Nuôi Rắn Ri Voi Tham Khảo Và Rút Kinh Nghiệm

Mình đang xây dựng trang trại để nuôi rắn ri voi, kỳ đà. Cách đây 2 ngày khăn gói quả mướp lặn lội về tân Sóc Trăng tới trang trại của "vua rắn Năm Minh", sau khi trao đổi về nghề nuôi rắn trở về với một cuốn tài liệu của chính "vua rắn Năm Minh" soạn ra và hẹn bác 1 tháng nữa quay lại lấy rắn nái.
Mình muốn mở đề tài này với mục đích như sau:
1 - Đưa tài liệu của bác Năm Minh lên để anh em đang cần tìm hiểu về rắn ri voi tham khảo ( đưa từng phần gõ nhiều quá mệt chết).
2 - Dựa vào các phần trong tài liệu anh em đang đã và đang nuôi rắn ri voi có kinh nghiệm thực tế nào hay hơn, cũng có thể kinh nghiệm về những thất bại hãy thảo luận để chúng ta rút ra bài học thực tế cho nghề nuôi này (nhớ cho biết chi tiết vùng miền, nguồn nước, đất đai vv nơi bạn nuôi).
3 - Tạo tiền lệ tốt để nếu các anh em nào có tài liệu hay đưa lên tham khảo-thảo luận-học hỏi-rút kinh nghiệm.
4 - Đề nghị các anh em nghiêm túc khi thảo luận trong chủ đề này nhằm tạo nên một nghề nuôi phát triển bền vững.

NGHỀ NUÔI RẮN RI VOI
I-NGHỀ NUÔI RẮN RI VOI
Nuôi rắn vốn là một nghề đã có từ lâu. Có lẽ ngày xưa, các cụ ta chỉ nghĩ tới việc trữ rắn để tiện tiêu thụ. Vì vậy việc nuôi chưa được chú ý đầy đủ và mang tính tạm bợ. Các cơ sở nuôi thực tế là các chỗ nhốt rắn. Mặt khác, rắn lại có nhịn đói rất tài nên việc nuôi đó càng dễ dàng.
Năm 1981, Trong chương trình trọng điểm của nhà nước về “Sinh học phục vụ nông nghiệp” có đề tài “ Nghiên cứu kỹ thuật nuôi rắn hổ mang” do GS.TSKH Trần Kiên làm chủ nhiệm. Đề tài được triển khai ở miền Bắc và có tiếng vang rất lớn. Giáo sư Trần Kiên và các môn đệ đã vào cả quân khu 9 và nhiều cơ sở nuôi rắn khác ở phía Nam để trao đổi và giúp đỡ. Phong trào nuôi rắn và hổ mang nói riêng có điều kiện phát triển mạnh lên.
Tuy nhiên, người ta nghĩ nhiều tới việc nuôi nuôi các loài rắn độc – là những loài khó nuôi. Còn các loài rắn nước thì ít ai nghĩ tới vì cho rằng: nó không cần nghiên cứu vẫn nuôi được.
Rắn nước có nhiều loài và rất phổ biến ở Việt Nam. Ở các hồ ao , kênh, rạch, mương, máng, sông ngòi đều có vô số loài rắn nước. Chúng ăn cua, cá và các động vật thủy sinh nên phân bố rất rộng. Chỉ một cái cống trên một đoạn mương, sau 1 tuần rải rơm ở trong đó, rắn nước đã kéo đến rất nhiều. Nó nằm đó để bắt cá, cá lách qua cống là bị chúng bắt ngay. Chỉ một điểm như thế mà người ta có thể bắt được hơn nửa xô rắn. Vì dễ bắt nên ít người nghĩ tới việc nuôi.
Rắn ri voi cũng là một loài rắn nước. Tuy nhiên chúng to hơn các loài rắn nước khác rất nhiều. Có con nặng tới 7-8kg! Vì vậy rắn ri voi là một đối tượng mà bà con ta rất mê bắt về nhậu. Đặc biệt ở Đồng Bằng Sông Cửu Long, rắn ri voi rất nhiều, đi đâu cũng gặp rắn ri voi. Do đó ở vùng này, khách thường được uống rượu với rắn ri voi. “Tiếng lành đồn xa”! Rắn ri voi được nhiều nước quanh ta hâm mộ. Đặc biệt, người Trung Quốc rất thích rắn ri voi. Họ có tới trên 1 tỷ người, làm sao mà ta đủ rắn cung cấp cho họ! Chính vì vậy, lượng rắn trong tự nhiên hao hụt đi rất nhiều. Người buôn ráo riết săn lùng, họ tới tận các ngõ ngách của ĐBSCL để tìm mua rắn ri voi. Giữa cung và cầu xuất hiện sự chênh lệc lớn. Điều đó thôi thúc bà con ta bắt tay vào nuôi rắn ri voi.
Điều kiện để nuôi rắn ri voi không khó. Thức ăn của chúng lại dễ kiếm. Có người chỉ nhốt chúng vào ao là xong. Nó tự kiếm thức ăn để sống.
Rắn ri voi lại đẻ khỏe. Mỗi lứa nó đẻ 20-30 con. Cũng có con đẻ tới 50 con. Vì vậy, nó tăng đàn cũng rất nhanh. Chỉ có điều, rắn ri voi chịu rét (lạnh) kém. Nó vốn là con ở vùng nhiệt đới nên thích nhiệt độ nóng ấm. Rét (lạnh) tới 20oC là nó ngừng hoạt động. Nếu nhiệt độ xuống tới 17oC là rắn ri voi sẽ chết. Do đó, ở miền Bắc và một số vùng ở miền Trung, Tây Nguyên không thể nuôi được rắn ri voi.
Hiện nay, việc nuôi rắn ri voi đang được đông đảo bà con ở ĐBSCL quan tâm. Đặc biệt, khi chúng ta gia nhập WTO, thị trường càng rộng lớn thì loài rắn ri voi càng dễ bán. Nuôi đã dễ mà bán lại được giá thì bà con mình tại sao lại không nuôi!?
Chúng ta đã có nhiều mô hình nuôi rắn ri voi. Chúng tôi lại viết thành tài liệu để hỗ trợ bà con. Chắc chắn việc nuôi rắn ri voi sẽ thành một nghề rất hiệu quả. Ai có điều kiện mà không chịu nuôi thì thật là tiếc.

Last edited:
Mình mới nuôi thử 10 con ri voi cách đây 1 tháng, vài hôm trở lại đây thì tụi nó bắt đầu xuất hiện những vết trắng tròn bao quanh mũi, giống như bị sổ mũi vậy. Có bác nào chỉ giúp mình cách chữa trị không? Chỉ có 3 ngày mà đã ra đi hết 2 con vì bệnh này rồi...
Cám ơn các bác!
Minh cung bi tuong tu nhu vay
Ban nao da tung tri khoi benh nay cho ran lam on giup minh voi!!!!!!!!!!!!'

Cái này phải nhanh tay ko thì phí cả bầy.
Bác cân trọng lượng rắn, liều lượng 300g đậu xanh + 100g gạo tẻ + 2000ml etylic 35% + 3 người bạn tốt/ 1kg rắn.
Lần sau mua rắn cẩn thận nguồn gốc.
Một vài kinh nghiệm cùng chia sẻ.
Thân!

Cái này phải nhanh tay ko thì phí cả bầy.
Bác cân trọng lượng rắn, liều lượng 300g đậu xanh + 100g gạo tẻ + 2000ml etylic 35% + 3 người bạn tốt/ 1kg rắn.
Lần sau mua rắn cẩn thận nguồn gốc.
Một vài kinh nghiệm cùng chia sẻ.
Thân!
^^ bó tay
Đến thời điểm hiện tại mấy con rắn của minh đã ko còn bệnh nữa. Nhưng ko phải phương thuốc bạn chỉ đâu nhé

^^ bó tay
Đến thời điểm hiện tại mấy con rắn của minh đã ko còn bệnh nữa. Nhưng ko phải phương thuốc bạn chỉ đâu nhé[/QUOT
Vậy trị bệnh thế nào vậy bạn ? hướng dẫn với ? Rắn mình tổng cộng 15 con zờ chính xác chỉ còn 5 con, không hiểu sao zờ lại thêm bệnh mù mắt, không biết trị thế nào nên bắt nó ra riêng để riết nó chết. Biểu hiện 2 mắt đục lộ ra ngoài rắn ko thấy chứ ko zống như rắn chuẩn bị lột . Mong anh em có kinh nghiệm chia sẻ !

Các ace oi mih cug muon hoi các ban mjh moi nuoi ran ri voi và cug ko bt nuoi voi mo hình nao la tot .mog các a chj gjup dùm mjh .cam on nhjeu ak
^^ bó tay
Đến thời điểm hiện tại mấy con rắn của minh đã ko còn bệnh nữa. Nhưng ko phải phương thuốc bạn chỉ đâu nhé
Chu phuong thuoc j jay ban .chj cho a e vs

Các ace oi mih cug muon hoi các ban mjh moi nuoi ran ri voi và cug ko bt nuoi voi mo hình nao la tot .mog các a chj gjup dùm mjh .cam on nhjeu ak

Chu phuong thuoc j jay ban .chj cho a e vs
- 1 bó xã
-100g đậu phộng
- 1 củ cải trắng
- gia vị (tuỳ theo trọng lượng rắn)
Phương thuốc của mình đấy^^

- 1 bó xã
-100g đậu phộng
- 1 củ cải trắng
- gia vị (tuỳ theo trọng lượng rắn)
Phương thuốc của mình đấy^^
Ua phương thuốc này là hết chăc ln ă
Các bác oi cho e hoi nuoi ran trong veo luoi .e co de mjeng mốt vo va co ủ là chuoi kho .ran len do nam nhieu ma e thay no bj kho da ă .nhu jay roi ran co bj anh huong j hon các bác .thaks

Ua phương thuốc này là hết chăc ln ă
Các bác oi cho e hoi nuoi ran trong veo luoi .e co de mjeng mốt vo va co ủ là chuoi kho .ran len do nam nhieu ma e thay no bj kho da ă .nhu jay roi ran co bj anh huong j hon các bác .thaks
bạn xem rắn có ăn mồi ko. nếu ko thì tiêu rồi.

bạn xem rắn có ăn mồi ko. nếu ko thì tiêu rồi.
Củng có ăn a ơi
Các bạn dùng thuốc ampi pha vào nước và sứt vào chổ đó thử xem vài ngày xem có kết quả ko
Tôi mới nuôi con được 15 con rắn trong bể xi măng. HIện tại có 2 con trên lưng nỗi mụn trắng ( bông vẩy trắng), giống như có mũ màu trắng, thấy rắng ốm và nằm 1 chổ. Mong được anh e hướng dẫn cách phòng trừ tất cả các loại bệnh, các loại thuốc ngừa bệnh, thời gian định kỳ, và hướng dẫn cách sổ giun định kỳ cho rắn.

Tên: Trần Bảo Ninh
ĐC: Cái Răng Cần Thơ
Phone:0918934067
Chào anh :
- Tôi không biết tác giả bài viết này nên không biết tìm tác giả thế nào nếu anh biết vui lòng cho mình thông tin tác giả nha
- Link dưới là ảnh rắn bị bệnh, anh vào link này xem ảnh rắn bệnh nếu biết cách trị vui lòng hướng dẫn giúp mình nha
http://www.mediafire.com/download/bb1wv4p1klik2ck/ảnh+rắn+bệnh.rar
- Hôm wa mình có điện hỏi Bác Năm Minh thì bác nói là rắn bị bệnh thủy mi mình cũng chưa nghe nói về cái này, bác nói do nguồn nước, hiện tại mình dùng nước máy để bên hồ cá khoảng 1 tuần mình mới bơm qua hồ rắn. Hướng điều trị bác trả lời cái này khó lắm nên mình cũng thua.
- Hiện tại mình đã tách 2 con rắn ra riêng nhốt trong thùng, cho uống thuốc mebendazone hỗ lãi muaở tiệm thuốc tây, ngâm thuốc tím và ngâm với amoc và tetraxilin không biết có đúng không cũng thử đại.
Vậy giờ có hiệu quả hôn bạn
Tôi mới nuôi con được 15 con rắn trong bể xi măng. HIện tại có 2 con trên lưng nỗi mụn trắng ( bông vẩy trắng), giống như có mũ màu trắng, thấy rắng ốm và nằm 1 chổ. Mong được anh e hướng dẫn cách phòng trừ tất cả các loại bệnh, các loại thuốc ngừa bệnh, thời gian định kỳ, và hướng dẫn cách sổ giun định kỳ cho rắn.

Tên: Trần Bảo Ninh
ĐC: Cái Răng Cần Thơ
Phone:0918934067
Chào anh :
- Tôi không biết tác giả bài viết này nên không biết tìm tác giả thế nào nếu anh biết vui lòng cho mình thông tin tác giả nha
- Link dưới là ảnh rắn bị bệnh, anh vào link này xem ảnh rắn bệnh nếu biết cách trị vui lòng hướng dẫn giúp mình nha
http://www.mediafire.com/download/bb1wv4p1klik2ck/ảnh+rắn+bệnh.rar
- Hôm wa mình có điện hỏi Bác Năm Minh thì bác nói là rắn bị bệnh thủy mi mình cũng chưa nghe nói về cái này, bác nói do nguồn nước, hiện tại mình dùng nước máy để bên hồ cá khoảng 1 tuần mình mới bơm qua hồ rắn. Hướng điều trị bác trả lời cái này khó lắm nên mình cũng thua.
- Hiện tại mình đã tách 2 con rắn ra riêng nhốt trong thùng, cho uống thuốc mebendazone hỗ lãi muaở tiệm thuốc tây, ngâm thuốc tím và ngâm với amoc và tetraxilin không biết có đúng không cũng thử đại.
Bệnh đó bạn đừng lo .chi cần mình sát khuẩn cho nước sạch .tới khi rắn lột da thì sẽ lột ln những mụt đó ra hà .bạn yên tâm .nhớ là phải giữ nước sạch nhé

kính gởi các bác

Em có câu hởi nhỏ nhưng rất quan trọng cho những người sắp bước vào...nghiệp nông như em, đó là hiện nay, khi mọi thông tin đều đc chuyển tải nhanh chóng, nguồn thông tin liệu có chính xác và bị thổi phồng so với thực tế hay ko?Liệu rằng sau 2-3 năm nữa khi mà qui mô và số lượng vật nuôi quí hiếm trở nên rộng lớn thì thị trường có bị biến động không? Giá cả có vì thế mà trược dốc như con trăn những năm gần đây. Theo những kinh nghiệm lão làng, xin các bác cho một vài tiên đoán về con vật nuôi tương lai của "Hội mình". Trân trọng cảm ơn sự góp ý của các bác. :2cat:
chào bạn ?mình chỉ nói về con rắn ri voi thôi nha. chắc bạn cũng đã đọc 1 số thắc mắc của mọi người về bệnh của rắn, hiện nay 1 số bệnh trên rắn cũng chỉ phòng bệnh thui chứ chưa đặc trị, cho dù tham khảo nhiểu tài liệu đi nửa thì cũng bó tay khi rắn gần bán mà ngày nào cũng chết? mà mỗi con giống khoảng 70k chi phí để nuôi đc 1kg rắn thịt cũng phải vài trăm nửa chưa tính giá cả thị thường nửa. Góp ý cho mọi người 1 chút cho mọi người muốn nuôi con RV này, có thể nuôi trong khạp mật độ vừa phải để rắn k bị đẹn và lở loét, nếu có đều kiện có thể xây bể xi măng ng2.5*dài4*cao1.2 sao khi xây xong thì phải ngâm bể khoảng 1 tuần, khi nuôi phải tạo môi trường thật tự nhiên và đừng vì lợi nhuận nhiều mà nuôi mật độ cao nha. chúc mọi người nuôi thành công
Lên mạng một ngày, học bảy sàng khôn .
Thank you very much.
Phải công nhận anh rất kì công và tâm huyết với công việc, khi nào anh đi lấy rắn giống, vui lòng cho bà con biết với nghen.
Góp ý với anh thế này:
- Anh có thể chụp hình trại rắn anh Minh, hoặc ao nuôi rắn nào đó mà anh thấy đạt chuẩn theo kĩ thuật, rồi đưa lên diễn đàn cho bà con tham khảo, sẽ tăng thêm tính sâu sắc của đề tài.
Chúc anh mã đáo thành công.
Đã là vua trại rắn thì mình k đầu tư nổi như chú minh đâu?
Mình mới nuôi thử 10 con ri voi cách đây 1 tháng, vài hôm trở lại đây thì tụi nó bắt đầu xuất hiện những vết trắng tròn bao quanh mũi, giống như bị sổ mũi vậy. Có bác nào chỉ giúp mình cách chữa trị không? Chỉ có 3 ngày mà đã ra đi hết 2 con vì bệnh này rồi...
Cám ơn các bác!
bạn nên tách rắn bệnh và k bệnh ra đi? k trị được đâu?
Vài kinh nghiệm cùng quý ACE khi mua RRV nuôi.
1. Không mua rắn bắt tự nhiên về nuôi.
2. COi chừng mua rắn bị chích điện.
3. Nếu được nên tìm mua rắn nuôi đẻ là tốt nhất.
4. Không nên nuôi dưới ao (hao hụt rất nhiều. . . .
BẠn nak rắn chích điện nuôi vẫn bình thường thui bạn, chưa chắc gì mua giống ở trại mà nuôi sống 100% đâu với lại giá rất cao?

chào bạn ?mình chỉ nói về con rắn ri voi thôi nha. chắc bạn cũng đã đọc 1 số thắc mắc của mọi người về bệnh của rắn, hiện nay 1 số bệnh trên rắn cũng chỉ phòng bệnh thui chứ chưa đặc trị, cho dù tham khảo nhiểu tài liệu đi nửa thì cũng bó tay khi rắn gần bán mà ngày nào cũng chết? mà mỗi con giống khoảng 70k chi phí để nuôi đc 1kg rắn thịt cũng phải vài trăm nửa chưa tính giá cả thị thường nửa. Góp ý cho mọi người 1 chút cho mọi người muốn nuôi con RV này, có thể nuôi trong khạp mật độ vừa phải để rắn k bị đẹn và lở loét, nếu có đều kiện có thể xây bể xi măng ng2.5*dài4*cao1.2 sao khi xây xong thì phải ngâm bể khoảng 1 tuần, khi nuôi phải tạo môi trường thật tự nhiên và đừng vì lợi nhuận nhiều mà nuôi mật độ cao nha. chúc mọi người nuôi thành công

BẠn nak rắn chích điện nuôi vẫn bình thường thui bạn, chưa chắc gì mua giống ở trại mà nuôi sống 100% đâu với lại giá rất cao?
hồ xi măng ngâm 1 tuần nuôi rắn ăn chắc.

Ok

K phai vay đau a

Back