Sinh viên với 5triệu đồng

• Thread starter anhduy2004
  • Ngày gửi
Hiện mình là sinh viên

với số vốt ít ỏi 5tr

và 1 khu vực chăn nuôi 30m vuông

thời gian sáng đi học con đâu ở nhà

Các bạn tư vấn nuôi gì để hàng tháng mình có thu nhập đủ tri tiền ăn tiền xăng xe, tiền thuê nhà, sách vở, giấy mực để đi học thôi Hàng tháng mình vứt đi không 2tr/1 tháng bố me cho ăn học

Chào bác bannhim101, mình đọc trên mạng thì nói thịt nhím ngon, bổ dưỡng và chữa được một số bệnh, thịt nạc chắc thơm, hầu như không có mỡ, dai, giòn và đậm đà, nhưng trên diễn đàn lại nói thịt nhím bở ăn không ngon. Chưa được ăn thịt nhím bao giờ nên không biết, cũng muốn thử nhưng không biết mua ở đâu, có dễ làm thịt nó không (vì nghĩ là nó có lông nhọn hoắt, giũ lông một cái văng tùm lum??). Mình có người bạn trồng nhiều rau bán, nên rau phế cũng nhiều, định tư vấn cho bạn ấy nuôi thêm nhím. Mong bác tư vấn thêm.

Nếu nhím giống giá 300K/kg, 2 cặp giá 2tr5 thì 1 con khoảng hơn 4Kg. Nuôi bao nhiêu tháng thì đẻ vậy bác? Các cặp nhím giống mình mua lúc nhỏ có chắc là 1 con đực 1 con cái không (vì sợ không phân biệt đc giới tính khi nhỏ :))?

Giá bán thịt hiện nay 300ngan/kg, nhưng không có thương phẩm cung cấp cho các nhà hàng. Chủ yếu là cung cấp giống
Từ khi dc sinh ra đến tách mẹ 1 tháng thì có thể bán giống dc, và từ lúc sinh ra đến 2,5 tháng bắt đầu mang bầu và sinh sản
Giá con giống 1 tháng tuổi từ bắc vào Nam không dưới 450ngàn
Khách hàng toàn quốc bạn àh, nhà nông chăn nuôi, nhà hàng, quán ăn
Thức ăn tất cả loại cỏ, rau, quả và phế phẩm
Nuôi kinh tế hơn con nhím

Chào bạn Trường, bạn có thể chia sẻ thêm loại chồn nhung đen này giá bán thịt là ?/Kg, và từ khi đẻ ra nuôi bao nhiêu tháng là bán được, được mấy kg, khách hàng chủ yếu là ai? Chúng ăn thức ăn gì? Rất cảm ơn bạn.

Giá bán thịt hiện nay 300ngan/kg, nhưng không có thương phẩm cung cấp cho các nhà hàng. Chủ yếu là cung cấp giống
Từ khi dc sinh ra đến tách mẹ 1 tháng thì có thể bán giống dc, và từ lúc sinh ra đến 2,5 tháng bắt đầu mang bầu và sinh sản
Giá con giống 1 tháng tuổi từ bắc vào Nam không dưới 450ngàn
Khách hàng toàn quốc bạn àh, nhà nông chăn nuôi, nhà hàng, quán ăn
Thức ăn tất cả loại cỏ, rau, quả và phế phẩm
Nuôi kinh tế hơn con nhím

Last edited by a moderator:
bạn có thể nuôi nhím-thỏ, mua 1 bầy làm giống, đẻ ra bán con or nuôi thương phẩm...còn 1 hướng nữa thì bạn nuôi nhím kiểng, thỏ kiểng, loại này bán cho những shop kinh doanh thú cảnh, hamster, cũng hút lắm! nếu mua con giống thì thời gian mua về nuôi thêm 2-3 tháng đến tuổi sinh sản, 1-3 tháng mang thai là đẻ, thêm 1-3 tháng nữa xuất chuồng tùy theo bán thịt hay bán con....

Bác hoangtrieu1 ơi, sao mình thấy trên diễn đàn có bài viết nói loại này là con bọ, không biết kết quả đã được công bố chưa, cứ thế này cũng thấy ngờ ngợ (http://agriviet.com/home/threads/63...1-Can-mua-bo-den-nau-an-/page16#axzz26EGTwfoK)
Chồn nhung đen là loài vật được nhân giống từ chồn hoang dã, đã được thuần hóa ở vùng Nam Mỹ. Các nước ở Đông Phi, Châu Á như: Nigeria, Cameroon, Philippines, Trung Quốc… đã thuần hóa thành công và phát triển nuôi loài vật này nhằm đáp ứng nhu cầu thực phẩm.
Ở Việt Nam, chồn nhung đen được Viện chăn nuôi Việt Nam đưa về nuôi thử nghiệm từ năm 2005 và kết luận là hoàn toàn phù hợp với hoàn cảnh, điều kiện, môi trường tại nước ta.
Chồn nhung đen loài cho thịt thơm ngon, giá trị dinh dưỡng cao. Hàm lượng đạm trong thịt chồn nhung đen chiếm tới 91.7%, cao gấp 4.3 lần thịt gà , 4.6 lần thịt bò, 5.5 lần thịt lợn…Ngoài ra, trong thịt còn chứa các loại axit amin, các nguyên tố vi lượng mà cơ thể con người rất dễ hấp thu. Chính vì vậy, chồn nhung đen trở thành thứ đặc sản trong cẩm nang các bài thuốc quý và là một loại thực phẩm bổ dưỡng.

Việt Nam và khoa học cũng chứng mình CHồn nhung đen là "con Chồn nhung đen", bọ là con bọ, kg lẫn vào nhau được.
Nếu thấy hình dáng giống nhau mà mang ra nói giống nhau thì kg đúng, phải tính về giá trị dinh dưỡng và chất lượng thịt, cũng như gà công nghiệp so sánh gà Ta hay gà Đông Cảo vậy.
Chồn Nhung đen
http://www.vcn.vnn.vn/PrintPreview.aspx?ID=11427
(Chồn nhung đen – lông đen tuyền, thể hình nhỏ (1~1,5 kg); thịt nạc, thơm ngon; giá trị dinh dưỡng cao. Qua giám định thì hàm lượng chất abumin có trong thịt chồn đạt tới 91,7% - cao gấp 5,5 lần thịt lợn, cao gấp 4,6 lần thịt bò, cao gấp 8,3 lần thịt dê, cao gấp 4,3 lần thịt gà, cao gấp 5,6 lần thịt vịt, và cao gấp 5,1 so với mực, lượng mỡ chỉ chiếm 14, 8 %; từ đó có thể thấy Chồn nhung đen là loại động vật ăn cỏ cỡ nhỏ; thịt nạc, ít mỡ và có nhiều abumin.

Thịt Chồn nhung đen còn chứa rất nhiều các chất axit amin mà con người rất cần, ngoài ra còn chứa can xi, sắt, phốt pho, kẽm, sê len – các chất càng ít thấy ở các loại động vật khác; trong đó sê len được gọi là “tố chất vi lượng phòng chống ung thư hàng đầu”. Các thành phần dinh dưỡng trong thịt Chồn nhung đen rất dễ dàng hấp thụ, dễ tiêu hóa, là loại thực phẩm bổ dưỡng tự nhiên cho người già, trẻ nhỏ, người bệnh, sản phụ; cũng là thực phẩm dinh dưỡng rất tốt cho những người có bệnh cao huyết áp mãn tính, ngoài ra thịt Chồn nhung đen có thể chế biến thành thịt hộp, thịt khô, nước uống dinh dưỡng, lông Chồn nhung đen là nguyên liệu y dược quan trọng, da và lông còn có thể gia công chế biến thành các loại sản phẩm thuộc gia xuất khẩu mà trên thị trường đang ưa chuộng.)

nuôi chồn hương đi pr0
5tr mình bán cho 1 con đang mang thai hoặc 1 cặp chồn con hihi
mình cũng có 50m đất thôi mình đang chăn nuôi chồn thấy cũng có đồng ra đồng vào
01635878779

Chào bác bannhim101, mình đọc trên mạng thì nói thịt nhím ngon, bổ dưỡng và chữa được một số bệnh, thịt nạc chắc thơm, hầu như không có mỡ, dai, giòn và đậm đà, nhưng trên diễn đàn lại nói thịt nhím bở ăn không ngon. Chưa được ăn thịt nhím bao giờ nên không biết, cũng muốn thử nhưng không biết mua ở đâu, có dễ làm thịt nó không (vì nghĩ là nó có lông nhọn hoắt, giũ lông một cái văng tùm lum??). Mình có người bạn trồng nhiều rau bán, nên rau phế cũng nhiều, định tư vấn cho bạn ấy nuôi thêm nhím. Mong bác tư vấn thêm.

Nếu nhím giống giá 300K/kg, 2 cặp giá 2tr5 thì 1 con khoảng hơn 4Kg. Nuôi bao nhiêu tháng thì đẻ vậy bác? Các cặp nhím giống mình mua lúc nhỏ có chắc là 1 con đực 1 con cái không (vì sợ không phân biệt đc giới tính khi nhỏ :))?

Nuôi gà đi, nuôi gà là dễ nhất rồi, đầu ra không lo, thức ăn dễ kiếm, nuôi quy mô nhỏ, sạch sẽ cũng chả bệnh tật gì đâu.

Bạn bỏ ra 1 triệu mua gà giống được ít nhất 70 con bằng nắm tay ở chợ, đầu tư khoảng 1 triệu làm chuồng trại đơn giản, tận dụng đồ bỏ làm chuồng. 3 triệu bạn mua thức ăn, rau thừa, thuốc giun..cho gà trong 3 tháng.

Sau 3 tháng. tính đơn giản gà của bạn được 2kg 1 con, bán giá 70 thì trừ tiền thức ăn bạn được khoảng 7tr.

Back