Nuôi gà từ 600gr đến 700gr liệu có sai lầm không?

• Thread starter LyHien
  • Ngày gửi
Do ham chăn nuôi cho dù công việc đang bận tất bật nhưng máu chăn nuôi thì không cưỡng lại được
đã làm xong chuồng trại dự định nuôi gà thả vườn diện tích đất em dc 320m2
:lol:
do gần campuchia cho nên có nguồn gà cpc về trọng lượng từ 600gr đến 1kg .em định mua về để vổ béo đạt trọng 1k5 đến 2kg là xuất bán:mellow:
Xin anh chị cô chú nào từng nuôi gà ta thả vườn có kinh nghiệm góp ý dùm em ý định như vậy là đúng hay sai.và nên dùng thức ăn gì trong giai đoạn này để gà tăng trọng nhanh mau bán:mellow:
và gà em chuyển về như thế thì nên dùng thuốc hay vacin gì để phòng bệnh cho gà là tốt nhất.do gà nhập về từ nhà vườn ,em dc biết là chưa từng dùng thuốc gì cho uống..:approve:
thank bà con agriviet chúc sức khỏe bà con.....:huh:

:unsure:mình thì muốn khuyên bạn nếu muốn nuôi thì bắt gà giống về nuôi đừng bắt gà lứa về nuôi có vài lý do sau:
+gà lớn khi vận chuyển dễ bị stress hơn là một trong những nguyên nhân phát tán mầm bệnh
+ gà đôi khi đã có mầm bệnh nhưng chưa biểu hiện( có thể lúc này làm vaccin muộn rồi
+nếu là mới nuôi bạn không có hoặc có rất ít kinh nghiệm đễ xử lý tình huống
nên tôi khuyên bạn nên nuôi con giống 1 ngày tuổi ít rủi ro hơn nhiều và có kinh ngiệm cho những vụ nuôi tiếp theo:lol:thân

Ngày xưa tôi nuôi gà cũng mua gà ngoài chợ về nuôi,
mà chẳng xảy ra chuyện gì. Nghe bạn nói có nguồn gà
nước ngoài giá hời, tôi cũng ham. Bây giờ bạn đã trả
giá cho sai lầm này, cũng là trả thay cho bà con một
bài học đáng tiền. Cám ơn bạn rất nhiều.
*

Do ham chăn nuôi cho dù công việc đang bận tất bật nhưng máu chăn nuôi thì không cưỡng lại được
đã làm xong chuồng trại dự định nuôi gà thả vườn diện tích đất em dc 320m2
:lol:
do gần campuchia cho nên có nguồn gà cpc về trọng lượng từ 600gr đến 1kg .em định mua về để vổ béo đạt trọng 1k5 đến 2kg là xuất bán:mellow:
Xin anh chị cô chú nào từng nuôi gà ta thả vườn có kinh nghiệm góp ý dùm em ý định như vậy là đúng hay sai.và nên dùng thức ăn gì trong giai đoạn này để gà tăng trọng nhanh mau bán:mellow:
và gà em chuyển về như thế thì nên dùng thuốc hay vacin gì để phòng bệnh cho gà là tốt nhất.do gà nhập về từ nhà vườn ,em dc biết là chưa từng dùng thuốc gì cho uống..:approve:
thank bà con agriviet chúc sức khỏe bà con.....:huh:

chào bạn!
đọc qua các câu trả lời bình luận thì thấy mọi người đều khuyên bạn không nên nuôi theo ý tưởng này nhi hj? mình ủng hộ ý kiến của mọi người và chắc chắn với bạn rằng câu trả lời của mọi người rất đúng.
tuy nhiên ý tưởng của bạn không phải là không có cơ sở và mình ủng hộ ý tưởng này, nếu đặt hoàn cảnh mình vào điều kiện của bạn thì mình sẽ nuôi theo kiểu này..(và mình không khuyên bạn theo mình,lỡ thất bại bạn chửi mình chết hi:lol:)
làm gì cũng phải có cơ sở khoa học phải không bạn nếu bạn muốn nuôi thành công thì mình có vài kinh nghiệm ít ỏi cùng chia sẻ:
quy trình úm gà con không đơn giản,nhiều người nuôi gà thất bại ngay trong giai đoạn này(nếu chưa có kinh nghiệm,thậm chí những người đã có nhiều kinh nghiệm...vì những lý do khách quan khác nữa)
tuy nhiên đàn gà bạn mua cần phải quan sát như sau:
trước tiên xem hậu môn gà có bị ướt hay tiêu chảy gì không? quan sát màu lông có đẹp không,quan sát vùng mũi mắt ,miệng có bình thường không,
,bạn xem cho mình phân chúng thải ra có bình thường không nữa nhé..
nếu thấy ổn rồi thì bạn có thể mua về.
khi về nhà thì bạn nên tiêm cho đàn gà đó kháng thể (gumboro) của công ty hanvet..sau đó 1 tuần nếu đàn gà vẫn khỏe mạnh bình thường thì bạn nhỏ vắcxin lasota cho bọn nó nhé,với đàn gà to thế này rồi thì nhỏ vắcxin lasota không hiểu quả nữa tuy nhiên đây là bước đệm để sau đó 1 tuần sau mình sẽ tiêm thêm vắcxin newcatle(gà rù)..1 ngày sau bạn có thể tiêm thêm vacxin tụ huyết trùng..
đó là về vấn đề vacxin với gà thả vườn thì coi như thế cũng tạm ổn..^_^
còn về kháng sinh thì có thể dùng kháng sinh phổ rộng như Tetracyclin, hay tylosin...cái này bạn nên mua 1 cuốn sách hướng dẫn sự dụng thuốc trong thú y thì tốt hơn.^_^
thứ 2 là vấn đề thức ăn..bạn cần tìm hiểu gà ở bên ấy ăn gì? bởi vì khi mình thay đổi thức ăn đột ngột thì ảnh hưởng rất lớn đến con gà
vd như bên ấy cho ăn cám cò thì khi về mình cũng cho ăn cám cò,nếu bạn muốn cho nó ăn thức ăn như ngô,gạo lúa...thì bạn nên chuyển đổi dần dần để cho hệ tiêu hóa của gà nó thích ứng dần dần và ngược lại...
trong giai đoạn này gà phát triển rất nhanh,nhưng tầm đến khoảng 1.7 kg thì phát triển chậm lại vì thế bạn nên mua gà từ 600g trở xuống thì tốt hơn và có lời hơn..
mà tóm lại mình khuyên chân thành bạn đã dấn thân vào con đường chăn nuôi thì khó khăn nhiều lắm..thành công và thất bại nó gần nhau lắm,
có lúc tưởng mình phá sản rồi thì hóa ra mình lại thành công hi:lol:.không biết đường nào mà lần..
nếu bạn đã máu chăn nuôi thì thích gì cứ làm đi "thất bại là mẹ thành công" đúng không bạn hi
chúc bạn có được quyết định đúng đắn,và đạt được thành công!

Back