nuôi chim sáo

• Thread starter cun_con
  • Ngày gửi
Tôi đang đau lòng vì hôm qua bị mất một chú sáo đã biết nói. Đang muốn tìm mua lại có bạn nào biết ở đâu bán nhiều sáo giới thiệu hộ để mua. xin cám ơn nhiều.

sáo là một loài chim trong thiên nhiên, nó có nhiều tính năng như biết bắt chước giong nói của con người vì trong não chúng có bộ phận tiếp thu và bắt chước(lập lại) tiếng nói, loài vẹt cũng có những đặc tính tương tự như vậy. người ta săn chúng để bán, thường thì chúng sông trên cây dừa nước, cây cần dè... bạn có thể đến những trại chim thú kiểng gần nhất để được giải đáp.thân chào bạn!

Con sáo của tôi đã bị chết cách đây vai tháng, tôi rất tiêc.
tôi đã mua lại con khác, còn non chưa biet nói. kính mong diễn đàn có thể hướng dẫn cho tôi cách dạy cho sáo nói được không?
các bước thực hiện như thế nào? mong được hướng dẫn chi tiết thông qua diễn đàn hoặc qua Email: bigman_cnty05@yahoo.com.vn
tôi xin chân thành cảm ơn!

Không biết bạn nuôi sáo gì, trong thiên nhiên có nhiều loại sáo như sáo nghệ, sáo đá, sáo Trung Quốc, sáo trâu, sáo sậu...nhưng trong số đó chỉ có sáo trâu và sáo sậu mới có khả năng biết nói thôi. Sáo trâu có bộ lông đen tuyền và có chóp lông trên đầu, còn sáo sậu có bộ lông màu nâu.
Nều bạn muốn nuôi chim biết nói thì phải nuôi từ chim non, độ 6, 7 tháng tuổi đã trọ trẹ nói gió rồi, muốn chim nói rõ trước hết phải lột lưỡi, nếu bạn làm ko được thì có thể nhờ mấy chỗ bán chim họ làm giùm. Chim sau khi lột lưỡi có thể bỏ ăn 1,2 ngày nhưng ko sao, sau khi hết đau sẽ ăn lại. Trong thời gian này bạn có thể tập cho chim nói những từ đơn giản như ''có khách'', ''xin chào''.....bằng cách lập đi lập lại từ này nhiều lần trước mặt chim, nếu ko có thời gian bạn có thể lưu lại lời nói này vô catsette để chim nghe suốt ngày. Trường hợp của bạn chắc mua phải chim bổi rồi, nếu vậy có nuôi cả chục năm cũng khó biết nói lắm.
Cách lột lưỡi: Phải có 2 người. 1 người giữ chim rùi banh mỏ nó ra.
1 người lấy dấm, hoặc nước cốt chanh tươi bôi vào đầu lưỡi. 1l lát là chóp lưỡi mềm ra. Lấy móng tay khều nhẹ, thạtt nhẹ là ra liền. Có 1 chút ở đầu lưỡi thôi đấy nhé. Làm mạnh là chết chim liền.
Học nói thì phải kiên trì. Ngày nào cũng vậy vào 1 giờ nhất định chỉ cho học 1 câu ngắn: chào bác... sẽ nhanh có kết quả thôi...

Sưu tầm

mình nghĩ bạn nên ra những cửa hàng bán thú cưng sẽ có những con sáo rất dẹp và dễ thương nửa.

Tôi đang đau lòng vì hôm qua bị mất một chú sáo đã biết nói. Đang muốn tìm mua lại có bạn nào biết ở đâu bán nhiều sáo giới thiệu hộ để mua. xin cám ơn nhiều.
khong biet ban mua duoc chim sao chua neu chua thi lien he voi minh , minh moi sang lai cua ong anh khoang vai con , nuoi khong het nen muon ban lai, tấn ai: 0937005590

Kể cho các bạn nghe 1 câu chuyện về chim sao nè:

Chú chim sáo xanh

[FONT=Verdana, Arial]
[/FONT]

[FONT=Verdana, Arial]Ngày xưa, có một cậu bé rất vui vẻ vô tư. Cậu có một người bạn nhỏ dễ thương: chú chim sáo màu xanh. Họ rất thân thiết, mỗi khi cậu đi đâu, chú chim thường bay líu ríu bên cạnh.[/FONT]

[FONT=Verdana, Arial]Ngày nọ, một cô bé rất xinh chuyển vào lớp của cậu bé. Chàng trai nhỏ của chúng ta tuy thầm mến cô bé nhưng lại rất nhút nhát. Phải cho đến khi nhà trường tổ chức một buổi liên hoan thì cậu mới lấy hết can đảm gặp cô bé và nói lời mời.[/FONT]

[FONT=Verdana, Arial]Cô bé vốn là hoa khôi trong trường, dù không kiêu ngạo nhưng cô không muốn đi riêng cùng một cậu bé, sợ bạn bè trêu chọc. Cho nên cô nói với cậu bé rằng nếu cậu tìm được một bông hồng đỏ cho cô thì cô sẽ nhận lời mời.[/FONT]

[FONT=Verdana, Arial]Cậu bé nghe vậy rất buồn, vì cậu biết rằng ở khắp vùng này không hề có một cây bông hồng đỏ nào, mà chỉ toàn một loại hồng trắng. Trên đường về nhà, cậu cứ lẩm bẩm rằng tại sao cô bé không đòi hoa hồng trắng, thế thì dễ cho cậu bao nhiêu.[/FONT]

[FONT=Verdana, Arial]Trong khi ấy thì người bạn nhỏ - chú chim sáo xanh đã hiểu những gì cậu bé cần và suốt đêm đó chim sáo không ngủ. Khi bình minh lên cũng là lúc chú chim nghĩ ra cách để giúp bạn mình. Nó bay đi tìm một bông hồng lớn gần nhà, bên cạnh những bụi gai và lất hết sức mình lao vào bụi gai. Những giọt máu của chú chim nhỏ thấm vào những cánh hoa trắng và nhuộm đỏ thành một bông hồng thắm.[/FONT]

[FONT=Verdana, Arial]Khi cậu bé ra khỏi nhà, cậu nhìn thấy một bông hồng đỏ thẫm ngay trước cửa. Không tin vào mắt mình, cậu bé cúi nhặt bông hoa và vì quá vui mừng, cậu bé đã không nhận thấy chim sáo xanh nằm trong vũng máu gần đó.[/FONT]

[FONT=Verdana, Arial]Cậu bé cầm bông hồng đến trường, nhưng trên đường cậu gặp đám bạn gần nhà đang chơi đá bóng rất sôi nổi. Ban đầu, cậu bé bảo rằng mình đang có việc quan trọng nhưng đám bạn cứ nài kéo cậu chơi cùng. Cậu bé nhìn đám bạn rồi quay dang nhìn bông hồng rồi nghĩ: “Thực ra cô bé ấy cũng chẳng muốn đi cùng mình đâu nên mới đòi bông hồng đỏ chứ. Dù mình có mang đến, chắc gì cô ấy đã đồng ý!”. Thế là cậu quăng bông hồng đi và chạy vào sân bóng.[/FONT]

[FONT=Verdana, Arial]Có lẽ bạn đọc câu chuyện này thấy quen quen, và tôi cũng đã thấy như vậy. Những giọt máu ấm nóng nhuộm đỏ cánh hồng bạch, nhuộm đỏ tuyết…là những hình tượng thường thấy trong truyện cổ tích.[/FONT]

[FONT=Verdana, Arial]Chỉ có điều, câu chuyện này có thêm một kết thúc khác với ẩn ý của nó:[/FONT]

[FONT=Verdana, Arial]- Cậu bé là hình ảnh của mỗi chúng ta.[/FONT]

[FONT=Verdana, Arial]- Chim sáo xanh là sự hiện diện của những gì tốt đẹp: gia đình, bạn thân, những cơ hội…[/FONT]

[FONT=Verdana, Arial]- Cô bé biểu tượng cho một mục đích cần đạt tới.[/FONT]

[FONT=Verdana, Arial]- Bông hồng đỏ tượng trưng cho những khó khăn cần vượt qua.[/FONT]

[FONT=Verdana, Arial]- Trận bóng cùng đám bạn chính là những thú vui nhỏ nhặt, những lợi ích trước mắt mà đôi khi chúng ta không kiềm chế được nên đã vì chúng mà bỏ qua cả mục đích của chính mình.[/FONT]
Sưu tầm thui nha...^^

nói về chim ,sáo ,thì mình cũng biết chút ít .về con sáo có nhiều loại sáo , sáo sành ,sáo đá, sáo sậu,sáo nhí,sáo bò(sáo nâu),sáo trâu(sáo đen).... Thừơng thì người ta nuôi sáo bò ,và sáo trâu nhiều nhất ,sáo bò có nhiều tên gọi khác nhau như sáo nâu vì lông nó màu nâu ,có nơi còn gọi là sáo nghệ vì lông nó nâu hơi vàng,và thừơng đậu trên lưng bò nên gọi là sáo bò ....sÁO TRÂU vì nó thường đậu trên lưng trâu và lông nó màu đen.Về cách lột lưởi thì lúc nó tự ăn được gọi là biết mổ .mình lật ngược lưởi nó lên ,tay cào nhẹ mé dưới lưởi cho tróc ra 1 lớp cứng mỏng ,và cắt đầu chót lưởi 1 tí thôi đừng phạm quá sâu sẽ chảy máu có thể chết đó . khi lột lưởi bị chảy 1 tí máu không sao cả và nó không ăn liền bạn đừng lo ,1 tí sau là ăn uống lại bình thường thôi ,còn dạy cho sáo nói chuyên bạn nên mua băng ,đỉa dạy nhồng nói ở mấy tiệm bán chim , hoặc mình nói lặp đi ,lặp lại nhưng tiếng mình muốn dạy khi mình đến gần nó ,và nó bắt chước nói theo ,chỉ thế thôi còn bạn muốn gặp mình thì đến long an , đức huệ, hỏi VŨ CHIM ai cũng biết hết , 1 mùa chim con mình có tới hàng ngàn chim sáo và chim các loại đó,cứ khoảng 1 tháng mình lột lưởi 1 lần ,không cần thoa chất gì vào lưởi sáo ,tay sạch là tốt rồi chúc bạn có con chim sáo đẹp và nói sành sỏi

Last edited by a moderator:
cach nuoi sao

Ồ vậy nếu ko cần phải lột lưởi thì sáo có thể biết nói ko? Mình sợ lở luột lưởi mà ko cẩn thận mà nó chết thì thảm lắm:D

chim sáo không lột lưởi vẩn nói được nhưng nói rất ít và không rỏ
con sáo của bạn ăn nhiều là tốt không đau bụng đâu ,bạn xem lại thức ăn của bạn có lẻ không đủ dưởng chất nên con sáo ăn nhiều ,cho đầy đủ chất bổ dưởng đó

Mình mới mua 1 con sáo con. nó khỏe mạnh lắm mà sao mấy ngày hôm nay nó thải phân màu trắng và lỏng nữa ko biết nó có bị bệnh gì ko? Có bạn nào biết chỉ giúp mình với?
Mình nghe người ta nói muốn cho chim biết nói thì phải cho nó ăn ớt để lột lưỡi cho nó mới nói chuyện được mà con sáo của mình con nhỏ ko biết có nên cho ăn ko? Nó đã mọc đầy đủ lông cánh và biết bay rồi! vậy theo các bạn minh phải làm sao để cho chim biết nói và ở lứa tuổi này tích hợp để dạy chim hay chưa? Cảm ơn các bạn nhiều nhe?

Mình hồi trước cũng có nuôi 1 con sáo non chưa biết ăn, mình không lột lưỡi chỉ tập nói cho nó vào buổi sáng trong phòng kín, khoảng 5 tháng là bắt đầu biết nói, nó cũng nói được nhiều từ lắm nhưng cuối cùng nó lăn ra chết không rõ nguyên nhân, có khả năng do nó già quá, vì tới lúc nó chết là mình đã nuôi được 7 năm rôi.

con chim Sáo của mình được 3 tháng tuổi rồi! Hôm qua mới cho nó ăn ớt thử mà nó khôn quá nó ko chịu ăn! Nó chỉ thích ăn cám và côn trùng thôi! Sáng nào mình cũng dậy sớm tranh thủ thời gian để dạy cho nó nói mà thấy kết quả ko khả quan cho lắm! Nó cứ kêu két két tối ngày àh! ma chưa chịu nói nữa! hic!

E Co Mua Một Con Chim Sáo ,,hinh Dáng đầu Và Bụng Dều Màu Vàng,,lông Cánh Den,,rat Dep,,,cho Hoi Có Loài Sáo Nào Nhu Thế Ko ,,vì Sợ Nguoi Ta Nhuộm Nó Roi Bán Cho Minh,,,hiện Gio Dang Nuoi Duoc May Ngay Rồi,,giup Em Voi

sáo của bạn là sáo đen đó.sáo đó nuôi tốt hơn sáo nâu.nói cũng rõ nhưng không bằng cưỡng.
---mình cần bán 1sao biết nói(đang thay lông nên nhìn không đẹp lắm),1 khướu bạc má,1 cưỡng đã nói(to,dáng rất đẹp),và 1 số chích chòe lửa(đuôi 17-22) và rất nhiều thanh tước-đã dạn người. .alo 0914738291

bán 2 sáo biết nói v1 1 con khướu bạc má,1 cưỡng,

không có thời gian cần bán các mặt hàng trên.alo 0914738291

Con chim sáo của mình dã nói gió được rồi! Nhưng đã tập cho nó ăn ớt nhưng nó khôn quá không chịu ăn? trước khi cho nó ăn ớt mình có cần tập cho nó ăn gì không? các bạn chỉ cho mình với?

Back