thông báo về tình hình dịch kí sinh trùng đường máu trong khu vực miền bắc

thông báo
mùa hoa xoan đã điến cũng như báo hiệu mùa của dịch kí sinh trùng đường máu đã xuất hiện ở miền bắc
ở vĩnh phúc đã xuất hiện dịch các đây khoảng 10 ngày nhưng em ít online lên không thế thông báo với bà con sớm được mong mọi người thông cảm nha
tình hình rất phức tạp bệnh lây lan rất nhanh trong khu vực xã yên bình mà em đang sinh sống thì 100 hộ nuôi gà thì phải trên 90 % bị mắc bệnh và nhà em cũng không ngoại lệ nhưng rất may là nhà em phát hiên sớm và điều trị kịp thời lên đã giảm hao hụt đáng kể .. 1000 con chỉ chết dưới 10 con
có những hộ chăn nuôi chết lên tới 20 % ,, bệnh làm giảm sản lượng trứng đáng kể tuy bệnh không phải là virut và vẫn có cách trữa nhưng lếu bà còn chủ quan thì thiệt hại rất lớn

nguyên nhân chủ yếu là do chuồng nuôi có quá nhiều côn trùng như muỗi - gĩn - v.v.v muỗi đốt gà và lây chuyền giống như bệnh ở
sốt rét người vậy và gống gà ai cập rất hay bị bệnh này đó

phòng bệnh các bác lên phun thuôc diệt muỗi gĩn khắp chuồng nhất là lơi tập trung muỗi gĩn và không được bật đèn khi trời gần tối
bây giờ em thấy thị trường có rất nhiều thuôc diệt muỗi phun một lần được khá lâu khoảng 3- 6 tháng
hặc có thể phun thuôc sán lơn cũng được ( địch bách trùng) nhưng dù là thuốc gì thì mọi người đừng phun vào gà không sẽ rất hại cho gà
chi tiết về bệnh em rất mong bác hoang tu can tho và bác le minh thanh bổ sung thêm

khi nào em online sẽ bổ sung thêm

Last edited:
mấy cái bệnh mới mới này đúng là khổ, hội trưởng mình có thể mở cái chatroom 2 bủa một tuần được không, để anh em trao đổi được nhiều hơn, thank hội trưởng trước

thực ra em cũng không sợ bệnh này nhưng một điếu đáng sợ là trong một hợp tác xã những hộ nuôi gà ( nuôi gà công nghệp và với số lượng lớn ) đều bị mắc có lẽ lên tới gần 100%
hôm em ra hiệu thuốc thú y ( Việt Nguyệt) hầu như ai cũng bị bệnh này như vậy bệnh này lây lan ngang với bệnh cúm gia cầm nhưng chỉ khác một điều là lếu biết thì rất dễ điều trị

Back