ÚM LỒNG & ÚM TRẤU

• Thread starter nguyenxuanhai
  • Ngày gửi
đang có 2 cách úm gà con.
1 là úm trấu, 2 là úm trên lồng (trên sàn). hai cách này cách nào đạt hiệu quả hơn? ai có kinh nghiệm góp ý kiến với mình với.

trong giai đoạn úm gà nhiệt độ là rất quan trọng nên úm trên sàn hay úm trên nền thì phải đảm bảo điều này!
mình sẽ phân tích cho bạn về 2 phương pháp để bạn tự lựa chọn nhé:
- Úm trên nền chấu: gà được giữ nhiệt tốt hơn nhưng phải dọn chuồng nhiều, tốn tiền chấu. Nhưng không phải đầu tư sàn. Có một cách khắc phục đó là dùng chế phẩm sinh học để vừa cho ăn vừa rắc vào chất độn chuồng đảm bảo chuồng khô thoáng giảm có mùi, khí độc (15 ngày hoặc 1 lần úm mới phải thay chấu).
- Úm trên nền sàn con gà sẽ bị lạnh bụng vì gió lùa chi phí cao hơn vì phải làm sàn. đổi lại ít phải dọn chuồng. nhưng khí độc vẫn nhiều. chỉ áp dụng khi gà lớn. để hạn chế mùi nên vẫn phải dùng chế phẩm sinh học.
Kết luận: Nên úm trên nền chấu. Chăn nuôi ta nên tính đến chi phí và hiệu quả mang lại

úm trên nền trấu sử dụng che phẩm n101 và sàn mình đều làm qua và hiệu quả thì trên sàn vẩn hơn
-trên nền trấu mùi hôi .máng ăn uống lúc nào củng dín trấu rất dơ lúc trời nắng thì rất nóng nền,dể mắc bệnh càu trùng và đường hô hấp do bụi.cám rơi vải ra nền tạo mùi hôi khó chịu ôi móc và gà con ăn vào thì nguy to.
-theo mình trên sàn là ok nhất .lúc trời lạnh dùng bạt vây kính từ đáy nền lên tới chuồng um để khởi lạnh bụng trời nóng thì tháo bạt hoàn toàn,cách này chủ động động được nhiệt độ úm,làm sàn nên cao tí để dể cào dọn dưới đáy nền lót mùn cua và trấu.
chỉ lót trấu và mùn cưa thông thường thôi không cần phải dùng chế phẩm vì giai đoạn úm gà ăn rơi vải thức ăn nhiều tạo mùi hôi rất khó chịu nên thường xuyên dọn chuồng để tạo thông thoáng chuồng,giúp gà hạn chế 1 sô nguy cơ bệnh về hô hấp cầu trùng vv

Last edited by a moderator:
Mình thường úm gà trên lồng 2 tuần đầu trước khi thả xuống nền trấu nuôi gà thịt.

Úm trên nền lưới là tốt nhất rồi, gà con sẽ ko ăn phân của nhau, nếu có bệnh cũng ko lây lan, vây bạt đúng thì sao lại sợ gió lùa làm gà lạnh bụng, nếu có điều kiện thì sàn lưới ok.

Mình trước dùng lồng nuôi chim bồ câu...lót thêm lưới sắt mắt nhỏ để chân không bị thụt ... Dưới nền chuồng bồ câu là máng hứng phân ... chuồng nhiều tầng ( 5 tầng) .. thắp bóng đèn ở chính giữa ... dùng bạt xanh phủ quanh ... tầng trên là khay hứng phân của tầng trên ... đừng nói là lạnh bụng mà nóng quá trời luôn ... các bạn nuôi gà dùng chuồng câu xếp tầng để úm mình thấy tiện nhất đấy ... dễ quản lý,dễ phân loại,nhiều lứa khác nhau,tiết kiệm diện tích,vệ sinh khay phân dễ dàng,thiết kế được máng uống tự động nữa là nhàn lắm ... ngày chỉ đổ cám vào máng . Phân gà con bé nên lọt qua lưới hết

- Mình từng úm trấu nhưng theo quan sát thấy , chỉ nên úm trên dưới 10 ngày thôi, sau 10 ngày nó ăn nhiều nghịch phá đào bới , trấu bẩn , hôi , nước , máng ăn toàn phân lẫn trấu . Gà thì con chảy nước mắt , con thì ướt bụng .
=> nên úm trên lồng , như bác NuoiDe nói là OK đó bạn, mua mấy tấm thép giống chuồng chim về , rồi ghép nó lại , nếu dài thì làm khung = sắt 1 , rất rẻ . Để cái lồng đó vào khu bạn úm ( Lán , nhà , kho , Quây cót ...v.....v...) , Có khi 1 tháng chỉ thay 2 lần độn lót thôi, độn lót bạn làm = cát khô, hút ẩm tốt lắm, 3 ngày lại rải 1 lớp cát mỏng lên , cuối tháng chỉ cần hốt đổ đi

Em hỏi cái. Lưới thép dánh úm gà đó. Mình đi mua thì hỏi người ta loại gì. Hay phải đi chỉ chỉ người ta vậy? Ai cso hình ảnh khi úm gà bằng lưới thép đó post lên anh em xem biết với

bạn ra ngoài quán bán vật liệu xây dựng hỏi mua lưới sàng cát về là ok. 25k /2m2 mà bằng inox hẳn hoi

Lưới inox 1x1 giá tầm 40k 1m2.
Bạn mua lưới mắc cáo bọc nhựa 20k ko bọc nhựa 15k
Mà ở qtri mùa này ko nên dùng sàn lưới.
Thêm một Nhược điểm của nuôi sàn là gà không đẹp lông tỉ lệ cắn mổ cao hơn nuôi nền...
Muốn nuôi thì úm nền trấu 10 ngày đầu rồi chuyển lên sàn ko làm ngược lại

Em hỏi cái. Lưới thép dánh úm gà đó. Mình đi mua thì hỏi người ta loại gì. Hay phải đi chỉ chỉ người ta vậy? Ai cso hình ảnh khi úm gà bằng lưới thép đó post lên anh em xem biết với
Bạn có thể hỏi mua lưới chì(1,2x1,2)
truy cập website gagiongvitgiong.com.vn để có thêm thông tin hữu ích!

úm trấu giúp giữ nhiệt tốt..lông mượt,tơi xốp.úm trấu gà hay gặp cầu trùng,úm lồng hay mắc thương hàn..vài lời góp ý cùng bạn

sau khi thu thập ý kiến của mọi người mình đưa ra thiết kế chuồng úm như sau:
làm sàn cây đóng dày 2cm, khi gà con 1 đến 15 ngày dùng lưới cước nhỏ như lưới mùng phủ lên sàn cây, đổ trấu lên úm trên nền trấu trước, sau 15 ngày thả vườn (tránh bị cắn mổ), rút lưới trấu cho ngủ trên sàn. mùa mưa vừa rồi mình úm trên lồng khí độc nhiều, cắn mổ => bệnh thương hàn & CRD => gà còi 50%. úm trấu vào mùa mưa có cách đất ( giữ nhiệt độ gà tốt ko lạnh bụng), mùa hè úm trên lồng thoáng mát đạt hiệu quả. mình định làm chuồng úm 15m2 cho 500 con đến 35 ngày, rồi chuyển sang chuồng gà hậu bị. mọi người thấy mật độ vậy có chật lắm ko?
cảm ơn mọi người đã góp ý.

- Mình từng úm trấu nhưng theo quan sát thấy , chỉ nên úm trên dưới 10 ngày thôi, sau 10 ngày nó ăn nhiều nghịch phá đào bới , trấu bẩn , hôi , nước , máng ăn toàn phân lẫn trấu . Gà thì con chảy nước mắt , con thì ướt bụng .
=> nên úm trên lồng , như bác NuoiDe nói là OK đó bạn, mua mấy tấm thép giống chuồng chim về , rồi ghép nó lại , nếu dài thì làm khung = sắt 1 , rất rẻ . Để cái lồng đó vào khu bạn úm ( Lán , nhà , kho , Quây cót ...v.....v...) , Có khi 1 tháng chỉ thay 2 lần độn lót thôi, độn lót bạn làm = cát khô, hút ẩm tốt lắm, 3 ngày lại rải 1 lớp cát mỏng lên , cuối tháng chỉ cần hốt đổ đi
Dùng phân đó trồng cây cũng tốt lắm

tôi thì nuôi ít 100 con ak nên tôi nuôi trên lòng nhưng nền lòng lót trấu và rãi balasa N01 .Trước khi thả gà thì trấu cũng phun xác trùng luôn. úm trong 2 tháng thấy gà ok

Back