Trồng cây họ nắp ấm

• Thread starter tieu_nhung
  • Ngày gửi
Em đi ngang Bắc Hải thấy mấy tiệm nó treo nắp ấm đẹp tuyệt vời, nôn nao trong lòng muốn có một hàng hiên nắp ấm như vậy nhưng chưa biêt cách trồng và cây giống ở đâu. phải tự tay trồng, chăm cho nó lớn mới thấy niềm vui mỗi ngày các bác ạ.
Bác nào có kinh nghiệm kiến thức về cây họ nắp ấm này mong chia sẻ...

--------------------------

Cây ăn thịt là 1 loại cây kì lạ chúng biết cách thích nghi với môi trường sống ! Cây rất dễ chăm sóc ko cầu kỳ ko cần phân bón chỉ cần tưới nước mỗi ngày là cây phát triển tốt.
Sau đây là 1 số thông tin cơ bản cần biết trước khi trồng cây ăn thịt.

1 Chất trồng
Cây ăn thịt được trồng trên giá thể như là sơ dừa, dớn trắng, nham thạch (perlite), cát,.. tuyệt đối không trồng cây trên đất thịt, đất giàu dinh dương. Vì nếu ta trồng cây trong môi trường giàu dinh dưỡng cây vẫn phát triển tốt nhưng sẽ ko ra ấm. Cây chỉ ra ấm khi được trồng trong môi trường nghèo dinh dương.
Ta có thể sử dụng sơ dừa không hoặc trộn với các giá thể khác, thê tỉ lệ sau:
- 1 sơ dừa, 1 nham thạch, 1 dớn trắng
- 2 sơ dừa, 1 nham thạch,
- 1 dớn trắng, 1 nham thạch
….
2 Ánh sáng
Ánh sáng không thể thiếu đối với bất kì loại cây cảnh nào và cây ăn thịt cũng không ngoại lệ. Mặc dù cây bắt mồi đễ cung cấp thêm chất dinh dương cho cây nhưng cây cũng cần ánh sáng đễ quang hợp duy trì sự sống. 1 ngày cây cần nhật ít nhất 2h ánh nắng để cây quang hợp. Đặc biệt khi đễ cây nhận được đầy đủ nắng trong ngày lá cây sẻ ững màu đỏ đỏ rất đẹp.
Đối với những cây nhỏ dùng lưới chê bới ánh nắng 50 % tránh cho cây bị héo và cháy lá
Đối với những cây to hơn dùng lưới chê bới ánh nắng 70% và có thẻ từ từ đễ cây ra nắng trực tiếp.

3 Độ ẩm
Đổ ẩm rất quan trong với cây nó giúp ấm của cây lâu tàn và to hơn phải luôn duy trì độ ẩm xung quang tren 50% và tốt nhất trên 100%.
4 Nhiệt độ
Trong tự nhiên cây phân bố từ độ cao 0 M – 4000 M so với mặc nước biển cho nên nhiệt độ cũng khác nhau và được chi làm 3 loại:
LowLand (L/L): 0-1000 M nhiệt độ thích hợp từ 18-35°C
Intermediate : 500-1500M nhiệt độ thích hợp từ 12-30°C
Highland ( H/L): 1000 -4000 M nhiệt độ thích hợp từ 7-27°C
Nhiệt độ thích hợp sẽ giúp cho cây phát triển tốt nếu nhiệt độ ko thích hợp cây sẽ ngưng phát triển và có thể chit.
5 Nước:
Ta có thể dụng nước mưa, nước máy để lắng động vài ngày bay hết Clo và tưới mỗi ngày 2 lần vào sáng và chiều tối. Không dùng nước có tạp chất, phèn, phù sa để tưới cây.
6 Phân bón:
Cây ko chiệu được các loại phân bón nó sẽ là cho cây bị cháy lá héo từ từ rồi chết. Cây sống nhờ vào nước và bắt côn trùng để biến chúng thì chất dinh dưỡng cung cấp cho cây. Cho nên ta ko nên bón phân cho cây !

Vài điều cần chú ý khi trồng cây:
Có 1 số nguyên nhân làm cho cây ko ra ấm và ấm mau héo các bạn cần chú ý:
Thứ nhất thiếu ánh sáng: cây thiếu ánh sáng sẽ ngưng ra ấm. Ta nên đem cây ra nắng.
Thứ hai chất trồng: nếu chất trồng có phân bón vào hoặc có chất dinh dương thì cây vẫn phát triển tươi tốt nhưng sẽ ko ra ấm. Ta nên thay chất trồng mới.
Thứ ba độ ẩm: nếu thiếu đổ ấm thấp ấm sẽ mau tàn. Nếu thời tiết quá nóng ta nên xịt nước phun sương vào cây và môi trường xung quanh để duy trì độ ẩm. Nhưng thường độ ẩm ở nước ta giao động từ 50-80% cho nên ko đáng lo lắm. Chú ý nước trong ấm luôn luôn phải có nước nếu không ấm sẽ mau tàn, ta nên châm thêm nước vào trong ấm khi thấy trong ấm ko có nước ( dùng nước sạch, nước mưa, nước suối)

---------------
nguồn : http://caycanhdinhphong.com/forum/showthread.php?t=79

<tbody>
</tbody>

--------

<b>[h=2][/h]
Thêm hình

Ảnh : Tổng hợp

</b>

Last edited by a moderator:
hiện e đang định làm một vườn các loài cây ăn thịt này bác có biết nó bán ở đâu và loại nào phù hợp trồng ở đông nam bộ không bác..

Lão chỉ search trên mạng...chứ không hề quen biêt đó nhe

thử liên lạc với địa chỉ này xem :

Hoa đực đang nở

<tbody>
</tbody>

Nhận ship luôn nha bà con :
Thanh toán trực tiếp .
Hay có thể thanh toán bằng chuyển khoản :
Ngân hàng Techcombank
Chủ khoản : NGUYỄN THANH TUẤN
Số tài khoản : 11421168251014
Ngân hàng ACB
Chủ khỏan : NGUYỄN THANH TUẤN
Số tài khỏan : 4214943511514486
Bạn nào chuyển khoản rồi thì nhắn cho mình một tin nhắn để mình biết ( kiểm tra xong mình sẽ thu xếp gởi hạt cho các bạn nhanh nhất trong khoảng 2-3 ngày)
Trong TP phí ship tuỳ khu vực
Còn các tỉnh mình sẽ chuyển phát nhanh tới tận nơi các bạn phí ship cũng tuỳ tỉnh thành xa gần
Ngã tư Quang Trung + Phan Huy Ích ( Gò Vấp )
Đt : 0907 06 11 99 - 0918 509 564
yahoo chat : tuanhung_tuanhung7@yahoo.com
( tư vấn kỹ thuật miễn phí )hihihihi

Last edited by a moderator:
Cám ơn Lao vi, ko biết lão đã từng trồng loại cây này chưa, có kinh nghiệm gì chia sẻ cùng em với..

Back