Trục trặc trong nuôi trùn quế

Kính mong các thành viên có kinh nghiệm giúp đỡ tôi vấn đề gặp phải trong quá trình nuôi trùn quế :
Trùn quế tôi nuôi đang phát triển bình thường thì hôm qua kiểm tra các ô nuôi, tôi giật mình vì thấy lượng trùn quế trong hai ô bị ít hẳn đi so với các ô khác. Các điều kiên nuôi ở các ô đều như nhau và không có sự khác biệt lắm suốt cả năm nay. Bình thường thì moi lên một chút là trùn lúc nhúc đỏ rực, bây giờ ở hai ô trên trùn chỉ thấy lưa thưa. Moi sâu xuống cũng chẳng thấy trùn đâu mà chỉ thấy con dế trũi (loại dế có cặp càng phía trước rất khỏe). Mỗi lần moi đều thấy 1-2 con. Tôi nghi ngờ "thằng này" nhưng vẫn phân vân... vì trước kia cũng thấy ( ít hơn) và trùn vẫn phát triển tốt. Vậy theo các bác có kinh nghiệm thì liệu có phải là dế trũi ăn hết trùn không? Nếu phải thì cách trị thế nào cho hiệu quả. Có người bảo tôi dùng thuốc sát trùng trừ sâu là diệt hết, nhưng như thế thì trùn cũng "ô hô ai tai" luôn mất.
Rất mong sự giúp đỡ của mọi người, tôi chân thành cảm ơn.

Giun nhà mình có hiện tượng thỉnh thoảng có một vài con trắng toàn thân mong mọi người chỉ giúp nó bị sao vậy ạ.

Em là newbie, tiện mấy ace hỏi về vấn đề trùn quế, em cũng có 1 vấn đề cần hỏi, vì em đang tập tành nuôi. Trong cái chuồng nuôi trùn của em, có rất nhiều con màu cam cam, đỏ đỏ nhỏ li ti, chạy nhanh, nó có phải con ấu trùn con hay ko ạh, tại khi em chuyển về 10kg sinh khối xin dc của người ban, thấy có rất nhiều, sau 10ngày thì ko thấy, chỉ có trùn lớn nhưng ít dần. Rồi em bỏ phân bò tươi vào, trùn lớn lại bì tới, rồi lại có mấy con nhỏ đỏ li ti đó, giờ thì kiểm tra lại, còn có hơn 10 con mẹ, mấy con nhỏ nhỏ đỏ li ti cũng ko còn nữa. Mấy con đó nhỏ li ti, chạy nhanh, như bông cỏ á!

Back