Nuôi gà bằng phân giun

• Thread starter baongulon
  • Ngày gửi
Em nghe nói, người ta có thể chế biến phân giun quế thành thức ăn nuôi gà. Bác nào biết xin hướng dẫn cụ thể cho em với. Xin cám ơn các bác rất nhiều!:huh:
---------------
Vâng. cám ơn bác, năm nay em suýt "lục tuần" rồi không biết có nhằn được món ấy không? Em sẽ thử xem.

Last edited by a moderator:
Xin chào các bác. Chả là thế này, vừa rồi nhà em nghe các bác " Khoa học" nói : " Trong phân giun có kén giun và nhớt của con giun không những giàu chất dinh dưỡng mà còn có khả năng kháng bệnh tốt, nếu đem cho gà ăn với tỉ lệ 1/3 ( Phân giun/ cám ngô) thì gà rất mau lớn và ít bệnh dịch. Nhà em về cũng cho ăn thử , trộn đúng tỉ lệ 1/3 nhưng bọn gà nhà em nó không ăn, em thử nghiệm với tỉ lệ 3/3/3 ( sinh khối lẫn cả giun/ngô xay/cám gà loại bột) song nó chỉ chọn con giun ăn thôi. Vậy em nghĩ có lẽ cần cần thêm công đoạn chế biến nào đó hay còn thiếu kinh nghiệm gì mà em chưa biết nên mới viết bài làm phiền các bác. Cám ơn các bác đã quan tâm.Bác nào có kinh nghiệm gì xin cứ chỉ giáo cho em với nhé. Khi nào thành công em sẽ lựa những con gà to nhất mổ thịt mời các bác uống rượu cám ơn .
trên thực tế gà không ăn phân giun.tôi sử dụng phân giun như 1 nguyên liệu tiền chế thôi. 40% sinh khối 60% rơm mục hoặc hoặc cỏ lá cây mục vvv. ủ ở ngoài vườn tưới nước vào buổi trưa xong đậy kính lại vài tuần.thỉnh thoảng mở ra cho gà bươi ăn tốt lắm thật ra gà chỉ ăn côn trùng và giun con trứng giun thôi.vào mùa nắng tôi làm cách này bổ sung cho gà khá hiệu quả.

khi lay tru lay luon phan trun tron voi cam cho vit xiem an rat tot.vit nha em rat khoai an nhu the!

an nhu the do ton thuc an ma van dam bao dinh duong.trun que rat nhieu dam nen vit xiem an rat nhanh lon.

Phân trùn vẫn chứa nhiều trứng sán ký sinh trùng , nếu không cẩn thận mình nghĩ gà dễ bị bệnh dịch tả .
Mà gà nó cũng không có ngu đâu , nó không không khôn , nói chung nó là gà đôi lúc nó ăn gì cũng không biết , thùng phao xốp trắng mà gà ngày nào nó gà cũng ăn . Hỏi chăn gà ăn phao xốp nhiều thì tốt ko

Thật xin lỗi bác . Nhưng đúng là bác lại cảm tính nữa rồi.
Con giun trong quá trình sinh sống trong đống sinh khối là phân hữu cơ . Nó thải ra trong đó rất nhiều chất dinh dưỡng . Dịch nhày của giun có chứa Đạm ,trong phân giun cũng lẫn nhiều trứng và giun mới nở . Vì vậy dùng phân giun nuôi gà là có thật. Ngoài ra trong phân giun còn nhiều chất khoáng vi lượng rất hữu ích cho Gà

Rất nhiều nơi tại Việt Nam đã áp dụng . Và sự thực là Gà cực kỳ khoái mòn này . Nhà nuoide cũng có nuoi gà bằng giun và giòi đó bác anhmytran
Ủng hộ .quả ko sai.gà ăn phân trùn quế.nhưng ko phải ăn hoàn toàn.tỉ lệ hợp lý sẽ cho hiệu quả kinh tế cao

Back