Thảo luận Quy trình nuôi cá bống tượng

• Thread starter Quách Phụng Hiếu
  • Ngày gửi
Xin chào mọi người, e đang tính nuôi cá bống tượng thương phẩm nhưng không biết nên chọn giống, cách cho ăn mồi chết ... ra sao, mong những ae có kinh nghiệm chia sẻ thuận lợi và khó khăn khi nuôi loại cá này a.Em cảm ơn.

không thành vấn đề, chỉ sợ tốn công đi rồi về chửi thầm vì không xem được gì vì có xuống đây cũng chỉ thấy cái ao chứ không thấy thứ gì khác đâu.mình ở tt định quán tỉnh đồng nai. có dịp đi qua thì cứ ghé chơi
ak vậy hả, z anh có xuất bán chưa, khi nào xuất thì hẹn trước de em ít giống dc k ạ hì

ak vậy hả, z anh có xuất bán chưa, khi nào xuất thì hẹn trước de em ít giống dc k ạ hì
bây giờ mình chỉ nuôi một it chung với cá chình thôi chủ yếu do sinh sản tự nhiên trong ao nên có con nào nuôi con đó chứ không gom cá giống về nuôi nũa, khi nào xuất bán thì cá trên 400g mới bán còn dưới thì để lại nuôi tiếp mà mỗi lần chỉ 3-40kg ah, có người lên tân nơi lấy. mình bán cho họ mười mấy năm như vậy rồi nên chắc không có giống để cho bạn đâu thông cảm nhé. bạn chịu khó gom cá đánh bắt ngoài tự nhiên loại 100-200g nuôi chừng 6 tháng làn có giống tha hồ nghiên cứu ah

SKD thì tui chưa biết dùng thế nào, chứ tui dùng formol ngâm (6-7ml/10l nước) mà con trùng mỏ neo nó nó vẫn trơ trơ.
Những bệnh khác thì tui ko ngán, vì mình có thể chủ động phòng tránh được bằng nhìu cách.
Con trùng mỏ neo nó ký sinh rất nhiều chổ trên cơ thể cá và nó gián típ gây ra nhiều bệnh khác.
Mua cá ngoài tự nhiên về phải dùng nhíp gắp từng con trùng, nhiều nhất là trong mang cá, những chổ kín thì mình ko thấy được. Sót lại thì nó lại sanh sản típ.
Cá mua trôi nỗi thì nó tiu cực lắm, vì cá dưới lòng sông thường được bắt bằng cách cào điện (cào dưới lòng sông có gắn kích điện) hoặc mua nhầm cá nuôi bị đẹt rớt loại...
Cho cá ăn mồi chết thì cứ lấy mồi quăng quanh ao vài lần với lượng ít cho cá ăn quen mồi và khỏe rồi mới cho ăn trong sàng. Gần nơi để sàng thì bạn chất vài bó chà (cây) để cá tập trung trú ngụ.
Mùa lạnh cá ăn chậm và rất dể bị lở loét.
Dưới U Minh người ta nuôi trúng vì đất rộng, nuôi mật độ rất thưa, nuôi nước màu trà (nước lá rừng tràm rụng ngâm lâu năm), ăn mồi sống tự nhiên.
Nếu muốn nuôi làm bố mẹ thì bạn nên tìm nguồn giống tại những ao nuôi như này sẻ an toàn hơn (mua tại ao)
Cá nó rất thích ăn ốc bưu vàng tươi.
...........
...........

Back