nuôi bò thịt đạt hiệu quả cao

B2PCFFarm

Nhà nông nghiệp dư
Hơ hơ, thật sự em nghi nó lại là hàng thải thoai, chứ làm gì có cái giá trời ơi đất hỡi đó chứ!
:7^:

mainchinh

Nhà nông nghiệp dư
bò vn vẫn bán được giá vẩn nuôi chứ chả sợ.Nếu sợ 0 nuôi thì con bò vn chắc chắn dần biến mất .Còn bò nhập là bò thải loại,bò cái tơ,bò đực tơ,trưởng thành có đử,chất lượng thịt đạt chuẩn là nhập (có bảo lảnh từ chính phủ,chính quyền bang )có người có ý định lấy cái làm giống mà về vn đúng là chỉ thit,toàn bò trận

B2PCFFarm

Nhà nông nghiệp dư
bò vn vẫn bán được giá vẩn nuôi chứ chả sợ.Nếu sợ 0 nuôi thì con bò vn chắc chắn dần biến mất .Còn bò nhập là bò thải loại,bò cái tơ,bò đực tơ,trưởng thành có đử,chất lượng thịt đạt chuẩn là nhập (có bảo lảnh từ chính phủ,chính quyền bang )có người có ý định lấy cái làm giống mà về vn đúng là chỉ thit,toàn bò trận
Càng khó khăn, càng phải vững vàng!
Em cũng đang chuẩn bị đi chung với con bò đây.
Cố gắng học hỏi họ mà làm thôi.

2-3 tháng tới em cũng sẽ lâm trận với con bò thịt :lol:
Đã là dân chăn bò thì ko sợ thằng úc thằng mỹ nào hết, Mỹ với úc có Cao Bồi thì VN có ...trẻ trâu :8^:

mainchinh

Nhà nông nghiệp dư
Càng khó khăn, càng phải vững vàng!
Em cũng đang chuẩn bị đi chung với con bò đây.
Cố gắng học hỏi họ mà làm thôi.
Chuẩn,học hỏi để tìm cách nuôi bò phù hợp mà vẫn bán được giá có lời chứ đối đầu với bò úc có bảo trợ của ch phủ là 0 tưởng,.nhớ đừng chơi chiêu vỗ béo bằng mọi giá.khong qua nổi lái mua bò đâu

Last edited:

tiengdan_codoi

Thành viên rất tích cực
hihi, chung diễn đàn là ơi trao đổi kỹ thuật nuôi sao cho có lời chứ những thứ đã an bài như việc việt nam mở cửa ra thế giới là chuyện tất nhiên mà ko cần bàn cãi.
nói lại vụ bò ăn nilon của bác boi; đó là chuyện khá phổ biến ở bò dân tộc nuôi chăn thả nhưng thực ra nó ko phổ biến bằng bò ăn mủ cao su ở tây nguyên ta đâu. bệnh này còn kho phát hiện và chữa hơn kia

mainchinh

Nhà nông nghiệp dư
gần đây tôi có xem mổ 1 con bò sữa ở SG chết do tắc ruột vì lông của chính nó cuộn thành cục to hơn nắmtay .nó liếm lông gần khoang bụng nên nghi thiếu khoáng (liếm mồ hôi có vị mặn) 0 biết đúng 0 ?

tiengdan_codoi

Thành viên rất tích cực
bò ăn phải nilon hoặc mủ sẽ ko tiêu hóa đc đọng lại trong dạ cỏ hoặc dồn lại ở ruột cùng làm cho bò ăn uống khó tiêu và đi ngoài rất khó khăn. và tát nhiên bò sẽ khó hoặc nặng sẽ ko mập. lượng quá nhiều và lâu sẽ gây chết ở bò.
có thể phát hiện bẹnh này qua chuẩn đoán phân bò: bò tiêu cháy hoặc táo bon kéo dài. nếu đọng trong dạ cỏ bò sẽ tiêu chảy mãm tính phân có mùi khó chịu. nếu đọng trong khúc cuối ruột già thì sẽ dễ phát hiện hơn khi bò đi ngoài. nó sẽ quằn quại đau đớn và rặn rất lâu mới có thể ra đc 1 ít phân.
nói chung là nên chọn bò gầy nhưng ko quá kém trong cùng 1 đàn. bụng ko to đột biến nếu ko có bầu và ko vì ham rẻ mà mua con bò đẹt trong bầy nhé bạn.

--------

mình có biết 1 câu chuyện thế này có thật 100% xảy ra gần quê. có 1 lán bộ đội đóng quân trên đồi chia lám 2. 1 lán là nam quân nhân, 1 bên là nữ quân nhân của trung đoàn thông tin thuộc quân khu 2 yên bái. nhưng có điều lạ là rất nhiều quán áo lót của chị em phụ nữ phơi đều biến mất trong hị em đi làm. các chị em dều ngi ngờ cac anh trai chọc ghẹo giấu mất. lâu rồi cũng phát cáu chửi nhau qua lại. và kết quả của cuộc chiến là có 1 con bò đực 2 tuổi trong đàn bò của trung đoàn nuôi kinh tế lăn ra chết. cả trung đoàn mổ thịt và kết qủa là tìm lại đc rất nhiều đồ lót của chi em rong bao tử chú em này.
vậy là bò mến người hay nó mến cái vị của chị em ko biết nữa keke....

Last edited: