Trồng đậu phộng-Chi phí

• Thread starter the_invisible
  • Ngày gửi
Mình có 1 mảnh đất khoảng 1ha vừa mới bơm cát nên định trồng đậu phộng. Các anh chị em có thể bày giúp mình là đối với nông phẩm này thì vốn cần đầu tư bao nhiêu vào khoản nào, và nguồn ra hiện tại là bao nhiêu (ở miền Nam or Bắc).

Chân thành cám ơn anh chị em đã giúp đỡ mình

ko có bác nào trên này khuyến khích trồng đậu hay sao í....hix

Mình có 1 mảnh đất khoảng 1ha vừa mới bơm cát nên định trồng đậu phộng. Các anh chị em có thể bày giúp mình là đối với nông phẩm này thì vốn cần đầu tư bao nhiêu vào khoản nào, và nguồn ra hiện tại là bao nhiêu (ở miền Nam or Bắc).

Chân thành cám ơn anh chị em đã giúp đỡ mình

Tôi cũng không có nhiều thông tin về vụ này lắm và cũng đang muốn tìm hiểu thêm, nhưng theo tôi để dự trù được kinh phí đầu tư, trước tiên bạn cần xác định được quy trình kỹ thuật trồng đậu phộng. Có quy trình rồi thì bạn rà theo quy trình để liệt kê ra các hạng mục chi phí, sau đó mới áp đơn giá cho các chi phí đó để tính ra kinh phí cần đầu tư. Như vậy có thể thấy quy trình và hạng mục chi phí thì tương đối giống nhau, có thể áp dụng chung với một số khác biệt giữa các vùng miền, điều kiện khí hậu đất đai, nhưng đơn giá cho từng hạng mục chi phí thì có thể khác nhau giữa các địa phương và bạn cần khảo sát đơn giá ở địa phương mình để có áp đơn giá vào tính dự trù kinh phí đầu tư cho sát. Đấy là còn chưa nói đến biện pháp mà bạn dự định áp dụng nữa. Làm đất bằng máy hay thủ công, tưới nước bằng biện pháp gì...vv.
Khi bạn có bản phác thảo dự trù kinh phí đầu tư rồi thì đưa lên diễn đàn để mọi người góp ý kiến thì chắc sẽ nhận được nhiều phản hồi hơn. Chúc bạn sớm có đậu phộng để nhậu lai rai.

Back