Nuôi Bò Thịt

• Thread starter tienmanhck1
  • Ngày gửi
Gửi các Chú, các Bác và các chuyên gia trên diễn đàn.
Cháu tên Mạnh sinh 1987, cháu tốt nghiệp đại học rồi, hiện tại cháu đã làm nhân viên kinh doanh thép 4 năm tuy nhiên công việc không thuận lợi và đã từ lâu cháu nung nấu ý định quay về làm trang trại nuôi bò thịt, cháu và gia đình làm nông nghiệp là chủ yếu từ trước, có kinh nghiệm chăn nuôi. cháu muốn hỏi cháu về làm với một số điều kiện như thế này có thể thành công không?
Diện tích: 5000 m2 đất trồng cỏ, có chuồng trại sẵn tại gia đình, số diện tích trồng cỏ có thể thuê nấu cần vì chỗ cháu họ đang bỏ ruộng không muốn làm.
Thức Ăn: trồng cỏ, trồng ngô lấy bắp và thân, xin rơm trong 2 vụ lúa, hiện nay toàn đốt lấy tro.
Vốn: Gia đình có 100tr, cháu dự định vay ngân hàng nông nghiệp 200tr mua giống, cháu định nuôi cả bò thịt và bò nái, máy cày làm đất trồng cỏ và trồng dưa mỹ ( 4 sào, 2 vụ/năm)
Số lượng: 15 con bò, 5 con bò cái và 10 con bò đực, 1 phần phân đổ hố ga, 2 phần bón ruộng cỏ.
Nhân lực: đầu tiên sử dụng nhân lực của gia đình hoặc thuê thời vụ lúc nhiều việc.
Đầu ra: Theo cháu tìm hiều Bò có giá tương đối ổn định, khoảng 5 năm qua giá bò vẫn ổn định.
Đó là một số điều cháu biết và có thể làm được, cháu có thể chịu được vất và kham khổ, Vậy cháu rất mong nhận được sự tư vấn của các Bác, các chú và chuyên gia hay những người đi trước cháu xin chân thành cảm ơn.

chăn nuôi phải tìm hiểu thật kỹ vật nuôi cách chăm sóc,phòng bệnh từng giai đoạn (k chú ý lơ là nó bệnh thì mệt lắm đã nuôi thì phải quan tâm quan sát để k bị động) . Bác mạnh dạn nuôi bò em thích :D .tích lũy kinh nghiệm bằng nhiều cách và kiên trì là sẽ có quả thôi...cố gắng tìm hiểu các bệnh theo mùa... để phòng cho tốt bò khỏe là ok .cố lên nào.

chủ top. đừng kêu mình ...bac >< chau.. tổn thọ mình lam, hơn chủ top co ti tuổi à!
quên nửa! lải 0,8% là vay ngan hạn 1 nam, còn vay 2 nam trở lên lai suât là 1,05%. 200tr<=>2tr100k tiền lải
xin được mổ xẻ tiêp cach bạn triển khai kê hoạch, mình thây co vài điều cần điều chỉnh mà co thể bạn chưa nhìn ra:
về đồng cỏ: vì bạn dự định nuôi nhôt hoàn toàn - mà đung là nuôi bò đực hương thịt gần như phải vậy, vậy mình mổ chổ này trươc
+) 5000m ruộng chỉ nên chuyên canh 1 loại cỏ (mình thây cỏ lông tây ưu việt nhât trong đk ruộng ngập nươc, cach trồng thì mình co chia sẻ trong topic nuôi bò thịt.. của bac tiendancodon,.. (tìm trong mây trang gần đây), phải ko ta.. hic hic tri nhơ tệ qua!
+) đât cao thì trồng cỏ voi xanh đài loan, voi tim, VAO6....thây loại loài nang suât cao nhât thì trồng.
về tươi cỏ: đât cao thì nên lap tươi phun, cần thêm 1 môtơ bơm nươc từ hầm phân tươi cỏ
+ sau mổi đợt cat (hay sau khi cat hêt 1 vạt cỏ) chờ 3, 4 ngày sau khi thây mầm mơi đả nhu lên thì ngoài tươi phun bang bec tự động, bạn bơm thêm nươc từ hô phân lên tươi vạt đả cat, (tươi tẹt ga tùy thich 2 hay vài ngày 1 lần (càng nhiều càng tôt), đên khi cỏ cao tơi đầu gôi thì ko tươi nươc phân nưa, chỉ tươi bang bec tự động, cư vậy mà làm
đât ruông: co 2 trường hợp (coi bạn thuộc trường hợp nào)
1) co mương thoat nươc ra vô đầu và cuôi ruộng được: bạn dẩn trực tiêp nươc thải từ đầu ra hầm biogas hòa vào nươc mương chảy vào ruộng. nang suât cỏ là cao nhât và thời gian của 2 lưa cat là ngan nhât vơi đk này!
2) ruộng ko co được đk trên: cần 2 cai môtơ bơm nươc (1 to và 1 nhỏ)
+ cai to bơm nươc từ ao lên ruộng, cai nhỏ bơm nươc từ hô ga co ông nôi + van xả thông vơi ông chinh của may bơm lơn để chủ động bơm nươc từ hô phân hòa vào nươc tươi (của may bơm lơn)
*** lưu y là "dẩn nươc vào ruộng, bơm nươc vào ruộng" chư ko phải ..tươi.. lên ruộng cỏ nha! tươi ươt lên la là ko co con ma nào thèm an đâu. (đây là nuôi nhôt cat cỏ cho an nha, chư chan thả rông trong đo là phương phap này ko dùng được vì bò ko an 100%), ko nên dùng phân bò rải thảng vào ruộng kiểu này nha, no nổi lều bều trên nươc dinh vào cỏ bò củng chê ko an luôn!

5000m ruông cỏ chỉ đủ cỏ cho 10 con bò (đk là co thêm rơm, cây bap)
chủ động được khoảng 2 hay 3 loại cỏ thay đổi xen kẻ vài bửa loại này (lông tây), vài bửa loại khac (voi,tim, ) thì bò thich an, an mạnh hơn ..trường chinh.. 1 loại!
*** vơi cach tươi này 1 nam nay mình ko tôn phân hoa học để bon cho cỏ.
đầu tư thêm 1 cai may cat cỏ loại nhỏ nhât để công việc cat cỏ nhanh gọn tiêt kiệm time nhât.(may co nhiều loại nhưng mà đừng ham to, nạng nề lam, bât tiện _ kinh nghiệm bản thân!)

về phần sử dụng phân:
1 phần xuông hô nươc phân là hơi phi, hô nươc chưa phân chỉ cần nươc tiểu, nươc rửa chuồng hàng ngày (nươc tiểu +nươc+phân bị dẩm đạp ko hôt được) là đủ cho cỏ tôt mù

phân hôt dọn hàng ngày của 15 con bò co khi gần đủ hoạc dư trả tiền lải ngân hàng đo! (nền chuồng xi mang, ko chan thả)
nuôi thêm trùn quê thì tuyệt (mà chac ko khả thi vì chỉ co 1 người làm (vợ bạn)..kham ko hêt nổi)

về bò: bạn định nuôi 5 cai 10 đực...ko ổn ti nào (làm 2 chuồng riêng khuât mat nhau thì tạm).
bò đực khoảng 13 thang trở lên mà nhìn thây bò cai thì... no hang tiêt, manh động, dử hơn rât nhiều. an toàn đôi vơi người cham soc bị đe dọa nghiêm trọng (vơi phụ nử thì còn nguy hiểm hơn) chỉ nên chuyên 1 loại đực hoạc cai
bạn khackhoa noi rât đung. bò 7 thang tuôi vừa cai sưa, no cần tơi gần 2 thang để "quen", suôt time đo hầu như ko lơn, (phi mât 2 thang ko co lơi)
về chọn bò đực: dài thân, cao, chân to, kẻ hở giửa 2 cọng sườn rộng, ..,. là tôt nhât, nhanh lơn, ...noi chung là bò ..bô, hhahaha càng bô càng mau lơn
nuôi bò đực thịt mà chọn bò cỏ là thua, ban chả được bao nhiêu!
về bò cai nuôi đẻ: co rât nhiều hương dẩn rồi, tự tìm đi ha. chỉ lưu y bạn điểm này (chưa thây mọi người nhac tơi nên nhac luôn!) nhìn bầu vu con bò cai, nhửng con co num vu suôn thảng thì đều nuôi con tôt, mập, nhửng con co num vu hơi cong ra hay cong vô (noi chung là ko thảng, vênh, vẹo) thì nuôi con thây bat gơm, còm nhom, lông la bù sù
.....
mệt qua!!!! đi ngủ đamai tinh tiêp còn nhiều cai mà minh thây chưa ổn trong kê hoạch của bạn, (mọi người cư nen đa nhiệt tình... em củng đang cần nhiều đa để làm chuồn trại, hum nay vừa nộp thủ tục vay 80tr)hihihhi

chủ top. đừng kêu mình ...bac >< chau.. tổn thọ mình lam, hơn chủ top co ti tuổi à!
quên nửa! lải 0,8% là vay ngan hạn 1 nam, còn vay 2 nam trở lên lai suât là 1,05%. 200tr<=>2tr100k tiền lải
xin được mổ xẻ tiêp cach bạn triển khai kê hoạch, mình thây co vài điều cần điều chỉnh mà co thể bạn chưa nhìn ra:
về đồng cỏ: vì bạn dự định nuôi nhôt hoàn toàn - mà đung là nuôi bò đực hương thịt gần như phải vậy, vậy mình mổ chổ này trươc
+) 5000m ruộng chỉ nên chuyên canh 1 loại cỏ (mình thây cỏ lông tây ưu việt nhât trong đk ruộng ngập nươc, cach trồng thì mình co chia sẻ trong topic nuôi bò thịt.. của bac tiendancodon,.. (tìm trong mây trang gần đây), phải ko ta.. hic hic tri nhơ tệ qua!
+) đât cao thì trồng cỏ voi xanh đài loan, voi tim, VAO6....thây loại loài nang suât cao nhât thì trồng.
về tươi cỏ: đât cao thì nên lap tươi phun, cần thêm 1 môtơ bơm nươc từ hầm phân tươi cỏ
+ sau mổi đợt cat (hay sau khi cat hêt 1 vạt cỏ) chờ 3, 4 ngày sau khi thây mầm mơi đả nhu lên thì ngoài tươi phun bang bec tự động, bạn bơm thêm nươc từ hô phân lên tươi vạt đả cat, (tươi tẹt ga tùy thich 2 hay vài ngày 1 lần (càng nhiều càng tôt), đên khi cỏ cao tơi đầu gôi thì ko tươi nươc phân nưa, chỉ tươi bang bec tự động, cư vậy mà làm
1) co mương thoat nươc ra vô đầu và cuôi ruộng được: bạn dẩn trực tiêp nươc thải từ đầu ra hầm biogas hòa vào nươc mương chảy vào ruộng. nang suât cỏ là cao nhât và thời gian của 2 lưa cat là ngan nhât vơi đk này!
+ cai to bơm nươc từ ao lên ruộng, cai nhỏ bơm nươc từ hô ga co ông nôi + van xả thông vơi ông chinh của may bơm lơn để chủ động bơm nươc từ hô phân hòa vào nươc tươi (của may bơm lơn)
*** lưu y là "dẩn nươc vào ruộng, bơm nươc vào ruộng" chư ko phải ..tươi.. lên ruộng cỏ nha! tươi ươt lên la là ko co con ma nào thèm an đâu. (đây là nuôi nhôt cat cỏ cho an nha, chư chan thả rông trong đo là phương phap này ko dùng được vì bò ko an 100%), ko nên dùng phân bò rải thảng vào ruộng kiểu này nha, no nổi lều bều trên nươc dinh vào cỏ bò củng chê ko an luôn!

chủ động được khoảng 2 hay 3 loại cỏ thay đổi xen kẻ vài bửa loại này (lông tây), vài bửa loại khac (voi,tim, ) thì bò thich an, an mạnh hơn ..trường chinh.. 1 loại!
đầu tư thêm 1 cai may cat cỏ loại nhỏ nhât để công việc cat cỏ nhanh gọn tiêt kiệm time nhât.(may co nhiều loại nhưng mà đừng ham to, nạng nề lam, bât tiện _ kinh nghiệm bản thân!)

về phần sử dụng phân:
1 phần xuông hô nươc phân là hơi phi, hô nươc chưa phân chỉ cần nươc tiểu, nươc rửa chuồng hàng ngày (nươc tiểu +nươc+phân bị dẩm đạp ko hôt được) là đủ cho cỏ tôt mù

phân hôt dọn hàng ngày của 15 con bò co khi gần đủ hoạc dư trả tiền lải ngân hàng đo! (nền chuồng xi mang, ko chan thả)
nuôi thêm trùn quê thì tuyệt (mà chac ko khả thi vì chỉ co 1 người làm (vợ bạn)..kham ko hêt nổi)

về bò: bạn định nuôi 5 cai 10 đực...ko ổn ti nào (làm 2 chuồng riêng khuât mat nhau thì tạm).
bò đực khoảng 13 thang trở lên mà nhìn thây bò cai thì... no hang tiêt, manh động, dử hơn rât nhiều. an toàn đôi vơi người cham soc bị đe dọa nghiêm trọng (vơi phụ nử thì còn nguy hiểm hơn) chỉ nên chuyên 1 loại đực hoạc cai
bạn khackhoa noi rât đung. bò 7 thang tuôi vừa cai sưa, no cần tơi gần 2 thang để "quen", suôt time đo hầu như ko lơn, (phi mât 2 thang ko co lơi)
về chọn bò đực: dài thân, cao, chân to, kẻ hở giửa 2 cọng sườn rộng, ..,. là tôt nhât, nhanh lơn, ...noi chung là bò ..bô, hhahaha càng bô càng mau lơn
về bò cai nuôi đẻ: co rât nhiều hương dẩn rồi, tự tìm đi ha. chỉ lưu y bạn điểm này (chưa thây mọi người nhac tơi nên nhac luôn!) nhìn bầu vu con bò cai, nhửng con co num vu suôn thảng thì đều nuôi con tôt, mập, nhửng con co num vu hơi cong ra hay cong vô (noi chung là ko thảng, vênh, vẹo) thì nuôi con thây bat gơm, còm nhom, lông la bù sù
.....
mệt qua!!!! đi ngủ đamai tinh tiêp còn nhiều cai mà minh thây chưa ổn trong kê hoạch của bạn, (mọi người cư nen đa nhiệt tình... em củng đang cần nhiều đa để làm chuồn trại, hum nay vừa nộp thủ tục vay 80tr)hihihhi
Xin viết lại mấy câu của ai đó .
nuôi chỉ lo lổ với lời , không tính thì chỉ làm lính , không phòng trừ ruồi muỗi hút máu _ một thất bại trong chăn nuôi !
trước khi đầu tư nuôi bò ; ai đó trả lời cho tôi biết .
giá bắp bò ở chợ là 250 nghìn là một cái giá thấp hay cao .
năm 2010 giá nhím lên cao mà chẳng ai nói . bây giờ giá bò 250 cho 1 kg bắp bò l . vạy tương lai sẽ như thế nào ?

Xin viết lại mấy câu của ai đó .
...không tính thì chỉ làm lính ....; ai đó trả lời cho tôi biết .
giá bắp bò ở chợ là 250 nghìn là một cái giá thấp hay cao.. .
hichic bac ạ "không tính thì chỉ làm lính" điều này em biêt.
còn "giá bắp bò ở chợ là 250 nghìn là một cái giá thấp hay cao" vụ này ko rành, bac luôn nhac tơi mà ko phân tich cho mọi người mở mang đầu oc, up mở vậy tội tụi em, nông dân đâu co nhiều người được an thịt bò ngày ngày đâu bac, bac biêt nhiều thì mong bac chia sẻ, (thây kêt ca tinh của bac, mong bac nhiệt tình vơi bà con trên diển đàn này, chia sẻ như giửa nhửng người bạn thân vơi nhau) bac ạ!!
mà bac trich comment của em ..thiệt tình ko hiểu y phản hồi của bac,
kinh nghiệm của em chan là chan nuôi nhỏ nông hộ, biêt nhiêu share nhiêu, ai thây cần thì họ lưu y, ai thây sai thì gop y cho em mở mang đầu oc thêm,
còn trong topic này em viêt hơi dài rồi, để coi co ich gì cho chủ top ko, chủ top nêu thây co ich thì share tiêp.

hichic bac ạ "không tính thì chỉ làm lính" điều này em biêt.
còn "giá bắp bò ở chợ là 250 nghìn là một cái giá thấp hay cao" vụ này ko rành, bac luôn nhac tơi mà ko phân tich cho mọi người mở mang đầu oc, up mở vậy tội tụi em, nông dân đâu co nhiều người được an thịt bò ngày ngày đâu bac, bac biêt nhiều thì mong bac chia sẻ, (thây kêt ca tinh của bac, mong bac nhiệt tình vơi bà con trên diển đàn này, chia sẻ như giửa nhửng người bạn thân vơi nhau) bac ạ!!
mà bac trich comment của em ..thiệt tình ko hiểu y phản hồi của bac,
kinh nghiệm của em chan là chan nuôi nhỏ nông hộ, biêt nhiêu share nhiêu, ai thây cần thì họ lưu y, ai thây sai thì gop y cho em mở mang đầu oc thêm,
còn trong topic này em viêt hơi dài rồi, để coi co ich gì cho chủ top ko, chủ top nêu thây co ich thì share tiêp.
cũng không có gì , chỉ khó hiểu cái giá 250 nghìn / kg bắp bò là thấp hay cao ? và tương lai sẽ tăng hay giảm , nếu giảm thì giá con bò sẽ giảm như thế nào .
Mong được học hỏi !

về phần sử dụng phân:

.....
Bác này có nhiều kinh nhiệm wa tư vấn em chút đi
Trước đây nhà em nuôi nhiều lắm đợt đỉnh lên đến 25 con. Nhưng chỉ chăn thả thôi. Sau dần dịch rồi bố em chuyển sang nghề khác
giờ kiếm đủ vốn rồi em định way lại nghề cũ của bố mẹ mà không biết bắt đầu từ
đâu .
Thấy nhiều mô hình trồng cỏ nuôi bò đạt hiệu wả cao em ham lắm
vốn em giờ có khoảng hơn tỷ
bác tư vấn em với
truo

Last edited by a moderator:
Bò đực nuôi bán thịt thì phải mua bò từ 15-18 tháng. Vì khi đó bò đực mới thật sự bắt đầu trưởng thành. Nhưng bù lại giá cao. Còn mua bê 6-7 tháng tuổi về nuôi thêm 6 tháng giá thì phù hợp nhung khi bán cũng chỉ giao động từ 20-24 là cao. do luong mổ lấy thịt chưa nhiều. Bán lúc đó là nguoi mua họ lại nhốt vỗ béo tiếp từ 3 đến 5 tháng bán ra con bò phải từ 35 đến 40tr/1con. Trọng lượng hơi từ 450-500kg/1con giá 70VNĐ/Kg. Trọng lượng thịt ước đạt 300kg/1con. Giá 120VNĐ/kg
Bạn tham khảo mức độ và thời gian nuôi cpn giống cái nào còn tận dụng mà mang lại lợi nhuận tối uư ta làm. Theo như chăm sóc bò vỗ béo cứ 1 ngày bò tăng lên từ 800g đến 1kg cho đến khi đạt trọng luong nhat dinh của loại bò đó.
Nên chọn brahman bò lai sind....!
Bạn ơi cho mình hỏi thêm. Hiện nay , mình đang bắt đầu nuôi bò thịt. Mình nuôi bò đực loại khoảng 15 tháng( giá mỗi con dao động từ 22tr -> 25tr, giống bò lai sind và bò cọp, Bò Bô.... Dự định vỗ béo là 3 tháng)
Giả sử sau 3 tháng vỗ béo, con nào cũng mập mạp, zễ zương...hì hì.Vậy thì, khi:
1.Bò Vàng cân nặng 300 Kg hơi. Vậy thì khỏang bao nhiêu Kg thịt?
2.Lai sind cân nặng là 400Kg hơi. vậy thì khoảng bao nhiêu kg thịt?
3.Bò cọp cân nặng là 400 Kg hơi, vậy thì khỏang bao nhiêu kg thịt?
4.Bò Bô cân nặng là 400Kh jơi, vậy thì khaỏng bao nhiêu kg thịt?
Mong được học hỏi kinh nghiệm từ bạn. tks very much!

Bạn ơi cho mình hỏi thêm. Hiện nay , mình đang bắt đầu nuôi bò thịt. Mình nuôi bò đực loại khoảng 15 tháng( giá mỗi con dao động từ 22tr -> 25tr, giống bò lai sind và bò cọp, Bò Bô.... Dự định vỗ béo là 3 tháng)
Giả sử sau 3 tháng vỗ béo, con nào cũng mập mạp, zễ zương...hì hì.Vậy thì, khi:
1.Bò Vàng cân nặng 300 Kg hơi. Vậy thì khỏang bao nhiêu Kg thịt?
2.Lai sind cân nặng là 400Kg hơi. vậy thì khoảng bao nhiêu kg thịt?
3.Bò cọp cân nặng là 400 Kg hơi, vậy thì khỏang bao nhiêu kg thịt?
4.Bò Bô cân nặng là 400Kh jơi, vậy thì khaỏng bao nhiêu kg thịt?
Mong được học hỏi kinh nghiệm từ bạn. tks very much!

Hầu hết các giống bò trung bình tỷ lệ sau khi giết còn tuỳ thuộc vào độ tuổi của con bò. Bạn tham khảo thông số này nhé.
Con giống khác nhau có tốc độ sinh trưởng, tích lũy thịt, mỡ khác nhau. Con lai của bò Charolais có tỷ lệ thịt xẻ cao hơn con lai của bò Hereford; lượng mỡ của thịt bò Charolais thấp hơn thịt bò Hereford. Giống bò vàng Việt Nam có tỷ lệ thịt xẻ là 42%, thịt tinh là 31%; bò thịt Charolais, tỷ lệ thịt xẻ là 60% và thịt tinh là 45%. Hiện nay trên thế giới nhiều giống bò có tỷ lệ thịt xẻ lên tới 70%, thịt tinh trên 50%, thịt thơm ngon và có giá trị dinh dưỡng rất cao. Giống bò lai hướng thịt chất lượng cao là những con được sinh ra từ bò cái có 1/2, 1/3 hoặc 3/4 máu các giống bò lai trong nhóm Zêbu như Sind, Shahiwal, Brahman, có trọng lượng từ 220 kg trở lên, khỏe mạnh, không bệnh tật, khả năng sinh sản tốt cho phối giống với bò trong nhóm Zêbu hoặc các giống bò chuyên thịt như Smemtal, Charolais, Limouse, Droumaster…

Hầu hết các giống bò trung bình tỷ lệ sau khi giết còn tuỳ thuộc vào độ tuổi của con bò. Bạn tham khảo thông số này nhé.
Con giống khác nhau có tốc độ sinh trưởng, tích lũy thịt, mỡ khác nhau. Con lai của bò Charolais có tỷ lệ thịt xẻ cao hơn con lai của bò Hereford; lượng mỡ của thịt bò Charolais thấp hơn thịt bò Hereford. Giống bò vàng Việt Nam có tỷ lệ thịt xẻ là 42%, thịt tinh là 31%; bò thịt Charolais, tỷ lệ thịt xẻ là 60% và thịt tinh là 45%. Hiện nay trên thế giới nhiều giống bò có tỷ lệ thịt xẻ lên tới 70%, thịt tinh trên 50%, thịt thơm ngon và có giá trị dinh dưỡng rất cao. Giống bò lai hướng thịt chất lượng cao là những con được sinh ra từ bò cái có 1/2, 1/3 hoặc 3/4 máu các giống bò lai trong nhóm Zêbu như Sind, Shahiwal, Brahman, có trọng lượng từ 220 kg trở lên, khỏe mạnh, không bệnh tật, khả năng sinh sản tốt cho phối giống với bò trong nhóm Zêbu hoặc các giống bò chuyên thịt như Smemtal, Charolais, Limouse, Droumaster…
Tks bạn đã chia sẻ. Sau khi đọc xong bài của bạn, mình đúc kết " như thế lày".
Để tính kg thịt của Bò Vàng. Cứ lấy số lượng kg hơi *42%
Để tính kg thịt của Bò Lai Sind và bò Bô. Cứ lấy số lượng kg hơi * 50%
Để tính kg thịt của Bò Cọp. Cứ lấy số lượng kg hơi *60%
Phải hem bạn Lekhachoa?

cho e hỏi muốn ủ cây bắp mà k có rỉ mật thì có thể thay thế băng gì được.ai biết chỉ e với.e cảm ơn

Cứ làm tới đi, kho khăn là điều tất yếu ( tui thích nhất là bạn chịu được kham khổ) còn các vấn đề khác các top trên dđàn đã có nhiu rùi. ( còn vay khoảng 200 tr ngân hàng thì nên xem lại xem có phù hợp với đkiên của mình ko ?). Chúc thành công nhé
hẳn là bác cũng suy nghĩ chu đáo, ai làm mà không cực khổ chứ, lấy công làm lời trước đã, thành quả tính sau rồi mình mới rút kinh nghiệm. Em đây cũng lấy công làm lời đấy thôi.
Gửi Bác Dươngchi151. cháu cảm ơn Bác đã quan tâm, diện tích 5000m là đất ruộng bác ạ, thêm nữa là có rất nhiều khu đất bỏ không để cỏ mọc cháu dự tính trồng thêm cỏ vị trí đó.
Còn Phân Bò cháu chưa có tính kỹ cho khoản này dù biết là rất hữu ích hiện tại cháu đang tính 1 phần cho xuống hố bioga( nhà em có sẵn rồi), 2 phần em sẽ xây 1 khu cách biệt đổ đổ phân vào đó ủ hoai và bón cho cỏ. mong bác cho cháu thêm kinh nghiêm xử lý vấn đề này ạ. cháu xin cảm ơn.
gửi Bác lekhachoa em sẽ chọn giống nhỏ khoảng 12 - 15tr/ con ( 6-7 tháng tuổi), bò đực em sẽ nuôi bỗ thêm khoảng 5-6 tháng rồi bán. mong bác cho ý kiến.
6-7 tháng tuổi mà nuôi thêm 6 tháng rồi bán thì tiền bán bò chưa chắc đã bù được cho tiền giống đâu bạn ạ. ít thì 10thang, dài thì 18 tháng, như vậy bạn mới tầm chắc được một đồng lời một đồng.

t ko nghĩ b tính toán vậy hơi có phần vội vã..!5000m2 bạn có thể nuôi nhốt hoàn bò ss có sân chơi từ 10-12 con..nhưng ttổng diện tích đó bạn phải chồng cỏ hoàn toàn.!chồng ngô lấy bắp thôi lấy thân mà lấy thân thì thôi lấy bắp..!hay ý bạn thu hoach lúc ngô mới chổ bắp..!nếu bạn làm vậy thì mất đi 1 khoản thức ăn tinh kha khá cho bò..!nếu bạn muốn thực hiện những việc ở trên thì trong tay bạn phải có từ 350-400t vì giá bò giống đang ở mức cao(bò đực nuôi ỗ béo 18-21 tháng gia động từ 25-27t/con tầm vóc 320-350kg) và chi phí bỏ ra cho đến khi bò cho lợi nhuận(vay bank 200t thì mỗi tháng bạn phải đóng lãi cho bank như định kì..!chúc bạn thành công..!nếu có thắc mắc thì gửi mail quyenhung92@gmail.com...t sẽ giúp bạn ít nhiều tất cả vắn đề liên quan tới nuôi bò..!
cho e hỏi muốn ủ cây bắp mà k có rỉ mật thì có thể thay thế băng gì được.ai biết chỉ e với.e cảm ơn
chắc bạn đang nói ủ xanh thức ăn .ko có rỉ mật cũng đk nhưng chất lượng sẽ giảm sau khi ủ..!cũng chưa thấy có loại nào thay rỉ mật trong việc này..!
cũng không có gì , chỉ khó hiểu cái giá 250 nghìn / kg bắp bò là thấp hay cao ? và tương lai sẽ tăng hay giảm , nếu giảm thì giá con bò sẽ giảm như thế nào .
Mong được học hỏi !
bắp bò là 1 trong những phần ngon nhất của bò cho nên giá cao cũng bt thôi..!tùy vào vị trí thịt thì ng ta quý ra giá(tùy từng loại bò cho sản lượng thịt tinh khác nhau nhưng chắc chắn bò cóc chỉ cho 30-35% thịt tinh tổng trọng lượng cơ thể..)..!h xương ống bò có giá 60k/kg...nói chung thì giá bò còn tăng nữa...hì

Last edited by a moderator:
Theo mình thì bạn nên vay vốn nhiều hơn chứ 300tr thì chỉ mới đc khoảng 10 con thôi ( bò giống tốt )
Và nên mua 12 con cái và 3 con đực để nó dễ lên giống hơn.

Chủ top đã nuôi bò chưa ? Quy mô ra sao,nuôi giống bò gì ? Chia sẻ cho ae biết đi

Theo mình thì bạn nên vay vốn nhiều hơn chứ 300tr thì chỉ mới đc khoảng 10 con thôi ( bò giống tốt )
Và nên mua 12 con cái và 3 con đực để nó dễ lên giống hơn.
Thế 300 triệu mua 25 con bé bé về nuôi được không ? Bò vàng lai đó mà .

Back