Thảo luận Nuôi trĩ làm kinh tế

Sau bao năm lăn lộn lên voi xuống... E dự định về quê làm nông.qua tìm hiểu thì e thấy con chim trĩ cũng rất khả thi.Từng có dịp đi ra nước ngoài e thấy gà vẫn là sản phẩm chủ yếu trong thị trường gia cầm và song song cạnh đó con chim trĩ là sản phẩm phổ biến thứ 2 sau gà chứ họ không ăn chim bồ câu ngan vịt nhiều như mình.Theo đánh giá chủ quan của e thông qua tìm hiểu và mục thị trong siêu thị ở các nước e đã từng qua thì thị phần gia cầm 60% gà các loại, 25% trĩ, 15% là các loại gia cầm khác.Còn ở việt nam mình thì trên 90% là gà vịt ngan ngỗng dưới 10% là các loại gia cầm khác.vậy nên e thấy thị phần về chim nói chung và chim trĩ nói riêng ở vn tuy không mới nhưng vì thói quen tiêu dùng và giá cả nên rất tiềm năng.
Ở siêu thị bạn thì giá 1kg trĩ chỉ khoảng xấp xỉ hơn gấp đôi giá 1kg gà còn ở vn thì gấp n lần ( n= 2,3,4) mỗi nơi 1 giá.và bên bạn còn có các sản phẩm đóng hộp ( trĩ thực phẩm,trĩ dinh dưỡng) tương tự như hộp gà ác của mình.
Trên thị trường hiện nay có 3 sản phẩm chủ yếu là trĩ đỏ,trĩ xanh, và trĩ lai ( thấy bảo lai giữa xanh và đỏ con có trọng lượng đến 2.2kg).và để thưởng thức thì bét nhất bỏ trên dưới 400k ( với giá bán lẻ trĩ đỏ và trĩ lai 250k/1kg) và tâm 700-1tr đối với trĩ xanh.mặc dù thịt trĩ rất ngon về khẩu vị và nó cũng rất nhiều thịt chứ không như nhiều người nghĩ nếu nhìn vẻ bề ngoài của nó.Chưa nói đến giá trị dinh dưỡng cao hơn gia cầm thông thường ( gà vit ngan ngỗng) nhiều.
Theo như e tìm hiểu thì hiện nay cái khó của nghề nuôi chim trĩ là đầu ra tại thị trường việt nam mình.Và nguyên nhân chính là vì giá cả quá cao nên thị phần bó hẹp lại nhà hàng là chủ yếu=> tắc đầu ra cho những người chăn nuôi.
Nuôi 1 con chim trĩ nếu nuôi công nghiệp 4,5 tháng nuôi bộ 6 tháng là có đạt được trọng lượng để xuất ( 1,3-1,5kg) chi phí =2/3 nuôi gà ( thức ăn,nhân công,thuốc thú y) đây là qua tìm hiểu thực tế của cá nhân em ( chứ có những báo viết = 1/2 thậm chí = 1/5 nuôi gà là không thực tế) .Sức đề kháng mạnh dễ nuôi hơn gà điều nà là đúng.Nếu các bác nuôi gà và xuất với giá 60-80k/1kg thậm trí có nhũng thời điểm còn 55k/1kg các bác vẫn nuôi và vẫn chấp nhận sự cạnh tranh vậy nếu thay bằng con chim trĩ và bán với giá 120k-150k/1kg với chi phí thấp hơn thì đảm bảo là lợi nhuận sẽ cao gấp ít nhất 2-3 lần nuôi gà.Tai sao ko?Và sản phẩm sẽ đẩy ra những nơi tiêu thụ bình dân theo thói quen của đa phần người Việt ( chợ ,của hàng thực phẩm nhỏ lẻ...) Với giá cả phải chăng tầm 200-250k/1 con thì sẽ phù hợp với đại đa số người tiêu dùng và thị phần e nghĩ sẽ lên nhanh chóng.và khi người tiêu dùng dùng rộng rãi rồi thì ắt các siêu thị các nơi cung cấp thực phẩm cũng sẽ có nhu cầu nhập hàng lớn.=> Bài toán thị phần được giải.
Nhưng ngoài ngoài yếu tố chi phí yếu tố giá con giống cũng là yếu tố quyết định giá sản phẩm.Hiện nay giá con giống còn quá cao.tuy đã nhiều nơi cung cấp nhưng vì chưa quy mô và nuôi hạn chế vì thị phần ít. Vậy nên e dự định làm một trại giống quy mô và bán giống với giá bình dân (20k với trĩ đỏ và trĩ lai 40-50k với trĩ xanh) và kết hợp nuôi thương phẩm bao tiêu đầu ra với giá bình dân cho các hộ nuôi ( kể cả sản phẩm của e cũng bán với giá bình dân bởi e tính đẩy ra tiêu thụ trong dân trước) thì theo các bác có khả thi không.
Bác nào có kinh nghiệm nuôi và cung cấp giống rồi thì chia sẻ ở đây nhé.
»
E có một phép so sánh thế này ( so với gà lương phượng hoa lai chọi vì thời gian nuôi công nghiệp đến lúc xuất chuồng tương đương với thời gian nuôi chim trĩ 4 tháng rưỡi -5 tháng và e có số liệu trải nghiệm thực tế ở trang trại ông cậu nuôi loại này)
1.gà chi phí thức ăn cho đến lúc xuất chuồng trung bình 2kg/1con thì chi phí 2000 con nhu sau
-con giống 24tr
- tiền cám hỗn hợp 150tr
- vacxin 3tr
- ngô hạt phối trộn giai đoạn lớn tăng chất lượng thịt 11tr
Tổng 188tr/2000 con trung bình 94k/1 con ( chưa tính hao hụt và nhân công chuồng trại) nếu tính vào cỡ 110k/1 con. Bán trung bình 160k/1con( với giá bán 80k/1kg) lãi khoảng 50k/1 con.tất cả con số e làm tròn sai lệch không đáng kể.
2.Nếu thay bằng chim trĩ trung bình 1kg4/1 con ( nuôi công nghiêp) chi phí ( trường hợp con giống trĩ đỏ 20k trĩ xanh 50k và giá thịt đề xuất trĩ đỏ 150k/1kg trĩ xanh 250k/1kg e nghĩ với giá nà thì phù hợp với người dân ) hạch toán 2000 con
- con giống 40tr trĩ đỏ ( 100tr với trĩ xanh)
- cám hỗ hợp 100tr ( 2/3 gà)
-vacxin 3tr ( ko đổi)
- ngô 8tr
Tổng 151tr với trĩ đỏ ( 211tr với trĩ xanh) chia bình quân ra 75k/1 con trĩ đỏ và 106k/1 con trĩ xanh.coongj thêm nhân công chuồng trại chi phí 91k với trĩ đỏ và 122k với trĩ xanh. với giá bán đề ra như trên và sản lượng 1k4/1 con ( sản lượng này là của 1 trại đang nuôi thử công nghiệp e đã đi tham khảo với mô hình nhỏ) thì giá bán 1 con trĩ đỏ 210k ( 350k/1 trĩ xanh) lãi ròng 120k/1 con với trĩ đỏ và 225k/1 con với trĩ xanh.

Và theo e nghĩ với giá bán như trên vào thời điểm này là hợp lý và không khó để kiếm đầu ra

Last edited:
Anh Minh Thuận có kiến thức nghiên cứu tốt, anh đã mở trang trại chưa? Tôi xin được học hỏi vì đang muốn nuôi Trĩ và Gà thả vườn trên diện tích 2Ha. Vùng Tây Bác,
Anh vui lòng có tài liệu gửi giúp qua Mail: Sangnguyenshl@gmail.com
Thanks,

bác ở đâu (Điên Biên hay Sơn La) em chưa làm và đang có dự định làm thôi, về cơ bản thì không có gì nhiều bác có thể tìm hiểu qua mạng vì loài này em đi thực tế cũng tương dối dễ nuôi. nếu bác ở HN thì có thể anh em bố trí gặp nhau trao đổi về mô hình em dự định xây dựng khép kín và cùng nhau tìm hiểu và hợp tác giúp đỡ lẫn nhau nếu có thể..

bác ở đâu (Điên Biên hay Sơn La) em chưa làm và đang có dự định làm thôi, về cơ bản thì không có gì nhiều bác có thể tìm hiểu qua mạng vì loài này em đi thực tế cũng tương dối dễ nuôi. nếu bác ở HN thì có thể anh em bố trí gặp nhau trao đổi về mô hình em dự định xây dựng khép kín và cùng nhau tìm hiểu và hợp tác giúp đỡ lẫn nhau nếu có thể..
Tôi cũng đang lên KH đi học hỏi các nơi: Văn Giang, Khoái Châu và Ngoại thành HN đã, sau khi thu thập OK rồi mới triển.
Tìm đối tác cung ứng giống và hỗ trợ đầu ra. CHưa chôt nuôi Gà và Bồ câu hay Gà nuôi cùng Trĩ...

Bác đã làm chưa? cho em theo với em ở Hoành Bồ - Quảng Ninh.

Mình cũng đang cần hợp tác mở trang trại gia cầm tại ngoại thành Hà Nội,
Có thể cùng thuê đất rồi đầu tư con giống...

Bác nào cùng ý tưởng gửi tt em nha!
Sangnguyenshl@gmail.com

cung cap chim tri giong

ba copn lieen hej nhes

Back