Thảo luận về phân trùn quế

• Thread starter dinhhonam
  • Ngày gửi
Phân trùn quế được biết đến như một loại phân bón thiên nhiên giàu dinh dưỡng nhất, không chỉ kích thích tăng trưởng cây trồng mà còn tăng khả năng giữ nước trong đất, ổn định PH và có tác dụng siêu cải tạo đất.
Mình muốn mọi người cùng thảo luận về tác dụng của phân trùn quế, kỹ thuật nuôi trùn, cách thức sử dụng phân trùn cho cây trồng và cho ao nuôi cá.
Bạn nào am hiểu về phân trùn xin cho ý kiến đóng góp

Cảm ơn các bạn!
Công ty thế giới nông nghiệp - Trường Đại học nông nghiệp 1 Hà Nội
0438760291
http://www.thegioinongnghiep.com

bạn levuong79 là chuyên gia rồi.
riêng mình nghĩ thì phân trùng đúng là rất tốt lại ko lo bón quá liều nữa đặc biệt dùng trộn với giá thể khác để ươm cây con thì cây con mập mạp khỏe mạnh

Cảm ơn bạn! Năm 2008 mình cộng tác với Vinacafe ươm cây con cho dự án cà fê UTZ và cà fê 4C chất lương cây rất tốt mặc dù mình chỉ dùng khoảng 20% phân trùn thôi.

Tôi thấy sử dụng phân trùn quế bón cho rau rất hiệu quả, mỗi hộp xốp trồng rau muống , cải (40x60) tôi chỉ bón bằng 1 bay thợ xây là 2 hôm sau thấy xanh mướt liền, mỗi lứa thu hoạch chỉ bón 1 lần.
Còn nữa, nghe nói phân trun quế không chứa N ở dạng nitrat nên tôi đem trộn với xơ dừa rồi đem ủ kín sau đó trồng rau mầm thì kết quả tuyệt vời, chỉ 4 ngày là thu hoạch với năng suất 100g hạt cho 1-1,2kg rau mầm. Chỉ băn khoăn không biết có độc hại gì không! Mong các cao nhân chỉ giáo.

Phân trùn quế được biết đến như một loại phân bón thiên nhiên giàu dinh dưỡng nhất, không chỉ kích thích tăng trưởng cây trồng mà còn tăng khả năng giữ nước trong đất, ổn định PH và có tác dụng siêu cải tạo đất.
Mình muốn mọi người cùng thảo luận về tác dụng của phân trùn quế, kỹ thuật nuôi trùn, cách thức sử dụng phân trùn cho cây trồng và cho ao nuôi cá.
Bạn nào am hiểu về phân trùn xin cho ý kiến đóng góp

Cảm ơn các bạn!
Công ty thế giới nông nghiệp - Trường Đại học nông nghiệp 1 Hà Nội
0438760291
http://www.thegioinongnghiep.com

Công ty bạn bán sản phẩm này, mình nghĩ bạn biết rõ công dụng của sản phẩm mà mình bán.
Còn mình dùng phân này trộn với đất ươm cây rất tốt, tuy nhiên chi phí hơi cao, bạn dinhhonam cho biết giá bán ngoài HN bao nhiêu 1kg?

Công ty bạn bán sản phẩm này, mình nghĩ bạn biết rõ công dụng của sản phẩm mà mình bán.
Còn mình dùng phân này trộn với đất ươm cây rất tốt, tuy nhiên chi phí hơi cao, bạn dinhhonam cho biết giá bán ngoài HN bao nhiêu 1kg?
---------------------------------------------------
Chưa chắc đâu bạn ạ. Người bán khác, người cho trùn ăn khác, người chỉ đạo kỹ thuật khác. Bạn dinhhonam chưa chắc đã hiểu sâu đâu bởi có thể bạn ấy chỉ là người đi bán sản phẩm và đang tìm cách PR cho nó thông qua kiến thức của người khác.

trời ah phân trun còn bán được ah.bao nhiêu 1 can vậy. nhà tôi đống phân trùn như đống rạ rồi.tôi không biết chỉ bon lúa và đổ xuống ao thôi lãng phí quá.
cần bán baba, gàlai chọi, trùn giòi

trời ah phân trun còn bán được ah.bao nhiêu 1 can vậy. nhà tôi đống phân trùn như đống rạ rồi.tôi không biết chỉ bon lúa và đổ xuống ao thôi lãng phí quá.
cần bán baba, gàlai chọi, trùn giòi
Thật sự phân trùn quế bón cho rau cực tốt. Ngoài ra nó còn cải tạo đất lâu dài. Sướng một cái là nhỡ có bón nhiều thì chỉ tốn phân (nhưng có ích) chứ cây chẳng sao cả.
Còn bán phân được hay không thì phải có cách riêng của mỗi người. Giá cả thì tùy vùng, tùy cách đưa sản phẩm ra thị trường, tùy đối tượng sử dụng mình nhắm vào.
Ngoài ra một yếu tố rất quan trọng để nâng cao giá sản phẩm là bản thân bạn "yêu quý" và "o bế" nó tới mức nào.
Tôi thực sự rất thiếu phân trùn để bán. Vấn đề của tôi là nguyên liệu đầu vào ( phân bò tươi) như thế nào, và sự an toàn trong quá trình nuôi trùn quế>
Chúc bạn thành công.
Thân!

Úi chà,
Cám ơn bạn dinhhonam đã "mời" chú Trùn vào "tham-dự. Bởi Trùn là bạn của nông-dân, vậy mà Diễn-đàn chúng ta thiếu "Chú ấy" thì... yếu quá!
Tiếp lời bạn dinhhonam. Xin mời bà con.
Thân.

nuôi trùn thì quá đơn giản. quan trọng la phân ......phân.ở đâu ra
1 nuôi bò thôi hiệu quả nuôi bò vôn lớn lời la công đi chăn thả lãi ở cái phân
2 diện tich nuôi phải lớn mới co hiệu quả cach tôt nhất xây giáp bờ ao cạnh bờ tướng xây ngay trong chuuồng gà vit thay chố cho no đậu rât hiệu quả cách này chuột chịu chết đậy bang bro

Cách nhà tôi có 1 trại nuôi trùn (giun đất to) để bán làm mồi câu cá.
Trại mới mở, tôi chưa kịp đến coi, thì đã đóng cửa sập tiệm.
*
Nghe nói nó phải nuôi giun, rồi bỏ vào máy sàng giun và ổ trứng ra,
rồi đổ đất đó đi (có nhiều phân giun) mang bán, nhưng phái đổ đất
sạch khác vào.
*
Xin các bạn cho biết Trùn Quế có nuôi như vậy không?

Cách nhà tôi có 1 trại nuôi trùn (giun đất to) để bán làm mồi câu cá.
Trại mới mở, tôi chưa kịp đến coi, thì đã đóng cửa sập tiệm.
*
Nghe nói nó phải nuôi giun, rồi bỏ vào máy sàng giun và ổ trứng ra,
rồi đổ đất đó đi (có nhiều phân giun) mang bán, nhưng phái đổ đất
sạch khác vào.
*
Xin các bạn cho biết Trùn Quế có nuôi như vậy không?

"Khảo cổ" lại chủ đề này, em nghe nói:

1. Khi thu hoạch: cho "phân" (thức ăn của trùn) vào khoảng 1/4 diện tích khay nuôi. 1-2 ngày sau trùn tự gom vào khu vực đó.

2. Xúc chỗ đó để ra ngoài nắng, vun đống (lót lynon phía dưới). 1/2 giờ sau trùn chui xuống dưới hết.

3. Xúc 2/3 đống phía trên (lúc này không có trùn), đổ lại khay nuôi.

4. Còn lại 1/3 phía dưới: đất lẫn giun.
- Sàng lấy giun.
- Hoặc đem cho gà ăn. Gà sẽ lựa giúp. Lấy đất sau khi gà ăn bỏ lại khay nuôi.

5. Khi chiều cao của luống đã tạm đủ (>15cm). Cho trùn ăn, sau 4-10 ngày thì hốt đất phía trên (tại vị trí cho trùn ăn) đi - đó chính là phân trùn.

Sàng lấy giun, thì giun ấy sắp chết, chỉ để bán,
không để giống tái sản xuất được.
*
Xúc đất có giun, thì cũng một số giun bị hy sinh.
*
Thế cón "sinh khối" làm thế nào có được?
*
Không làm sinh khối, thì tôi có ý kiến sau:
Đặt phân bò trên một cái sàng có mắt giun vừa chui nổi.
Giun bò lên sàng, và sau mấy giờ thì nhắc sàng đi.
Giun trên sàng được nuôi tiếp.
Giun dưới sàng thì đưa vào máy sàng ra giun đem bán,
còn thứ còn lại thì bán làm phân giun.
*

Back