"Nuôi Dòi" Lý thuyết không như thực tế!

Trên diễn đàn thấy có mấy bác "ca tụng" về %pro của con dòi quá nên mình viết bài này để anh em đừng lạc chân vào con đường "MA ĐẠO":wub:
1/Bàn về độ %protein của con dòi thì khỏi bàn cải.
2/Sử dụng dòi thì các bác trên diễn đàn chưa biết con dòi mà còn sống, đem cho gà ăn thì gà rất dễ bị dòi chui vào cuốn phổi và các bác biết chuyện tiếp theo rồi chứ...@@!
3/Sử dụng dòi tự nhiên thì cứ như là đi tự sát vậy, các bác có bao giờ nghĩ trại gà kế bên nó bị H5 hay Cúm SLL mà con ruồi bay qua đó rồi vô tư vô lượng bay qua đẻ trứng trong chậu nuôi dòi của các bác===> các bác hiểu tập 2 cảnh 1 rồi hen!.
4/Nghĩ kĩ lại thì con dòi vẫn sử dụng trong chăn nuôi được nhưng chỉ khi có CTY hay nơi nào chủ động được nguồn ruồi bố mẹ sạch thì hãy nghĩ tới chuyện sản xuất bột dòi, còn không thì .... tại họa khôn lường nhé!
5/Nuôi dòi mất vệ sinh==> thu hoạch không hết dòi, sẽ sinh nhiều ruồi==> kì này các bác bệnh chứ đừng nói tới gà...==> màng 3 cảnh 1...:2cat:
Em đã từng thử và cảm nhận hết các màng ....:1^:

chỉ nuôi bằng phân mới có lời thôi, nhưng cũng ko lời nỗi nếu....ruồi...:approve:

Mẻ dòi của anh vẫn sinh dòi bình thường. Nhưng tính ra chi phí ủ dòi thì hoà cho tới lỗ, vả lại nuôi gà nhiều mà đi làm chuyện tào lao như thế này thì không ổn.

hồi đó ủ bằng u rê con dòi to nhiêu hả ông 9x, 1kg trộn u rê thì ủ đc nhiêu kg dòi

ông thử làm 1 mẻ đi rồi cảm nhận.

Có làm rồi, làm bằng cám phế bác a. thấy cũng ok mà, vì cám đó ko thì cũng vứt đi thôi, mình ủ lấy dòi cho gà còn lại hất xuống hồ cho cá ăn thấy cũng được, chứ không cám phế chua lòm gà ko ăn được. cám phế của mình là cám người ta đã sàng lại rồi nên giá cũng được. chỉ mỗi tội mất 1 cái mùng để quây lên thằng bạn nó cứ trách mãi làm nó phải đi mua cái mùng mới thay cho cái mùng rách tả tơi đem ra nhốt ruồi mất.

Last edited by a moderator:
Có làm rồi, làm bằng cám phế bác a. thấy cũng ok mà, vì cám đó ko thì cũng vứt đi thôi, mình ủ lấy dòi cho gà còn lại hất xuống hồ cho cá ăn thấy cũng được, chứ không cám phế chua lòm gà ko ăn được. cám phế của mình là cám người ta đã sàng lại rồi nên giá cũng được. chỉ mỗi tội mất 1 cái mùng để quây lên thằng bạn nó cứ trách mãi làm nó phải đi mua cái mùng mới thay cho cái mùng rách tả tơi đem ra nhốt ruồi mất.

sao hok lấy cái mùng của bác mà lấy của bạn, chơi ko đẹpah nha

Hai thằng ngủ chung. cái đó là của nó mua lúc đó đi mua cám về xong hết tiền đem ra sài luôn. về sau nó ko chịu được muỗi nó đi mua cái khác, mình lại được sài ké

Hai thằng ngủ chung. cái đó là của nó mua lúc đó đi mua cám về xong hết tiền đem ra sài luôn. về sau nó ko chịu được muỗi nó đi mua cái khác, mình lại được sài ké

bác năm nay gần 30 tuổi rồi mà còn ngủ chung vs bạn ah, chỉ đàn ông mới đem lại hạnh phúc cho bác hôi hả kaka

vụ này không thanh minh. lúc nào có bạn gái giới thiệu mình thử sẽ biết, ka ka me. Hạnh phúc là những điều thật giản dị càng xa em anh càng thấy yêu em :bang:

lấy cứt gà nuôi dòi vừa mập mà lại rẻ.nhưng măc công quá nên mình dẹp rồi

Mình thấy ý tưởng nuôi dòi cứ ghê ghê kiểu gì. Chăm sóc và thu hoạch đều mất vệ sinh thôi rồi. Đó là chưa kể đến việc tiềm ẩn nguy cơ bùn phát bệnh dịch do ruồi là con vật trung gian truyền nhiễm. Giả sử trong số thức ăn cho dòi mua về có lẫn ký sinh trùng một loại dịch nào đấy (dịch tả chẳng hạn), mang về cho dòi ăn, rồi ruồi muỗi nó phát tán ra khắp vùng. Lúc đó hậu quả thật khôn lường. Xin hãy nghĩ đến lợi ích của toàn cục.

Thật ra con gì cũng có thể là chủng gây bệnh nhất là con người, con này làm vật trung gian lây bệnh nhanh hơn cả muỗi thế nên cần phải suy nghĩ lại. nói vui vậy thôi. anh em mình nuôi con gì cũng lên kiểm soát nó cho đỡ bị ảnh hưởng đến môi truờng xung quanh phải ko các bác

dúng vậy dó vũ tuấn nói phải dó nếu mọi người chịu khó kiểm soát chút thì dâu có gì dáng lo còn về tạo ròi thì phải do rùi nếu ko muốn hôi nói baby_filim gủi thuốc ku73 trùng và khử mùi cho sài là ok à

Em xin đi mấy bác ạh!nuôi mỗi con gà còn chưa chắc nó yên lành, lại đi bon chen con dòi,nuôi tới lui rồi phát hiện nó...

Nằm mơ cũng thấy thì lúc đó "khí tồn tại não, vô phương trị".

nói từ đầu là người ta có nguồn phân do nhà nuôi heo bò gà hay bã mì giá rẽ nên người ta nuôi,mấy chú bon chen chi giờ than lỗ, than mệt, mình thấy nuôi dòi ruồi lính đen ok mà, có cô sinh viên huê kĩ con đạt giải kiến trúc xanh cho một cái nhà nuôi dòi rld làm thức ăn cho người (é), còn ở mấy nước chăn nuôi lớn vẫn thấy người ta nuôi dòi băng xác heo bò thải ma

Em xin đi mấy bác ạh!nuôi mỗi con gà còn chưa chắc nó yên lành, lại đi bon chen con dòi,nuôi tới lui rồi phát hiện nó...

Nằm mơ cũng thấy thì lúc đó "khí tồn tại não, vô phương trị".
Nói như bạn thì ai dám nuôi dòi nữa.Nhưng xét ra cũng có lí.Vì người ta nuôi dòi là chỉ nuôi mình nó.còn nuôi gà rồi mà nuôi chung mấy ổng nữa thì chưa dám chắc con gì ăn con gì à.Gà ăn dòi sống để rồi dòi ăn gà chết!

Trên diễn đàn thấy có mấy bác "ca tụng" về %pro của con dòi quá nên mình viết bài này để anh em đừng lạc chân vào con đường "MA ĐẠO":wub:
1/Bàn về độ %protein của con dòi thì khỏi bàn cải.
2/Sử dụng dòi thì các bác trên diễn đàn chưa biết con dòi mà còn sống, đem cho gà ăn thì gà rất dễ bị dòi chui vào cuốn phổi và các bác biết chuyện tiếp theo rồi chứ...@@!
3/Sử dụng dòi tự nhiên thì cứ như là đi tự sát vậy, các bác có bao giờ nghĩ trại gà kế bên nó bị H5 hay Cúm SLL mà con ruồi bay qua đó rồi vô tư vô lượng bay qua đẻ trứng trong chậu nuôi dòi của các bác===> các bác hiểu tập 2 cảnh 1 rồi hen!.
4/Nghĩ kĩ lại thì con dòi vẫn sử dụng trong chăn nuôi được nhưng chỉ khi có CTY hay nơi nào chủ động được nguồn ruồi bố mẹ sạch thì hãy nghĩ tới chuyện sản xuất bột dòi, còn không thì .... tại họa khôn lường nhé!
5/Nuôi dòi mất vệ sinh==> thu hoạch không hết dòi, sẽ sinh nhiều ruồi==> kì này các bác bệnh chứ đừng nói tới gà...==> màng 3 cảnh 1...:2cat:
Em đã từng thử và cảm nhận hết các màng ....:1^:

Thật ra cái tự mình làm được con bố mẹ cũng không khó, cái nữa là để con dòi chết lại càng không khó bác a. nếu cứ nghĩ vậy mãi mãi cũng chỉ là cám công nghiệp nuôi gà và sau đó cám công nghiệp nuôi người là chuẩn nhất

Ban than minh nghi neu ma khong co con ruoi thi trai dat nay no thui khong ngui duoc dau. Con con ruoi thi ca ty ty con ,minh tha vai con vao moi truong cung cha anh huong gi.
Con ruoi mang mam benh thi ko bit nhung bao dam con nao bay vao dan ga thi kho ma song sot
con doi thi so khong du cho ga an thoi chu cha so gi

Ban than minh nghi neu ma khong co con ruoi thi trai dat nay no thui khong ngui duoc dau. Con con ruoi thi ca ty ty con ,minh tha vai con vao moi truong cung cha anh huong gi.
Con ruoi mang mam benh thi ko bit nhung bao dam con nao bay vao dan ga thi kho ma song sot
con doi thi so khong du cho ga an thoi chu cha so gi

Đúng vậy sợ thì ở nhà không đi ra đường xe cán chết thì toi

Thật ra cái tự mình làm được con bố mẹ cũng không khó, cái nữa là để con dòi chết lại càng không khó bác a. nếu cứ nghĩ vậy mãi mãi cũng chỉ là cám công nghiệp nuôi gà và sau đó cám công nghiệp nuôi người là chuẩn nhất
Bạn ở đâu mjnh tham quan đc ko

Last edited by a moderator:

Back