Nuôi bồ câu giống Pháp lai thế hệ thứ 02 - trang trại bồ câu Ngọc Điền - Phần 1

Trong năm 2012, trang trại bồ câu Ngọc Điền sẽ cung cấp, trao đổi, giới thiệu, thông tin về bồ câu giống Pháp lai thế hệ thứ 02.

Còn nhớ những ngày chơi bồ câu đầu tiên, giống bồ câu đến từ nhiều nơi khác nhau, con giống, thời tiết, điều kiện ăn uống, vệ sinh chuồng trại, thuốc men,... đều khác nhau. Và cái khó là thông tin về chăn nuôi bồ câu công nghiệp rất ít. Sau quá trình chuyển đổi con giống, mình toàn nuôi bồ câu Pháp lai, loại bồ câu có thể làm kinh tế hiệu quả. Đến nay, đến một giai đoạn cần phải thay đổi, sau quá trình nghiên cứu, ứng dụng tại trại nghiên cứu của mình, đến nay đã bước đầu hình thành giống bồ câu Pháp lai thế hệ thứ 02 tại trang trại bồ câu Ngọc Điền.

Những vấn đề về giống bồ câu Pháp lai thế hệ thứ 02 cần nghiên cứu, bao gồm:
1- Vấn đề 1: Năng suất sinh sản (theo yêu cầu là 1 tháng/lần). Năng suất này có thể được nâng lên 1 tháng/2 lần)
2- Vấn đề 2: Khả năng ấp trứng và nuôi con (theo yêu cầu là quá trình ấp trứng phải liên tục, không bỏ ổ đẻ; nuôi con thì phải nuôi con đều; có khả năng nuôi từ 03 đến 04 con/ổ).
3. Vấn đề 3: Thời gian sinh sản (theo yêu cầu từ 6 đến 8 năm tuổi vẫn sinh sản tốt).
4. Vấn đề 4: Trọng lượng bồ câu ra ràng (theo yêu cầu đạt từ 450 đến 550gr/con còn sống).
5. Vấn đề 5: Các con giống Pháp lai thế hệ thứ 02 có thể thích nghi tốt với các điều kiện thời tiết các vùng, miền ở Việt Nam; Ít bị nhiễm bệnh.
6. Vấn đề 6: Bệnh tật thường gặp ở giống bồ câu Pháp lai thế hệ thứ 02 và cách thức phòng, trị bệnh.

Trong thời gian sắp tới, mình sẽ giới thiệu và trao đổi cùng bà con đối với 06 loại vấn đề nêu trên (hoặc có thể là những vấn đề khác, phát sinh trong quá trình chăn nuôi).

Đây là những hình ảnh đầu tiên về giống bồ câu Pháp lai thế hệ thứ 02 tại trại bồ câu Ngọc Điền:

* Khoảng 200 cặp giống thế hệ thứ 02 đã được đưa vào khu trại thứ 02, được thiết kế khoa học hơn:

* Những con giống này đang được theo dõi rất kỹ, đảm bảo theo những tiêu chuẩn đã được đưa ra từ trước:

* Sau khi thả giống, đã có những cặp đầu tiên đã đẻ và ấp trứng đầu tiên:

Trân trọng giới thiệu và rất mong nhận được những chia sẻ, góp ý của bà con. Mọi thông tin trao đổi, vui lòng gửi về địa chỉ email: bocaungocdien@yahoo.com.

Em chưa hiểu lắm.Có nghĩa là thế hệ này của bác đã đạt 6 tiêu chí trên đó rồi hả?Em thấy các tiêu chí đó rất cao.Rất thích cách làm việc của bác này.
-Tiện thể cho em hỏi luôn.Bồ câu của em nuôi thả.Làm ổ nó không vào đẻ mà nó oánh vào cái chum em để ở góc tường.Sau 17 ngày nở 2 con.Đúng ngày nở em thấy sát bên 2 con con còn có thêm 1 quả trứng.??? Thắc mắc cái này chả hiểu vì lí do gì.Theo em được biết là bồ câu con nở 1 ít thời gian đã nó mới đẻ lại chứ nhỉ?Mà nếu đẻ lại thì phải đẻ 2 quả.Đằng này nó đẻ 1 quả là sao ta.???

Em chưa hiểu lắm.Có nghĩa là thế hệ này của bác đã đạt 6 tiêu chí trên đó rồi hả?Em thấy các tiêu chí đó rất cao.Rất thích cách làm việc của bác này.
-Tiện thể cho em hỏi luôn.Bồ câu của em nuôi thả.Làm ổ nó không vào đẻ mà nó oánh vào cái chum em để ở góc tường.Sau 17 ngày nở 2 con.Đúng ngày nở em thấy sát bên 2 con con còn có thêm 1 quả trứng.??? Thắc mắc cái này chả hiểu vì lí do gì.Theo em được biết là bồ câu con nở 1 ít thời gian đã nó mới đẻ lại chứ nhỉ?Mà nếu đẻ lại thì phải đẻ 2 quả.Đằng này nó đẻ 1 quả là sao ta.???

1. Về 06 tiêu chí trên, hiện nay trong quá trình nghiên cứu, theo dõi tại trại số 02 xem thế hệ này đã đạt hết 06 tiêu chí nêu trên chưa. Vì vậy, trong thời gian sắp tới mình sẽ thông tin kết quả của từng tiêu chí để mọi người cùng trao đổi.
2. Vì anh nuôi thả rông, không nuôi công nghiệp nên sẽ có hiện tượng này xảy ra: Có thể một bồ câu mái khi thấy ổ của "chị hàng xóm" đã đẻ và nở con nên rất có thể đã chui vào và đẻ trứng ở này. Có thể chú chim mái mới đẻ trứng 01 (còn trứng thứ 02 có đẻ ở đây không hay bay qua 01 ổ khác để đẻ thì cần phải theo dõi tiếp). Bà con nuôi thả rông lưu ý 1 số vấn đề:
- Thứ 1: nuôi thả rông thì không quản lý, kiểm soát được có bao nhiêu đôi bồ câu đang đẻ, bao nhiêu con không đẻ, bao nhiêu con chưa đẻ. Vì không quản lý được nên rất khó trong việc theo dõi, chăn nuôi.
- Thứ 2: Khi nuôi thả rông thì xảy ra hiện tượng tranh giành ổ đẻ, tranh giành ổ ấp,hoặc có khi cả 02 con cùng ấp 01 ổ (như trường hợp của anh là 02 con đẻ cùng 01 ổ), tranh giành nuôi con,.... Do đó, xảy ra hiện tượng đạp bể trứng, giậm chết chim con,...., năng suất sinh sản của cả đàn khó có khả năng quản lý.
- Về chu kỳ sinh sản: chim đẻ 02 trứng trong 03 ngày (đẻ trứng 01 vào ngày thứ nhất, nghỉ đẻ 01 ngày và đẻ tiếp trứng thứ 02 vào ngày thứ 3); sau khi ấp thì trong khoảng thời gian từ 18 - 20 ngày, trứng sẽ đẻ con. Còn thời gian đẻ lại sau khi trứng nở con thì tùy vào từng loại giống bồ câu. Đối với bồ câu gà, hoặc bồ câu Pháp thuần thì có khi sau khi trứng nở thì phải 20 - 30 ngày sau mới đẻ lại. Còn tại trại Ngọc Điền, thì đa phần sau khi trứng nở được 10 ngày thì bồ câu mẹ đẻ lại rồi.
Một vài thông tin chia sẻ cùng anh.

Chào A Thức

mình có đọc nhiều bài viết trên mạng . mình có 1 điều mong anh chỉ giúp dùm . việc là như thế này . mình có nuôi thử nghiệm 2 cặp nhưng ma nó đẻ ra ấp mà sao không nỡ mà thúi hết hà mình không biết như thế nào mong anh chỉ dùm cho đễ em biết ma khắc phục . thank

-10 ngày khi trứng nở bồ câu đẻ lại nghĩa là sau lúc đó nó vừa ấp vừa nuôi con ah bác?
-Bác cố gắng làm giống thật tốt cái bọn thế hệ 2 này để bà con có thể mua giống chỗ bác đạt năng suất cao.Thực tình em ở quá xa bác chứ em muốn lấy con giống của bác lâu rồi.Nhìn con chim bồ câu mà thấy sướng.
Cảm ơn bác nhé.Bà con nuôi bồ câu hãy tham khảo chủ đề này và cùng bàn luận nhé.

mình có đọc nhiều bài viết trên mạng . mình có 1 điều mong anh chỉ giúp dùm . việc là như thế này . mình có nuôi thử nghiệm 2 cặp nhưng ma nó đẻ ra ấp mà sao không nỡ mà thúi hết hà mình không biết như thế nào mong anh chỉ dùm cho đễ em biết ma khắc phục . thank

- Khi bồ câu đẻ và ấp đến ngày thứ 5, dùng đèn pin soi trứng, kiểm tra xem có cồ không, nếu có cồ thì có đến 90% trứng sẽ nở ra con. Nếu soi mà trứng không có cồ thì nên bỏ đi. Nếu qua 03 lần đẻ mà vẫn không có cồ thì phải đổi bồ câu trống khác.
Trường hợp có cồ mà ấp không nở thì có thể là do: nhiệt độ bên ngoài ảnh hưởng đến nhiệt độ trong ổ đẻ hoặc chim ấp không liên tục, bỏ ổ làm trứng hư (nhưng trường hợp này rất hiếm, vì bồ câu lúc nào cũng ấp liên tục, con trống và con mái thay phiên nhau ấp). Vì anh nuôi có 02 cặp nên không thể "nhờ" cặp khác ấp giùm. Trường hợp này cần theo dõi kỹ để xử lý.

-10 ngày khi trứng nở bồ câu đẻ lại nghĩa là sau lúc đó nó vừa ấp vừa nuôi con ah bác?
-Bác cố gắng làm giống thật tốt cái bọn thế hệ 2 này để bà con có thể mua giống chỗ bác đạt năng suất cao.Thực tình em ở quá xa bác chứ em muốn lấy con giống của bác lâu rồi.Nhìn con chim bồ câu mà thấy sướng.
Cảm ơn bác nhé.Bà con nuôi bồ câu hãy tham khảo chủ đề này và cùng bàn luận nhé.
Khi trứng nở được 10 ngày thì bồ câu mẹ tiếp tục đẻ trứng, có nghĩa là vừa nuôi con, vừa ấp trứng đó bác. Bởi vậy, chọn giống bồ câu làm kinh tế thì phải chú ý vấn đề này. Thời gian đẻ trứng của bồ câu mẹ quyết định rất lớn đến năng suất của trại.
Mời bà con cùng tham gia trao đổi các vấn đề có liên quan.

Mừng bác NgọcĐiền có trại giống mới nhé!

Cảm ơn bác nhiều nhé.

Đây là một số thông tin tiếp theo về giống Pháp lai thế hệ thứ 02 tại trại Ngọc Điền: Sau khi khai trương và thả chim bồ câu giống vào ngày 24.4.2012, đến nay qua gần 01 tháng trong số gần 200 cặp bồ câu giống đã có khoảng 80 cặp đã đẻ và ấp khá tốt; khi kiểm tra trứng có cồ thì tỷ lệ đạt khoảng 90% (tỷ lệ này ở bồ câu tơ, đẻ lần đầu là khá cao). Đặc biệt, có những ổ đẻ trứng đầu tiên thấy trứng to và tốt, nên mình để cho bồ câu ấp luôn. Và kết quả không thể tốt hơn, ổ đầu tiên đã nở bồ câu con. Sau đây mời bà con tham quan một vài hình ảnh minh họa nhé.

- Đây là hình ảnh 01 dãy chuồng nuôi bồ câu trong ánh nắng chiều lãng mạn:

- Cận cảnh cho thấy tỷ lệ bồ câu ấp đạt gần 100%:

- Đây là cận cảnh những cặp chim tơ nhưng ấp trứng thật tuyệt vời:

- Đây là kết quả đầu tiên - 1 chú bồ câu đã được ấp nở thành công:

Hình ảnh đầu tiên là lúc cặp chim bố mẹ này mới đẻ lần đầu (chim trống ấp trứng)

Và hình ảnh tiếp theo là một chú chim non vừa mới nở - chim mái nuôi con ngay khi chúng chào đời (và cũng là chú chim non đầu tiên của lần thử nghiệm thế hệ thứ 2 giống bồ câu Pháp lai)

- Đây là những chú bồ câu giống để tiếp tục đưa vào khu trại thứ 2 (dự kiến công suất của khu trại thứ 2 khoảng 1.000 cặp bồ câu bố mẹ):

- Từ góc khu trại thứ 2 này nhìn ra xa xa kia là cánh đồng cỏ xanh bất tận, và đó cũng là nơi chứa đựng những kỷ niệm tuổi thơ nghèo khó không bao giờ quên của mình và của những người dân quê lam lũ, "một nắng hai sương", chất phát, hiền hòa nhưng trọn vẹn nghĩa tình:

Lần sau mình sẽ tiếp tục cung cấp các thông tin về kết quả theo dõi giống bồ câu Pháp lai thế hệ thứ 02 của trang trại bồ câu Ngọc Điền.

Last edited:
1- Vấn đề 1: Năng suất sinh sản (theo yêu cầu là 1 tháng/lần). Năng suất này có thể được nâng lên 1 tháng/2 lần)
2- Vấn đề 2: Khả năng ấp trứng và nuôi con (theo yêu cầu là quá trình ấp trứng phải liên tục, không bỏ ổ đẻ; nuôi con thì phải nuôi con đều; có khả năng nuôi từ 03 đến 04 con/ổ).
3. Vấn đề 3: Thời gian sinh sản (theo yêu cầu từ 6 đến 8 năm tuổi vẫn sinh sản tốt).
4. Vấn đề 4: Trọng lượng bồ câu ra ràng (theo yêu cầu đạt từ 450 đến 550gr/con còn sống).

Link: http://agriviet.com/home/threads/90...ng-trai-bo-cau-Ngoc-Dien-Phan-1#ixzz1vE6hnQLC

- BC ấp ít nhất 17 ngày mới nở, 1 tháng bác ý sẽ nâng năng suất lên 2 lần => ban ngày con chim trống ấp thì chim mái "phải" lên ổ đẻ ( nhắm đảm báo năng suất 1 tháng 2 lần).
- Và trong khi con trống ấp trứng gần nở, con mái "phải" đẻ trứng khác (mà đẻ thì nó phải ấp) thì 2 con còn đảm thêm trọng trách là phải nuôi 3 > 4 con lứa trước (ghép trứng) mà vẫn đảm bảo ko bỏ ổ. cái này hay!
- Chúng còn phải đảm bảo phải làm công việc ấy liên tục, ko nghỉ từ 6>8 năm trong khi bc ấp bt 1 tháng 1 lứa cố lắm mới làm đc 5 năm (theo trung tâm Thuỵ Phuong)
- Một việc nữa là bc con phải đạt toi61 thiểu 450gr hoặc bình thường thì phải đc trung bình 500gr :ph34r:
Em xin chúc bác Điền sẽ làm cho bc của bác ấy đạt đc những điều này. Và lúc đó bản thân em xin phong tặng bác Điền là "Siêu Nhân Bồ Câu". Khi bác làm đc điều nay em xin khẳng định với bác, giới nuôi BC của VN, thâm chí TG cũng sẽ tôn vinh bác như em.
Cuối cùng em xin góp ý với bác đôi lời, Bác "nổ" mà chẳng có hệ thống cống rãnh gì cả, bác pr cho bác thì cũng 1 vừa 2 phải thôi chứ, bác làm vậy em là 1 người bình thường em đang còn thấy chướng mắt huống chi người trong nghề với bác, họ chắc cũng đọc qua nhưng có lẽ ko muốn bình luận, vì nể, vì sợ, hay vì nói ra sẽ làm mất tình cảm đống nghiệp.....

Bác ngọc điền nhiều khi chia sẻ . Nhưng quên bài hay nói lỡ

Theo như em hiểu thì bác ấy mang trứng đi ấp ... Nếu 1 tháng hai lần thì chắc chắn phải dùng máy rồi

Có lần bác ấy cũng nói ... Để đảm bảo sức khỏe của chim bố mẹ ... Bác ấy chỉ lấy trứng của một số BC bố mẹ đưa vào máy ấp,Lần sau lại đến nhóm khác ... Nghĩa là dùng chính sách quay vòng thu trứng khi BC đẻ để đưa vào máy ấp . Nhằm tăng số lần sinh sản của chim/Năm

Cứ lăn tăn ko hiểu bác ấy xoay vòng kiểu gì mà 1 tháng 2 lứa ... Một năm 1 cặp sinh nổi 24 lứa

Và một điều quan trọng nữa ... Thế hệ bồ câu thứ 2 của trại ngọc điền có nguồn gốc giống từ đâu ... Từ giống Pháp thuần,Từ giống tự tuyển chọn lai tạo,hay giống đột biến gen

Ngưỡng sinh sản của một loài hoàn toàn có thể dùng thuốc kích thích,dùng các yếu tố chăm sóc để nâng cao ... Tuy nhiên nâng được mức 24 cặp/năm thì khủng quá

Bác ngọc điền nhiều khi chia sẻ . Nhưng quên bài hay nói lỡ

Theo như em hiểu thì bác ấy mang trứng đi ấp ... Nếu 1 tháng hai lần thì chắc chắn phải dùng máy rồi

Có lần bác ấy cũng nói ... Để đảm bảo sức khỏe của chim bố mẹ ... Bác ấy chỉ lấy trứng của một số BC bố mẹ đưa vào máy ấp,Lần sau lại đến nhóm khác ... Nghĩa là dùng chính sách quay vòng thu trứng khi BC đẻ để đưa vào máy ấp . Nhằm tăng số lần sinh sản của chim/Năm

Cứ lăn tăn ko hiểu bác ấy xoay vòng kiểu gì mà 1 tháng 2 lứa ... Một năm 1 cặp sinh nổi 24 lứa

Và một điều quan trọng nữa ... Thế hệ bồ câu thứ 2 của trại ngọc điền có nguồn gốc giống từ đâu ... Từ giống Pháp thuần,Từ giống tự tuyển chọn lai tạo,hay giống đột biến gen

Ngưỡng sinh sản của một loài hoàn toàn có thể dùng thuốc kích thích,dùng các yếu tố chăm sóc để nâng cao ... Tuy nhiên nâng được mức 24 cặp/năm thì khủng quá

Xin cảm ơn bác nuoide đã góp ý. Xin có vài trao đổi thêm:
- Thứ nhất, đương nhiên, về mặt sinh học, không thể bồ câu đẻ 1 tháng 2 lần được. Điều này chỉ có thể thực hiện khi chim bố mẹ đẻ khoảng 10 ngày thì cho trứng vào máy ấp, lúc đó chim bố mẹ sẽ đẻ lại (như vậy có thể thấy là 1 tháng có thể cho chim bố mẹ đẻ 02 lần vẫn được). Nhưng để đảm bảo sức khỏe cho chim bố mẹ thì tháng sau không cho đẻ 2 lần nữa. Vì thế, với thế hệ thứ 2 này, khi nghiên cứu xem nếu lấy trứng cho máy ấp thì liệu sức khỏe chim bố mẹ có đảm bảo hay không khi nâng năng suất lên 2 lần trong tháng. Thực tế là mình đã sử dụng máy ấp từ rất lâu rồi, để qua đó có thể nâng cao năng suất trong chăn nuôi.

- Thứ hai, về giống để lai tạo, thì đã có thông tin rồi, đây số bồ câu bố mẹ được nhập về để lai tạo ra giống thế hệ thứ 2. Giống này ở nước bán giống cho mình, người ta cũng nuôi làm kinh tế.

Còn về các vấn đề khác, vì chưa có kết quả nên chưa dám công bố thông tin. Khi có kết quả thì mình sẽ thông tin.
Một vài chia sẻ.

Last edited:
Còn về các vấn đề khác, vì chưa có kết quả nên chưa dám công bố thông tin. Khi có kết quả thì mình sẽ thông tin.
Một vài chia sẻ.

Link: http://agriviet.com/home/threads/90...i-bo-cau-Ngoc-Dien-Phan-1/page2#ixzz1vOOniM6G

Nói chung em ko thích mấy người "nổ".em sợ mấy người như bác "siêu nhân bồ câu" này lắm, cái gì cũng có thể nói, chỉ có làm là "chưa có kết quả nên chưa thể công bố". Ở nhà, em đang nghiên cứu zũ khí hạt nhân nhưng đang trong giai đoạn bào thai, lúc nào co kết quả em sẽ công bố cho TG bít :vuive: lúc đó em sẽ bỏ bom mấy thằng solo :8^:

bo cau già

Ban N.Điền ! Bồ câu nuôi bao lâu thì già không còn năng suất đẻ nửa vậy bán cho nhà hàng được không, giá cả ra sao, liêu bắt dau nuôi khoảng 100 cap thì dau ra có không

Bạn Ngọc Điền cho mình hỏi nếu dùng máy ấp trứng, sau khi nở ra con thì mình làm sao để nuôi những con con này. Rất mong bạn Ngọc Điền chia sẽ thông tin.

Ban N.Điền ! Bồ câu nuôi bao lâu thì già không còn năng suất đẻ nửa vậy bán cho nhà hàng được không, giá cả ra sao, liêu bắt dau nuôi khoảng 100 cap thì dau ra có không

Tùy theo giống bồ câu, kỹ thuật chăm sóc,... Hiện nay trại mình năng suất đẻ khoảng 7 năm. Cũng có thể bán bồ câu già cho nhà hàng, nhưng giá rẻ lắm. Nuôi 100 cặp thì để học kinh nghiệm, nếu làm kinh tế thì nuôi nhiều hơn thì đầu ra mới dễ bán.

Bạn Ngọc Điền cho mình hỏi nếu dùng máy ấp trứng, sau khi nở ra con thì mình làm sao để nuôi những con con này. Rất mong bạn Ngọc Điền chia sẽ thông tin.

Dùng máy ấp trứng khi trang trại của mình nuôi số lượng lớn, trang trại lớn thì ngày nào cũng có bồ câu nở, lúc đó khi chim bồ câu con nở trong máy ấp ra thì sẽ có chim bố mẹ nuôi.

Một vài thông tin cùng trao đổi.

Dùng máy ấp trứng khi trang trại của mình nuôi số lượng lớn, trang trại lớn thì ngày nào cũng có bồ câu nở, lúc đó khi chim bồ câu con nở trong máy ấp ra thì sẽ có chim bố mẹ nuôi.

Một vài thông tin cùng trao đổi.
Cám ơn bạn Ngọc Điền đã chia sẻ!
Nhưng mình vẫn còn thắc mắc, khi mình đưa bồ câu con nở từ máy ấp trứng qua cho chim bố mẹ nuôi mình sợ:
1. Chim bố mẹ thấy chim con lạ không đút cho ăn hoặc cắn hoặc đạp chết chim con.
2. Chim bố mẹ đang nuôi con của mình (đang nuôi 1-2 chim con) đưa thêm chim con từ máy ấp trứng sợ chim bố mẹ nuôi không xuể.

Nhưng mình vẫn còn thắc mắc, khi mình đưa bồ câu con nở từ máy ấp trứng qua cho chim bố mẹ nuôi mình sợ:
1. Chim bố mẹ thấy chim con lạ không đút cho ăn hoặc cắn hoặc đạp chết chim con.
2. Chim bố mẹ đang nuôi con của mình (đang nuôi 1-2 chim con) đưa thêm chim con từ máy ấp trứng sợ chim bố mẹ nuôi không xuể.

1. Giai đoạn khi chim non từ 1 - 3 ngày tuổi thì chim bố mẹ sẽ nuôi đầy đủ chim con, bất kể là "con ruột" hay "con ghẻ" (cái này thực tế ở trại mình đã thực hiện nhiều năm rồi).
2. Về nuôi con thì chim bố mẹ vẫn có thể nuôi 2 - 3 chú chim con, quan trọng là mình có cung cấp đủ thức ăn cho chim bố mẹ hay không.

1. Giai đoạn khi chim non từ 1 - 3 ngày tuổi thì chim bố mẹ sẽ nuôi đầy đủ chim con, bất kể là "con ruột" hay "con ghẻ" (cái này thực tế ở trại mình đã thực hiện nhiều năm rồi).

2. Về nuôi con thì chim bố mẹ vẫn có thể nuôi 2 - 3 chú chim con, quan trọng là mình có cung cấp đủ thức ăn cho chim bố mẹ hay không.
Chúc trang trại của bạn ngày càng lớn mạnh!

Back