Nuôi cá giòn dể hay khó

• Thread starter dungcagion
  • Ngày gửi
Cái này chắc ăn không vậy bác ????
Mình thấy lạ lạ đang tìm hiểu thử xem sao. Bác nào có tài liệu hoặc biết về loại đậu đó cho xin ít thông tin để anh em thảo luận với
. nghiên cứu của nhà khoa học!
http://dantri.com.vn/kinh-doanh/ca
Đã có bài báo nói về cá giòn rồi nhưng chưa rõ ăn cá này có ảnh hưởng gì sức khoẻ hay không thì còn đợi

http://nongnghiep.vn/nongnghiepvn/vi-vn/25/40589/Khuyen-nong/Trong-thu-cay-Dau-tam-o-Viet-Nam.html

bạn có thể tham khảo và tự đánh giá

thực chất nuôi cá chép giòn không hề dễ , nó có khó , có ngon thì mới đắt như vậy

UOTE]

Last edited by a moderator:
Hôm thứ 2 vừa qua đi công chuyện dưới Tiền giang, ghé thăm anh bạn làm bên CSGT, anh ấy đãi mình món này do một doanh nghiệp bên thủy sản tặng. Ăn thấy lạ và khá thú vị mới hỏi cậu thanh niên phụ trách vận chuyển của doanh nghiệp đó nhưng không rõ về cách nuôi cũng như thông tin chuẩn về chất lượng cá đối với sức khỏe của người dùng. Hình như doanh nghiệp đó mua lại cá đã lớn và nuôi thúc theo cách cho ăn một loại cám của Trung quốc chứ không phải đậu tằm như thông tin mình đọc ( Cám này làm từ đậu tằm hay không cũng không biết).

@vincent,tonhia : Cảm ơn đã dẫn link ! Mình đã đọc rồi nhưng vẫn không thoải mãn được vấn đề muốn tìm hiểu.

Quan điểm của mình ; đối với trên cùng một giống vậy nuôi, môi trường sống và nhất là thức ăn ảnh hưởng rất lớn đến chất lượng thịt. Loại cá này nếu phổ biến được cũng khá hay.

Vấn đề là hạt đậu tằm được nhập khẩu từ China; đề tài thạc sĩ cũng như các đề tài nghiên cứu sinh khác đa số chủ quan của người viết, không có sự phản biện của các nhà khoa học nên cơ sở khoa học chưa vững lắm!

Vấn đề là hạt đậu tằm được nhập khẩu từ China; đề tài thạc sĩ cũng như các đề tài nghiên cứu sinh khác đa số chủ quan của người viết, không có sự phản biện của các nhà khoa học nên cơ sở khoa học chưa vững lắm!
Hôm thứ 2 vừa qua đi công chuyện dưới Tiền giang, ghé thăm anh bạn làm bên CSGT, anh ấy đãi mình món này do một doanh nghiệp bên thủy sản tặng. Ăn thấy lạ và khá thú vị mới hỏi cậu thanh niên phụ trách vận chuyển của doanh nghiệp đó nhưng không rõ về cách nuôi cũng như thông tin chuẩn về chất lượng cá đối với sức khỏe của người dùng. Hình như doanh nghiệp đó mua lại cá đã lớn và nuôi thúc theo cách cho ăn một loại cám của Trung quốc chứ không phải đậu tằm như thông tin mình đọc ( Cám này làm từ đậu tằm hay không cũng không biết).

@vincent,tonhia : Cảm ơn đã dẫn link ! Mình đã đọc rồi nhưng vẫn không thoải mãn được vấn đề muốn tìm hiểu.

Quan điểm của mình ; đối với trên cùng một giống vậy nuôi, môi trường sống và nhất là thức ăn ảnh hưởng rất lớn đến chất lượng thịt. Loại cá này nếu phổ biến được cũng khá hay.
Thông tin ngockylan là ko đúng rồi vì mình nuôi cá giòn hơn 1 năm nay chỉ cho ăn đậu tằm ko thêm bất kỳ hóa chất hay thuốc nào khác,có người nghiền đậu tằm ra cho cá khác ăn nhưng ko có tác dụng như cá chép cá trấm,thì lam sao làm thức ăn công nghiệp được,mình cũng đả thử trên nhiều loại cá như rô phi điêu hồng nhưng ko giòn được như cá chép cá trấm......; thông tin bạn rỏ thân chào

@dungcagion ! Thông tin trên mình nghe từ người đi biếu cá bác à ! Mình chưa mục sở thị nên không khẳng định là vậy. Bác đã nuôi một năm rồi à ! Bác có thể cho anh em tham quan được không ? Mình rất quan tâm đến loại này và mong muốn tìm hiểu kỹ về nó !
Thân !

@dungcagion ! Thông tin trên mình nghe từ người đi biếu cá bác à ! Mình chưa mục sở thị nên không khẳng định là vậy. Bác đã nuôi một năm rồi à ! Bác có thể cho anh em tham quan được không ? Mình rất quan tâm đến loại này và mong muốn tìm hiểu kỹ về nó !
Thân !
OK nếu có dịp xin mời đến
Số 22, tổ 1, ấp Phú Thạnh A, xã Phú Thuận A, huyện Hồng Ngự, Đồng Tháp.
ĐT: 067 3582158 - 0995.699.777 mình đang nuôi mổi tháng xuất bè gần 3 tấn định sẽ nâng 5 tấn /tháng

Đậu tằm này hàm lượng đạm cao có thể trồng để làm thức ăn gia súc không ta, không biết có bác nào trồng thử xem dễ trồng không, nếu trồng ok thì khỏi nhập từ Trung Quốc là khỏe rồi :)

Tại quán ăn lnperfume , ông khách bực mình gọi bồi bàn lại quát tháo.

- Anh giải thích thế nào về chiếc máy trợ thính trong bát súp của tôi?

- Thưa ngài, ngài nói gì tôi nghe chưa được rõ...
***​
Một bà khoe với bạn:

- Con trai tôi mỗi khi ghi chép là mọi người lại chăm chú nhìn.

- Tuyệt quá, thế con trai bà làm thơ à?

- Không, nó làm bồi bàn cho một tiệm ăn.

Bác am hiểu về kỹ thuật nuôi cá này thế. Em thấy cá này ăn cũng ngon thật. ở quê em cũng có 1 số nhà nuôi thử. Đang tính sang năm nuôi xem thế nào.

Chim ăn được....người cũng ăn được....Mai an tiêm ngày xưa suy nghĩ vậy nên giờ chúng ta mới có dưa hấu mà ăn......Hạt đậu có xuất xứ từ TQ vì nó đc trồng ở mấy tỉnh thời tiết lạnh và là thực phẩm thô nguyên trạng chưa chế biến như các loại đậu, đỗ của ta nên hoàn toàn đảm bảo.....chúng có thành phần giúp cho thịt cá giòn, chắc ăn ngon hơn mà thôi. Ông bạn tôi đang thí nghiệm cho người ăn....trong 6 tháng xem thịt có giòn không....mới ăn từ hôm qua.....chờ 6 tháng nữa sẽ có câu trả lời.....

Bác am hiểu về kỹ thuật nuôi cá này thế. Em thấy cá này ăn cũng ngon thật. ở quê em cũng có 1 số nhà nuôi thử. Đang tính sang năm nuôi xem thế nào.
Đậu tằm rất tốt cho sức khỏe ở THÁI LAN người ta dùng rất phổ biến

File đính kèm

75.5 KB · Lượt xem: 58
    92.5 KB · Lượt xem: 55
    82.2 KB · Lượt xem: 62
    80.7 KB · Lượt xem: 80
    79.2 KB · Lượt xem: 81
    68.1 KB · Lượt xem: 126
Chim ăn được....người cũng ăn được....Mai an tiêm ngày xưa suy nghĩ vậy nên giờ chúng ta mới có dưa hấu mà ăn......Hạt đậu có xuất xứ từ TQ vì nó đc trồng ở mấy tỉnh thời tiết lạnh và là thực phẩm thô nguyên trạng chưa chế biến như các loại đậu, đỗ của ta nên hoàn toàn đảm bảo.....chúng có thành phần giúp cho thịt cá giòn, chắc ăn ngon hơn mà thôi. Ông bạn tôi đang thí nghiệm cho người ăn....trong 6 tháng xem thịt có giòn không....mới ăn từ hôm qua.....chờ 6 tháng nữa sẽ có câu trả lời.....
bác này nói hay quá đi. Giờ chắc gần kiểm nghiệm trên người xong rồi bác nhỉ

Last edited by a moderator:
chuẩn bị có trâu, bò, lợn, gà... giòn rùi các bác nhé

minh co ban ca thit va ca giong day ai can alo 0986126066 va co ca ho dat thit loai tu 10klg con

Nuôi bằng chỉ một loại thức ăn, đương nhiên mùi
vị thịt cũng khác. Thế nhưng chưa đối chiếu với
các loại chăn nuôi khác để biết thức ăn nào thì
thịt ngon nhất? Có thể mai sau, có người tìm ra
thức ăn tổng hợp làm cá ngon hơn nữa kia.

Bà con góp ý cũng tốt. Ta cũng có thể nuôi gà,
vit, heo, bò bằng đậu tằm, rồi ăn thịt mà so sánh
coi gà giòn và gà thả thì con nào ngon hơn?

Bài học chúng ta thu lượm được ở đây là: thông tin
một chiều, thiếu thí nghiệm kiểm chứng, chỉ biết
cá giòn là ngon, không biết còn có thể ngon hơn.

Back