nhờ anh em giúp đỡ xem có phải cây gỗ đỏ không?

• Thread starter vanhoang5891
  • Ngày gửi
hình

Các bác giúp xem dùm đây có phải là cây gỗ đỏ không vậy?

Agriviet.Com-tr%25C3%25A1i_t%25C3%25A1ch_%25C4%2591%25C3%25B4i.jpg

Mùa này cây có trái nhiều lắm!

--------

Agriviet.Com-tr%25C3%25A1i_t%25C3%25A1ch_%25C4%2591%25C3%25B4i.jpg

--------

Last edited by a moderator:
Em gửi hình rùi mà, e nhìn thấy mà. Giúp dùm e với!!

--------

Last edited by a moderator:
Không phải cây gõ đỏ đâu bác, lá gõ đỏ cũng dài hơn một xí và vành lá không uốn lượn sóng như vậy đâu nác chủ thớt. Hạt gõ đỏ em nhiều lắm. Nhưng em trồng có vài cây vì nó chậm lớn hơn so với trắc đỏ, sưa đỏ, cẩm lai inđonesia

Chắc gjờ này bác chủ đã biết là cây gj rồi fải hôn? Theo em thì lá là gõ mật còn hạt thì e chịu.

Chắc gjờ này bác chủ đã biết là cây gj rồi fải hôn? Theo em thì lá là gõ mật còn hạt thì e chịu.

Vậy là sai rồi @Lê hoang nhân . Gõ mật trái hình tròn và bao quanh tựa có gai. Tôi nghi ngờ cây chủ thớt chụp là cây Gụ lau hay theo tên gọi miền nam brvt là gỗ bông lau hay gỗ trứng sáo. Chỉ là phỏng đoán có sai mong góp ý.

Vậy là sai rồi @Lê hoang nhân . Gõ mật trái hình tròn và bao quanh tựa có gai. Tôi nghi ngờ cây chủ thớt chụp là cây Gụ lau hay theo tên gọi miền nam brvt là gỗ bông lau hay gỗ trứng sáo. Chỉ là phỏng đoán có sai mong góp ý.
trái thì đúg là khác xa! Nhưg lá thì rất gjốg lá gõ mât ở gần nhà em đó anh Ngọc. Cũg lá chét chẵn mang 3 cặp. lá tròn hjnh trứg có gân ở bìa lá.

trái thì đúg là khác xa! Nhưg lá thì rất gjốg lá gõ mât ở gần nhà em đó anh Ngọc. Cũg lá chét chẵn mang 3 cặp. lá tròn hjnh trứg có gân ở bìa lá.

Tôi củng công nhận lá rất giống gõ mật. Tôi sẽ chụp lá cây gõ mật vườn nhà so sánh xem sao nha.

[QTE="luungoc, post: 780920, member: 54754"]Tôi củng công nhận lá rất giống gõ mật. Tôi sẽ chụp lá cây gõ mật vườn nhà so sánh xem sao nha.[/QUOTE]

Hình chụp lá cây gỗ gõ mật trồng vườn nhà.

Anh Ngọc cho em hỏi nhà a có trồng cây huỷnh ko?

Cây huỷnh mới nghe qua. Hay là huỳnh đàn

[QTE="luungoc, post: 780920, member: 54754"]Tôi củng công nhận lá rất giống gõ mật. Tôi sẽ chụp lá cây gõ mật vườn nhà so sánh xem sao nha.

Cây huỷnh mới nghe qua. Hay là huỳnh đàn[/QUOTE]
Cây của anh là gõ mật zây cây của bác thớt là cây gj? Ko fảj mật cũg chả fải đỏ! Còn cây huỷnh thì e cũg ko biết chỉ nghe người bán gjớj thiệu chung chung nên mua thử 1 cây về trồng. em định hỏi a có biết nó có fải là gỗ wý ko để mua trồg thêm.

Cây huỷnh mới nghe qua. Hay là huỳnh đàn
Cây của anh là gõ mật zây cây của bác thớt là cây gj? Ko fảj mật cũg chả fải đỏ! Còn cây huỷnh thì e cũg ko biết chỉ nghe người bán gjớj thiệu chung chung nên mua thử 1 cây về trồng. em định hỏi a có biết nó có fải là gỗ wý ko để mua trồg thêm.[/QUOTE]
Cây Huỷnh ko phải là gỗ quý gì đâu, nhưng chắc là nhanh lớn và thẳng, dùng đóng tàu là chủ yếu, giống như cây Dầu thui.

Cám ơn anh @dan nếu vậy thì em chỉ trồg 1 cây đã mua thoy! Cây này được cái lá đẹp lắm anh
À anh cho e hỏi thêm là nếu đem so thì cây huỷnh tươg đươg với cây nào vây a? Về giá cũg như về côg dụg gỗ

Cây của anh là gõ mật zây cây của bác thớt là cây gj? Ko fảj mật cũg chả fải đỏ! Còn cây huỷnh thì e cũg ko biết chỉ nghe người bán gjớj thiệu chung chung nên mua thử 1 cây về trồng. em định hỏi a có biết nó có fải là gỗ wý ko để mua trồg thêm.
Hình như là Gõ Ninh hoặc Gõ Nước đấy , lá giống Gõ Mật nhưng Gõ Mật thì thân đen và lá thẳng như hình của anh Lưu Ngọc . Còn Gõ Lau thì thân màu đỏ láng . Gõ Biển thì trái tròn và có gai giống Gõ Mật . Nghe nói đang có đề án trồng bảo tồn cây này trên đường phố vì gỗ tốt và chịu ngập. cây này lớn với tốc độ trung bình , giá gỗ thấp hơn Gõ Mật một chút . Riêng K nghĩ cây này có thể trồng lấy gỗ qui mô lớn giống như Gõ Đỏ - Gõ Mật - Teak -Jatoba (cây của anh KhoaiSung) Cây này K thấy ở ngoài bờ sông ngoại ô tp HCM , mọc cùng với cây Dái Bò . chắc bạn chụp hình này nhà ở Cần Giờ hoặc Củ Chi
Bạn Vanhoang5891 định bán cây ah ? nếu buộc lòng phải bán cây mẹ thì nhớ ươm hạt trồng bù lại cho Trái Đất những cây con khác nha. ^^

Back