Phân chuồng và cách sử dụng hiệu quả phân chuồng.

Thời gian gần đây Ngaytrovellcd gặp khá nhiều các vấn đề về phân chuồng nhất là với phân bò và phân heo. Hôm nay xin mạo mụi lập topic này mong anh chị em cùng thảo luận để có được phân chuồng tốt nhất và cách sử dụng mang lại hiệu quả nhất.
Trước giờ người dân quen dùng phân bò mà xem phân heo là một loại phân gây bệnh cho cây trồng. Đây là một quan điểm sai lầm nghiêm trọng.Trên thực tế vì phân heo có nhiều vi sinh vật hơn do giàu dinh dưỡng hơn nên khi bón trực tiếp vào cây dẫn đến cây thừa dinh dưỡng (thừa đạm), EC cao và lượng vi sinh vật (đa số là có hại) nhiều.Do vậy khi dùng phân heo bón cho cây bà con nên hết sức chú ý đến lượng đạm hữu cơ cho cây.
Cách tốt nhất để sử dụng phân chuồng có hiệu quả là cần có thời gian ủ kỹ. Giai đoạn này quyết định đến chất lượng phân bón.
Hôm nay buồn ngủ quá rồi, đợi mai chia tính tiếp. Mong bác nào đó giúp em vấn đề ủ phân.
Chân thành cảm ơn!

Rất cảm ơn anh -em chia sẽ,chúng tôi may mắn đi tham quan vươn trái cây nhiều nơi, miền Đông, miền Tây thấy được những sai lầm khi dùng phân chuồng không đúng cách, nên nếu anh-em sử dụng thì tuyệt nhiên phải ủ kĩ lưỡng, thì mang lại hiệu quả kinh tế dài lâu cho cây trồng. Nếu có điều kiện nên trộn phân chuồng ủ cùng các bả thực vật như: trấu, mụn dừa, rơm , mạc cưa, lục bình khô... sẽ giúp cải tại đất tốt hơn cho cây trồng!
Bên em đang làm về nông nghiệp sạch. Nếu ủ hoai truyền thống thì sẽ không diệt được các mầm bệnh và hạt giống của các loại cỏ. Nên bên em chọn phân bò ủ hoai của các công ty chuyên nghiệp bác ạ, đắt hơn 1 chút nhưng tính ra chi phí lâu dài thì lại là tiết kiệm hơn nhiều ạ .

Em thì vụ vừa rồi trồng bí đao và có bón phân gà thấy bí tốt dễ sợ.

Lúc trước có dùng phân heo, xây kái chuồng chứa phân khoản 5m2 mỗi ngày dọn phân đổ qua đó rồi rãi chất khử mùi chống hôi, khoản 1tháng phân khô rã ra nhuyễn rồi cào qua 1 góc chuồn để đó thêm tháng nữa rồi bón cho cây cà tím thấy tốt dễ sợ.

Em đảm bảo trả dùng đến tricodecma như mấy cha kỹ sư hướng dẫn.
bạn bón phân gà cụ thể như thế nào ạ, bòn lót rãi hay sao ah, cho minh xin duoc không

Back