nhờ các anh chị coi giup minh đây là rắn gì

• Thread starter hai lua 001
  • Ngày gửi
chiều nay lúc dọn dẹp bụi tre sau nhà thì mình phát hiện rất nhiều trứng rắn , hơn 70 trái nhưng trứng chua nở thì chỉ có 40 trái nhưng khi mình lấy trứng thì có một trái nở ra con rắn như thế này mà mình ko biết đó là rắn gì mong mọi người chỉ giúp mình đây là rắn gì và có nuôi được ko , nếu nuôi được thì cho rắn ăn gì và cho ăn như thế nào , mình chưa biết nó là rắn gì nên chua dám đựng cham gì dến nó vì thấy sờ sợ . mình xin cám ơn .

còn đây là trứng của nó mình bỏ vô cái lu ấp thử .

Sao giống hổ mây hơn hổ hèo . trong hình nhìn không rỏ lắm

trứng bao lớn vạy bạn

nếu bằng ngón tay thì hổ mây rồi , (ráo thường)

Last edited by a moderator:
cảm ơn anh xuân vủ . trứng to bằng ngón tay cái , cái thì dài , cái thì ngắn , mình thấy trứng nằm trong lớp lá mục , con rắn mới nở có màu đen , nửa thân trên có những vệt màu trắng , nửa thân dưới thì chỉ có một màu đen , mình cũng vừa mới hỏi một chú trong xóm trước đây sống bằng nghề bắt rắn thì chú nói là rắn hỗ vệt rắn này không có nọc độc và không gây nguy hiểm .nhưng dù sao thì mình cũng không dám cầm bằng tay vì thấy sờ sợ ,

hai chi tiết không giống hổ hèo là phần đuôi sao đen quá , và trứng nhỏ quá , nhưng không biết rắn gì:botay:

sao thấy giống hổ trâu vậy

có khi là hổ mang cung nên.Em thấy mấy cái vằn trên lưng giống giống

nhìn phần đầu thì giống rắn hổ vện, nhưng phần đuôi lại k giống. Tôi đã từng bắt được một con như thế này ngoài tự nhiên, nhưng rất tiếc là k nuôi được. Theo mình biết thì rắn hổ vện hay hổ mây mới nở cũng k giống con rắn này

Nếu trứng bằng tay tỏ thì là hổ mây( ráo thường). Bạn xem lại đi rắn hổ vện hổ hèo trứng không nhỏ bằng đầu tay cái đâu. Hình trên là rắn hổ mây đó , con rắn hổ mây lúc nhỏ rất giông hổ hèo , trứng rắn hổ hèo trung bình 1 trứng nặng 20g có thể lớn hơn hoặc nhỏ hơn ít thôi. Còn hổ mây thì bằng 1/2 trọng lượng rắn hổ hèo

--------

Trứng rắn hổ hèo đẻ ngoài thiên nhiên, dính chùm lại với nhau. Rắn con nở ra dài từ 30cm trở lên . Trứng trên rời và nếu là con nở ra không dài được 30cm là rắn hổ mây rồi

Last edited by a moderator:
Nếu trứng bằng tay tỏ thì là hổ mây( ráo thường). Bạn xem lại đi rắn hổ vện hổ hèo trứng không nhỏ bằng đầu tay cái đâu. Hình trên là rắn hổ mây đó , con rắn hổ mây lúc nhỏ rất giông hổ hèo , trứng rắn hổ hèo trung bình 1 trứng nặng 20g có thể lớn hơn hoặc nhỏ hơn ít thôi. Còn hổ mây thì bằng 1/2 trọng lượng rắn hổ hèo

--------

Trứng rắn hổ hèo đẻ ngoài thiên nhiên, dính chùm lại với nhau. Rắn con nở ra dài từ 30cm trở lên . Trứng trên rời và nếu là con nở ra không dài được 30cm là rắn hổ mây rồi

Với lại em thấy nhiều trứng quá! Hổ vện( Long Thừa) không đẻ nhiều vậy đâu. Mà rắn long thừa con mới nở dưới bụng cũng đâu có 1 màu đen đâu.

nhìn vào rắn con ấp ra màu đen, đầu tam giác, có vết trắng hình quả trám trên đầu thì đó là rắn hổ mang bành, tên khoa học là: naja naja. bạn có thể nuôi rắn và cho rắn ăn bằng cách cho ăn cóc hoặc nhái cát nhỏ. Lưu ý đây là động vật thuộc nhóm 2 trong danh mục động vật nguy cấp bạn nên khai báo kiểm lâm để làm giấy phép chăn nuôi. Trân trọng!

Đây không phải là Rắn Ráo Trâu đâu, vì trứng rắn nhỏ quá cộng với số lượng trứng hơi nhiều khoãng 70 trứng.
Đây là rắn hổ mây đấy, lúc trước ở quê tôi cũng có một người đi bắt Rắn. Vừa thấy một ổ trứng Rắn khoãng 70 -80 trứng vì đấy nên hốt trọn ổ trứng mag không để ý con rắn mẹ nằm trong bụi gặm gần đó nên nó phùng mang làm cho 1 phát thế là theo ông theo bà luôn. Giờ cũng gần 10 năm rồi. Bác Nên cẩn thận với loại này đấy nhé.

Theo mình nghĩ nếu là rắn hổ mây (hổ chúa) thì trứng không nhỏ vậy đâu,theo mình biết nó còn to hơn hổ trâu.
nếu là hổ mây (rắn ráo )thì không đẻ nhiều như vậy ,nhưng có thể rắn mẹ sống lâu năm to lớn nên đẻ nhiều .

Back