Trồng gừng có thực sự hiệu quả kinh tế

• Thread starter hoangtungvfu
  • Ngày gửi
Chào ace trong diễn dàn. Theo như tìm hiểu của mình thì hiện nay trồng gừng ddem lại hiệu quả kt khá cao.
1Ha cho thu từ 40-80 tấn gừng.
Giá gừng thị trường giao động từ 10-60k/kg tùy thời điểm.
Vậy tính vs giá rẻ nhất 1ha sẽ cho thu khoảng 400tr- 2.4t.
Liệu những phân tích trên của mình có đúng k nhỉ.mong mọi người cho ý kiến đóng góp.

Chào ace trong diễn dàn. Theo như tìm hiểu của mình thì hiện nay trồng gừng ddem lại hiệu quả kt khá cao.
Liệu những phân tích trên của mình có đúng k nhỉ.mong mọi người cho ý kiến đóng góp.
Trồng ra gừng nhiều như thế mang đi đâu nhỉ?

Cty bánh kẹo.cty dược liệu.xuất khẩu.thị trường bán lẻ ..... chỗ e đất canh tác it.mỗi gd có từ 3-7 sào bắc bộ.e nghĩ trồng ra có thể tiêu thụ dc hết..e chỉ thắc mắc là k bít năng suâts cí ddạt dc như e nêu k? Vì mình cug chỉ ddi tham khảo các ngồn trên mạng.ai có kinh nghiệm trồng gừng có thể chia sẻ cùng???

Tính ở mức độ kém nhất đi, đc 300g/khóm sau 9tháng nhé. Còn giá thì tùy thời ,nhưng mà giá thấp nhất mà bạn nói là 10k thì tôi chỉ hy vọng mỗi giá đó khi gừng thu hoạch thôi. Có lúc giá có 2,5k đến 5k/kg thôi nhé. Và năm nay hy vọng hay thất vọng thì...

Tính ở mức độ kém nhất đi, đc 300g/khóm sau 9tháng nhé. Còn giá thì tùy thời ,nhưng mà giá thấp nhất mà bạn nói là 10k thì tôi chỉ hy vọng mỗi giá đó khi gừng thu hoạch thôi. Có lúc giá có 2,5k đến 5k/kg thôi nhé. Và năm nay hy vọng hay thất vọng thì...
Dự báo giá gừng năm nay và nắm tiếp theo rớt thê thảm nhé .
5 K/ KG .

Năng suất có thể dự báo khá chính xác, trừ bão
lụt, hạn hán, nhưng giá bán thì khó dự đoán lắm.
Bà con chúng ta nên lập ra một hiệp hội gừng,
để những ai trồng gừng đăng ký số diện tích trồng.
Khi diện tích lên quá ngưỡng nào đó theo kinh
nghiệm, thì hiệp hội có quyền cấm trồng gừng.

các bác trồng gừng mà chẳng hiểu gì cứ lao vào thì chết %. trừ với diện tích nhỏ. nếu quy mô lớn thì may rủi tùy giời, thiên hạ dịch bệnh chết hết mà mình không bị thì mới có cửa sống. nói thật các bác thông cảm !
lý do : cả nước đều cho thu hoạch trong khoảng 3 tháng ...các loại gừng. câu trả lời : thời điểm này gừng ta 26-30 triệu/tấn, gừng trâu25- 30 triệu/tấn. bác nào có bán em mua, có thể ký hợp đồng theo tháng ,hoặc ba tháng, ai có ?
mấy người có kinh nghiệm năm nào cũng trồng ? mấy người hiểu về cây gừng hay thấy nghe năng suất là lao vào trồng ? chưa kể giống ở đâu, bón gì, phun gì, chi phí hết bao nhiêu để cho ra một tấn ?
nói như chủ thớt là người ta trồng cho thu 80 tấn nhưng nếu chi phí hết 79 tấn thì sao ? nhiều tấn đôi khi chẳng có ý ngĩa gì...
những vấn đề rủi ro mà có thể kiểm soát được các bác cũng mù tịt không tìm hiểu.
chỉ như vậy đủ trăm đường chết cả trăm, chưa nói nững vấn đề không kiểm soát được.
đầu ra với cây gừng thì rất lớn một phép tính rất đơn giản, các bác cứ hỏi bà xã xem một tháng bếp nhà mình mua mấy lạng gừng nhân với số gia đình việt nam là ra ngay, chưa kể mứt, kẹo, trà,bột, tinh dầu, xuất khẩu. kho lạnh nào chứa nổi ?
vừa rồi có anh chị hàng xóm nhà mình rất hoàn cảnh, mình cấp cho 50kg gừng giống cùng đợt với bác @ngọc hưng và @Biến rác thành đặc sản và hẹn khi nào thu hoạch thì trả tiền giống. Nhưng vợ trồng anh chị này trồng chỉ lên được vài cây lèo tèo trong khi của hai người kia lên rất đẹp. thế là làm phúc phải tội !
đành an ủi là tại giời...thực ra họ trồng nhưng chỉ tưới có hai lần với lý do còn bận đi phu hồ...
đã có bác nào tìm hiểu, suy nghĩ sao cho để trồng cho ra sản phẩm khi thu hoạch người khác cho 5 tấn, mình cho 7 tấn, người khác chi phí hết 7 đồng mình hết 5 đồng, người khác bán 5 đồng mình bán 7 đồng ?
hai đen một đỏ rút đỏ ăn tiền thì cũng ổn, nhưng cả 3 đều đen vẫn rút để nhỡ được đỏ thì chịu các bác.
Năng suất có thể dự báo khá chính xác, trừ bão
lụt, hạn hán, nhưng giá bán thì khó dự đoán lắm.
Bà con chúng ta nên lập ra một hiệp hội gừng,
để những ai trồng gừng đăng ký số diện tích trồng.
Khi diện tích lên quá ngưỡng nào đó theo kinh
nghiệm, thì hiệp hội có quyền cấm trồng gừng.
ở việt nam bất kể hội j mà không được nhà nước cho phép là phạm luật bác nhé, vào kho ngay đấy.

Cám ơn bài của bạn, có đầy đủ mọi chiều
để tham khảo, suy ngẫm.

Việc hiệp hội, ý tôi nói là được nhà nước
cho phép và ủy quyền. Ở Mỹ có vài hiệp hội
được nhà nước ủy quyền, và nó có thể bắt
các kinh doanh phải đóng cửa một thời gian,
đóng cửa hẳn, phải đền hàng triệu đôla, ví dụ
FDA có quyền rau trái, thức ăn và thuốc men.

Cám ơn bài của bạn, có đầy đủ mọi chiều
để tham khảo, suy ngẫm.

Việc hiệp hội, ý tôi nói là được nhà nước
cho phép và ủy quyền. Ở Mỹ có vài hiệp hội
được nhà nước ủy quyền, và nó có thể bắt
các kinh doanh phải đóng cửa một thời gian,
đóng cửa hẳn, phải đền hàng triệu đôla, ví dụ
FDA có quyền rau trái, thức ăn và thuốc men.
"bầu trời việt nam" khác "bầu trời mỹ" nhiều lắm nếu được nhà nước cho phép thì sẽ có quan chức lãnh đạo, thì hội viên phải nộp lệ phí ( tiền bảo kê) rồi các lãnh đạo, vợ con lãnh đạo sẽ có chân, có điều kiện để đầu cơ, áp phe...còn chết hơn
bầu trời việt nam "phải" tối lắm để "phải " "đảng" soi đường. tối đến nỗi bác phải "sợ" bỏ chạy còn gì ?!...

Nếu có cổng ty bao đầu ra thì tốt nhất, có cổng tỷ nào ko ah, nếu có trồng 2 hec

theo như em nhớ thì sản lượng gừng chỉ đạt khoảng 3-7 tấn/ha thôi chứ. mà giá gừng ở chỗ e thì lúc thấp nhất 3k/kg cao thì 15k/kg.

Gừng o chỗ mình gía bán buôn là khoảng 30k/kg tại chợ đêm phạm ngũ lão.tp nam dịnh nhé

công ty mình bao đầu ra với "giá thị trường".
giá 30 các bác nhé.
bạn @hoangtungvfu có thể bán giúp mình không ? tất nhiên mình sẽ chuyển cho bạn giá để bạn có lời.
giá bạn đưa ra là câu trả lời cho chủ đề.
với 7 tấn /ha thì đã là 210 triệu.
làm đúng, đầu tư tốt là 30 tấn...? còn đòi hỏi gì nữa các bác,
lấy 20 tấn / vụ là quá ổn rồi. vấn đề là bán lúc nào, lúc nào có bán.

Tất nhiên vs thị tr tiêu thụ lẻ thì chỉ bán dc số lượng it.mình da di khảo sát tại day.mỗi ngày chỉ tiêu thụ khoảng vài tạ.

Bạn nhận định giá sai rồi, già từ 10.000 - 60.000 là sai rồi.
Giá năm 2012 tại ruộng là 4.000.000 đ/ tấn. Quy luật giá gừng 3 - 4 năm lặp lại một lần. Dự báo năm nay giá 4.000.000 đ/ tấn mà rất khó bán.

Bạn nhận định giá sai rồi, già từ 10.000 - 60.000 là sai rồi.
Giá năm 2012 tại ruộng là 4.000.000 đ/ tấn. Quy luật giá gừng 3 - 4 năm lặp lại một lần. Dự báo năm nay giá 4.000.000 đ/ tấn mà rất khó bán.

Back