Thảo luận Nuôi bò đực sữa làm bò nọc

• Thread starter Nguyễn Vũ Linh
  • Ngày gửi
Mấy ace ơi!
Em đang dự tính nuôi 1 con bò đực sữa, làm bò nọc để tiến hành phối giống cho đàn bò nhà e vs lại phối giống cho các hộ trong vùng có nhu cầu. Không biết kế hoạch này có khả thi không ạ! Vì có nhiều con bò cứ gieo tinh hoài mà ko đậu (mỗi lần gieo 1 mủi tinh hết 100k mà có con 4,5 lần ko đậu)
Em chưa từng nuôi bò đực nọc nên cũng không có biết kinh nghiệm zì nhiều?
Mong các ace có thể đóng góp ý kiến và chia sẽ một số kinh nghiệm để e có thể tiếp thu và triển khai kế hoạch của mình đc ko a! :)

Nếu con bò đực đã có con, thì nó tốt.
Nó nhảy con bò cái không đậu thì lỗi
ở con bò cái và chủ của nó.

Nuôi bò đực rất dễ. Chỉ việc cho ăn cỏ,
thả cho chạy nhảy, và không bắt nhảy cái
luôn luôn.

Mấy ace ơi!
Em đang dự tính nuôi 1 con bò đực sữa, làm bò nọc để tiến hành phối giống cho đàn bò nhà e vs lại phối giống cho các hộ trong vùng có nhu cầu. Không biết kế hoạch này có khả thi không ạ! Vì có nhiều con bò cứ gieo tinh hoài mà ko đậu (mỗi lần gieo 1 mủi tinh hết 100k mà có con 4,5 lần ko đậu)
Em chưa từng nuôi bò đực nọc nên cũng không có biết kinh nghiệm zì nhiều?
Mong các ace có thể đóng góp ý kiến và chia sẽ một số kinh nghiệm để e có thể tiếp thu và triển khai kế hoạch của mình đc ko a! :)

Theo quan điểm của mình thì thế này:
1. Bò cái tơ phối tinh nhân tạo khó, đòi hỏi dẫn tinh viên phải có kỹ thuật cao nên hướng dùng bò đực cũng tốt. Tuy nhiên, bò sữa ở VN thường là con lai rồi nên dùng bò đực sữa lai rồi lai với con mẹ sữa lai thì con con ra chưa chắc đã chuẩn trong khi duy trì con đực sữa khá tốn kém. Nếu mục tiêu dùng để lấy sữa và cho bò cái tơ đẻ thì mình nghĩ nên phối tinh bò siêu thịt vì con cái bò sữa nền cũng khá to và nếu đẻ ra con cái có thể làm nền để lai tiếp theo cả 2 hướng và nếu ra con đực thì nuôi hướng thịt rất tốt.
2. Nếu muốn nuôi bò đực thì nên nuôi bò đực kiêm dụng thịt sữa để dùng cho cả 2 mục đích thì nhu cầu mới thường xuyên để có chi phí duy trì con đực

Mình nghỉ là bạn sẽ không nuôi nổi, vi khi đã phối được 1 lần thì nó không còn nghe lời thằng chủ nó nữa, mà chỉ nghe theo tiếng con chim nó thôi! Hung như bò tót trên TV á

Vấn đề là cần phối cho bò cái đẻ ra con tốt,
chứ không bắt buộc phải đẻ ra bò sữa tốt.

Bò đực giống rất dễ bảo, chứ không bướng bỉnh
như bạn nghĩ đâu. Mỗi khi chủ dẫn đi phối giống
thì nó rất thích và nghe theo chủ.

Back