi. Nếu nói nuôi bằng thóc hoặc ngô để giảm chi phí thì chưa chắc. Cám công nghiệp đắt nhưng nó lớn nhanh, nuôi ngắn ngày. Ngô thóc rẻ nhưng lớn chậm và nuôi dài ngày. Về giá thành cá nhân mình thử nghiệm thì nó củng chả rẻ hơn bao nhiêu. Chỗ bạn tiêu thụ được giá cao như vậy là quá ngon. Mình nuôi dài ngày nhưng bán được giá cao sẽ bù đắp thoải mái cho việc giảm số lứa nuôi trong năm.
Chỉ cần bạn cắt mỏ cẩn thận là giữ bộ lông ok!

anh thì cho ăn như thế này:
1. sáng cho ăn thực phẩm + dừa khô nạo ra + cơm nguội + rau muống + bột bắp + cám gạo + tấm.
2. nữa buổi cho ăn thịt heo vụn băm nhỏ (cái này ít thôi tại nhà làm heo nên xin ông bà già)
3. trưa nấu cháo cá; gạo + xương với da cá (cái này mua của những người làm chả cá) + rau muống + bột bắp + cám gạo.
4. buổi chiều ăn như buổi trưa
5. ban đêm ăn hoàn toàn thực phẩm.
kết quả: gà anh đẹp vô cùng, lông lá đầy đủ, con mái y như muốn đẻ rồi còn con trống thì mào tức đầy đủ và đã có một số con gáy rồi đập mái mặc dù gà mới 75 ngày, trọng lượng từ 6 lạng đến 1,3kg.
hiện tại tới ngày hôm nay là đúng 2tháng rưỡi, thực phẩm tiêu tốn hết 8 bao còn mấy thức ăn kia để hôm nào cộng lại đã nghen Phát. có gì để hôm nào anh chụp hình tải lên cho anh em xem nghen.
nuôi số lượng nhiều không mà bác chủ chăm sóc được kĩ thế ạ ?

cái này ae đã trao đổi qua dịp off hồi tháng 5 về vấn đề đầu ra cho con gà
+em đã thử nghiệm phương thức nuôi lúa cho con gà dù chưa thành công cho lắm (tại vì mới thủ nghiệm lần đầu) nhưng đối với tình hình hiện tại của con gà có thể nói là khả quan
+các ae nghĩ sao khi gà nuôi 1000 con gà mà cho ăn thức ăn ko????với giá 60k/1k hiện giờ hên lắm là hều vốn (nếu nuôi đat)
+gần nhà e nuôi cùng 1 lượt với e 400 hiện tại đã hơn 4 tháng ăn hơn 20tr tiền thức ăn mà hiện giờ vẫn chưa bán đc???(lái ko vô mua)
+e thì nuôi 400 lúc đầu ba e kêu cho ăn lúa e cự quyết liệt.....rồi tình hình gà đc 2 tháng thấy tình trạng gà hiện nay nếu cho ăn thức ăn ko sẽ trụ ko đc..(tại e mới nuôi lần đầu ko có vốn nếu thất bại 1 lần sẽ đi lun) sẵn nhà có lúa sẵn e bắt đầu nấu lúa cho gà ăn.
+sau hơn 4 tháng( 9 xác là 4 tháng 10 ngày) nhìn gà e thấy muốn ối :lol: ko có 1 cộng lông,tại cho ăn lúa ko đủ dinh dưỡng...vẫn còn những con rất là nhỏ....đc tầm 150 con xuất chuồng đc mà lái nhìn gà e ko mua...e quyết định đi bán lẻ ngoài chợ+giao cho các quán ăn (đc 3 quán)
+cũng nhờ quen biết nhiều nên lúc đầu người ta mua cho vui chứ thật tình nhìn gà e người ta ko muốn mua :lol: và điều bất ngờ nhất là khi ăn xong người này giưới thiệu người kia nói gà e ăn ngon,thịt dai chứ ko có như mấy con gà ngoài chợ mà mấy lần trước người đo mua (tại e lăng xê nói gà cho ăn lúa từ nhỏ tới lớn :lol: )mà thật sự gà e ăn thịt rất dai và ngon y như gà ăn lúa từ nhỏ tới lớn....thế là truyên miệng 200 con gà e bán 3 ngày là xong với giá 80k/1k,người quen 75.
+còn khoảng 150 con gà e bán cho 3 cái đám cưới thế là xong nguyên đàn gà ko có lông của e nay đã ra đi:lol:
i+e ko khuyến khích là nuôi cho ăn lúa nhưng với tình hình hiện giờ giá gà như vậy,lái ko mua ae nên suy nghĩ lại e ko muốn hại ai đâu :7^:
+qua lần bán trên e quyết định sẽ nuôi theo cách củ
ưu và nhược điểm nó là
+ưu điểm:giảm chi phí đc 1 chút,thịt gà ngon,lần sau mình bán sẽ nhiều người ủng hộ hơn ,giá chắc chắn sẽ cao....v......v......
+nhược điểm:kéo dài thời gian nuôi tầm khoảng 4 tháng rưỡi.qua đó đối mặt với bệnh nhiều,mất công nấu lúa qua trộn......v....v....
*các bác hãy xem và bình luận nhé đừng ném đá e tại e chỉ viết những gì e đã làm thôi :6^::6^: e nuôi số lượng 400=>>600 và có quen biết với vài quán ăn nhà đông người .nên e bán lẽ đc.còn mấy bác nuôi tầm 1000=>>thì ko thể nào rồi
*chỉ có giá trị tham khảo và bình luận chơi cho vui trò đùa nguy hiểm cấm tre e dưới 18t nha :lol:
Mình nuôi như vậy đó bạn nó có lời nhiều hơn: hàng ngày mình cho nó thức ăn 3 phần, lúa,gạo 4 phần, rau 1 phần, 2 phần tự kiếm ăn

Th
ak gạo lức a nấu vậy chi cho tốn kém zi a????thay vì nấu gạo ko đc nhiu e nấu lúa 5k lúa a nấu ra có thể ra 8 hoặc 9 kí........... rồi e pha với thức ăn đậm đặc..........nó ăn rất là nhiều..........sao gần 1 tuần cho ăn lông non ra rất là nhiều nhưng a nên cẩn thận tránh tình trạng gà ko lông giống e.....
lúc đầu cho ăn lúa lông non ra nhìn là mê e ko trộn khoáng cho ăn nữa tại nghĩ như vậy chắc là nó ra luôn rồi cho ăn tốn kém...thế là chỉ trong vòng 1 tuần lông non mới ra nó làm hết sạch con gà như thầy chùa :7^:đó là kinh nghiệm e nuôi lần đầu...chúc a thành công :6^:
Thực ra nếu cho ăn ngô lúa không thì ở mức độ nuôi ít vườn rộng. Còn nếu nuôi nhiều không phối chộn gà sẽ thiếu dinh dưỡng. Gà sẽ bé tỉ lệ còi cao. Theo quan điểm của mình thì mỗi vùng sẽ có cách tiếp cận riêng với nguồn thức ăn và thức ăn bổ trợ. Chứ lúa ngoài bắc đắt gần bằng cám. Con gà ngon bắt buộc phải nuôi dài ngày hơn. Nếu nuôi nhiều phải tính tới nhiều yếu tố như nhân công. Hiệu xuất chuồng nuôi. Thời gian nghỉ chuồng. Nếu tự nuôi lấy công làm lãi thì phải cực kỳ chú ý khai thác thức ăn phụ phẩm tại địa phương

Back