SOS Dúi bị bại liệt và chết

• Thread starter channuoi9
  • Ngày gửi
Tôi có nuôi 5 cặp dúi được 2 tuần, tự nhiên bữa nay bị bại liệt 2 chân sau và chết mất 2 con. Xin có bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với....................Mong được các bác giúp em cách phòng chống và chữa trị. Cám ơn các bác nhiều lắm

Last edited by a moderator:
Dúi của bạn là dúi rừng hay dúi thuần?
Dúi thuần thì mình chưa gặp nhưng nuôi dúi rừng mình đã nuôi 40 con mà bị chết cả .Có lẽ do nó quen sống trong hang hốc nên đưa lên mặt đất ko thích nghi dc.Bạn xem lại xem nhé!

Tôi có nuôi 5 cặp dúi được 2 tuần, tự nhiên bữa nay bị bại liệt 2 chân sau và chết mất 2 con. Xin có bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với....................Mong được các bác giúp em cách phòng chống và chữa trị. Cám ơn các bác nhiều lắm

Dúi của bạn có thể bị nhiễm khuẩn ecoli .Chủng vi khuẩn này lây lan từ gia cầm ,gia súc mà bạn đang nuôi trong nhà . Khi thức ăn của dui nhiễm khuẩn . Dúi sẽ bị bệnh đường ruột , Sau đó vi khuẩn vào máu và gây ra tình trạng Viêm khớp .

Bệnh này ở Dúi người ta gọi là " Rhizomys colibacillosis " . Triệu chứng . con dúi ít ăn ,ít di chuyển ,sốt ,ngồi thừ ở một chỗ , Vì dúi ăn nhiều chất sơ và uống ít nước . Triệu chứng phân lỏng hiếm gặp . Trường hợp xuất huyết ra máu cũng có .nhưng vì nó ăn ít đi ỉa ít nên người nuôi khó nhận ra điều này . Nếu có thể cho dúi uống nước pha thêm vitamin ,

Bệnh có thể lây lan cho những con khác . Bạn ra thú y ma tetracyline và streptomycin cho Dúi uống theo liều lượng của gia súc gia cầm ghi trên bao bì . Bạn nhớ vệ sinh chuồng trại sạch sẽ ,phun thuốc khử trùng nữa . Vì hầu như nuôi Dúi đều nuôi trong chuồng kín ,ít ánh sáng chiếu rọi . Điều kiện tối tăm ẩm ướt vi khuẩn mang bệnh ủ rất lâu . Tốt nhất bạn đưa dúi vào lồng sắt nuôi tạm một thời gian rồi khử trùng khu vực nuôi của mình để đảm bảo ko lây bệnh cho các cá thể khác

Dúi thuần thì mình chưa gặp nhưng nuôi dúi rừng mình đã nuôi 40 con mà bị chết cả .Có lẽ do nó quen sống trong hang hốc nên đưa lên mặt đất ko thích nghi dc.Bạn xem lại xem nhé

Cường thử nuôi bằng cách này xem sao nhé . Mình nuôi chục đôi theo cách này vài tháng mà chưa thấy con nào chết . Hiện tại thì lại ngừng nuôi vì đợi nó đẻ lâu quá . Nuôi được hơn ba tháng thấy cực lại tốn thức ăn nên nghỉ luôn.

các nuôi: Dùng một chiếc thùng tôn loại thùng đựng quần áo dành cho sinh viên hình chữ nhật : Cái này cường cũng biết vì hồi xưa đi học lạ gì. KHoét một lỗ vừa đủ để nhét củ khoai,mía,ngô xuống thùng cho nó ăn " Đường kính tầm 3 cm" Sau đó cho 1 con vào nuôi .Xếp chồng các thùng lên nhau lệch đầu lệch đít để hở cái lỗ . Khi cho ăn nhét xuống cái lỗ đó . Dưới thùng lót một tấm bìa các tông . Dúi sẽ cắn nát tấm bìa làm tổ . Định kỳ 1 tuần làm vệ sinh một lần . Ko cho dúi uống nước chỉ cần cung cấp một ngày một đoạn mía dài 5 cm . Còn lại là thức ăn tinh bột như khoai ,sắn,

Do Thùng lúc nào cũng tối . Dúi không bị xì trét . Sau hơn một tháng sẽ quan với chủ . Mỗi lần cho ăn gõ vào thành thùng vài cái . Sau này dúi quen và ko phản xạ cắn cắn gầm gừ chủ nuôi như lúc mới mang về .

Mình nuôi Dúi thì chưa bao giờ bị chết . Nhưng vì nhà ở phố . Ko có nguồn phụ phẩm . Cứ vài ngày lại phải nhờ người xách xô đèo xe máy đi lượn ngọn mía vì thế ngại quá đành giải nghệ . Nhà mình có đất trồng mía trồng tre ,trồng sắn thì sẽ nuôi . Di lượm lặt Nông Dân quá nên ngại .

Last edited by a moderator:
Bác nuôi dế kiến thức nông nghiệp rộng quá. Mong bác cùng chia sẽ để mọi người cùng hiểu biết hơn

em cũng có nuôi 10con và cũng bị bệnh tương tự giờ chỉ còn 1 con.nhìn từng con ra đi mà ko biết làm gì.mà con dúi này bị stress nó cũng chết hả các bác

Em cũng đang tìm hiểu về nuôi Dúi. Các bác cho em ý kiến xem thế nào

dúi nhà e có 1 con bị liệt 2 chân sau. hôm trước nó ăn uống đi lại linh hoạt vậy mà sáng ra e cho ăn thì thấy nó bị liệt , các bác chỉ cho e bít nguyên nhân và cách chữa trị, phòng bênh lun ạ. e cảm ơn

Back