Trồng chuối tây cấy mô trên đất ruộng

• Thread starter NôngDân36
  • Ngày gửi
Tình hình là e có 1600m2 ruộng ở cạnh nhà mà trồng lúa thì năng xuất quá kém.e đang đào 600m2 ao để thả cá đất đào ao bơm lên ruộng tính để khoảng 1 năm cho đất cứng rồi xây mấy ô chuồng nuôi vài con lợn nái.diện tích còn llại khoảng 800m2 e đang dự định đào hào đắp lên thành bờ,thành luống cao để nuôi ít cua.e tính hỏi các bác xem là e đắp đất ruộng đó lên thành bờ cao (hơn mực nước lúc mùa mưa)rồi để vài tháng cho đất thuần bớt đi rồi đào hố trồng chuối tây có được ko ạ.

Tình hình là e có 1600m2 ruộng ở cạnh nhà mà trồng lúa thì năng xuất quá kém.e đang đào 600m2 ao để thả cá đất đào ao bơm lên ruộng tính để khoảng 1 năm cho đất cứng rồi xây mấy ô chuồng nuôi vài con lợn nái.diện tích còn llại khoảng 800m2 e đang dự định đào hào đắp lên thành bờ,thành luống cao để nuôi ít cua.e tính hỏi các bác xem là e đắp đất ruộng đó lên thành bờ cao (hơn mực nước lúc mùa mưa)rồi để vài tháng cho đất thuần bớt đi rồi đào hố trồng chuối tây có được ko ạ.
Trồng được , nhưng ko có thu ! Chuối tây trồng đất ruộng rất dễ bị nhiễm bệnh vàng lá Panama
Đất thấp nên trồng chuối cau hoặc chuối già hương

chỗ ông ko biết ntn. chỗ tôi trồng chuối tây lai tự đánh cây con hàng xóm về(vì ko có chuối mô) buồng rất to, sinh trưởng mạnh mẽ thích hợp với nhiều loại đất và bán được giá nhất. jao động 100-250k/buồng. cũng có một số khóm bị vàng lá panama nhưng ko thiệt hại nhiều. mà lá chuối tây có thể cho cá ăn, còn lá mấy chuôi kia có vị đắng cá ko ăn

Back