về quê nuôi gà.

• Thread starter GA NHA NONG
  • Ngày gửi
Các bạn mình gọi thế tuy là hơi thất lễ vì anh em trong diễn đàn đều là nhưng người lớn tuổi hơn mình, thông cảm vì tính mình tự nhiên vậy đó.
năm nay mình 27 tuổi mới cưới vợ được nữa năm. sau 4 năm lăn lộn ở sài gòn (2 năm học nghề sửa chữa máy inmáy tính và 2 năm ra làm chủ một trung tâm nhỏ). cuộc sống ở sai gòn rất khó khăn chỉ lấp đủ cuộc sống qua ngày, cái cốt lõi là không làm giàu được với một nghề kỹ thuật như mình, cho nên:
Mình đang suy nghĩ về quê lập nghiệp, cụ thể là lập một trang trại gà với hình thức nuôi gà thả vườn với vốn ban đầu khoản 10 triệu đông. cái thuận lợi là đất nhà mình nằm cách xa dân và khá rộng ( gần 2ha ).
:9^:MÌNH MONG ANH CHỊ EM NHỮNG NGƯỜI ĐÃ VÀ ĐANG ĐI TRÊN CON ĐƯƠNG NÔNG NGHIỆP NÀY HÃY CHO MÌNH MỘT LỜI KHUYÊN CHÂN THÀNH. THÀNH THẬT CẢM ƠN MỌI NGƯỜI.

Chào bạn! MUCIN0989371398!
Trong chăn nuôi đầu ra và vốn vẫn là trăn trở. Nên mình cũng như bạn nuôi khoảng 500 gà thịt /lứa nhưng mình tính rất kỹ:
- Chọn con giống gì? ở đâu?
- Nuôi ở thời điểm nào để ít bệnh và lớn nhanh lại dễ bán
- Làm sao hạn chế tối đa chi phí đầu vào: con giống, thức ăn, dụng cụ thiết bị chuồng trại,...
Thực tế mình đều "gặp may"... bằng cuốn sổ nhật ký hàng ngày về chăn nuôi gà cho mình kinh nghiệm dần dần. Chắc bạn cũng vậy, nói rõ hơn để anh em học hỏi nhé!
Chúc bạn sớm quay lại và nở nụ cười thành công!

đăng ký hoài không được nên mới làm nit mới. hic
bạn ơi võ công thì chưa bằng ai đâu. kinh nghiệm thì có nhưng đếm trên đầy ngón tay thì được.
về quê nuôi gà sau 3 đợt nuôi mỗi đợt 400con kết quả lỗ trắng máu -> đứt vốn luôn.
có rất nhiều yếu tố chủ yếu là thị trường tiêu thụ và chuồng trại còn bệnh dịch thì đã có diễn đàn hổ trợ rồi, khi mới về là bắt tay vào làm ngay (vì không có việc ở quê) cho nên chuồng trại sơ xài -> gà nuôi chậm lớn, chưa nuôi lần nào mà bắt tay vào 400 con -> phát sinh không tính trước được, nuôi vào những tháng gà mất giá -> kêu bán không ai mua... bây giờ không còn con gà nào, bản thân đi làm đá rồi kiếm tiền nuôi tiếp hy vọng sẽ khả quan hơn. tại không có thời gian nên ít lên mạng mong bạn thông cảm.
khi nào có thời gian tôi sẽ viết một bài những thất bại của mình với vai trò là '' bỏ phố về rừng''.
thank.

chúc mừng pạn vì đã liên tiếp 3 lần thất bại, thảm hại, và pạn vẫn mún quay lại nghề nuôi. Chắc pạn đã có đầy kinh nghiệm rồi phải không, pạn có thể chia sẽ những thảm bại của pạn cho mình piết được không? Piết để mà tránh thoi.. Tks nhjều... Mà mình thắc mắc là tại sao đã chăn nuôi mà pạn làm chuồn trại quá sơ sài như thế, mà khôg pjết pạn xây chuồn đúng quy cách không? Chăn nuôi thỳ phảj dựa vào yếu tố Thiên Thời, phải piết lúc nào tăng đàn, gjảm đàn..

Để mà nói lý thuyết thì phải nói rất nhiều nhưng trong thực tế thì ngược lại liệu mình có thể làm như lý thuyết? liệu bản thân có dự đoán hết những phát sinh không mong muốn? cũng như đã có câu '' con đường xa nhất là từ cái đầu đến cái tay''.
Với vai trò ''bỏ phố về rừng'' như mình nói riêng và các bạn cùng cảnh ngộ nói chung ( có thể các bạn khác có điều kiện hơn mình), với số vốn ít ỏi (mình chỉ có 10trieu) thì nếu đầu tư chuồng trại một cách bài bản thì coi như hết vốn -.> xây dựng sơ xài, chính vì cái sơ xài này sẽ dẫn đến thất bại không đáng có ví dụ:
bệnh cầu trùng tai đi tái lại liên tục -> đàn gà tăng trưởng chậm, những cơn mưa đầu mùa hay vào mùa mưa bệnh dịch xảy ra không trở tay kip -> hao hụt số lượng...
Thật ra mỗi địa phương có mỗi cái giá khác nhau, có ai dám đoán được đợt tết vừa rồi 65k/kg? và quê mình chỉ ăn gà kiến (gà ta thuần chủng, không lai nòi), nếu nuôi gà ta thuần chủng thì mốc thời gian 4 tháng không phải là khoảng thời gian lý tưởng để xuất chuồng mà nó còn có thể hơn. và hơn hết chỉ có bán cho thương lái.
Mất trộm, nếu họ thương mình thì sẽ bắt vài con nhậu chơi nếu ghét họ bắt luôn cả đàn. có thể các bạn canh giỏi hơn mình nhưng nói thật mình treo một cái võng ngay cổng chuồng gà, trên đầu võng móc 1 con chó vậy mà sáng ra mất 20 con gà còn mình ngủ ly bì rồi con chó ngậm cục xương ngủ đến ngày mai mới dậy.
mình đã có gia đình nếu chỉ trông vào con gà thì có lời thì vẫn phải lỗ.
Các bạn ai đã và đang trên con đường ''bỏ phố về rừng'' hãy tính thật kỹ. Tuy nhiên tấm bằng đại học không phải là tất cả cho sự nghiệp.
thân.
--------

chúc mừng pạn vì đã liên tiếp 3 lần thất bại, thảm hại, và pạn vẫn mún quay lại nghề nuôi. Chắc pạn đã có đầy kinh nghiệm rồi phải không, pạn có thể chia sẽ những thảm bại của pạn cho mình piết được không? Piết để mà tránh thoi.. Tks nhjều... Mà mình thắc mắc là tại sao đã chăn nuôi mà pạn làm chuồn trại quá sơ sài như thế, mà khôg pjết pạn xây chuồn đúng quy cách không? Chăn nuôi thỳ phảj dựa vào yếu tố Thiên Thời, phải piết lúc nào tăng đàn, gjảm đàn..

Bạn ơi nếu bạn biết được yếu tố ''THIÊN THỜI'' thì không cần chăn nuôi chi cho khổ. còn ''tăng đàn, giảm đàn'' xin các vị tiền bói nuôi gà lâu năm có ai trả lời giúp tôi câu hỏi này?
chân thành cảm ơn.

Last edited by a moderator:
Em nghĩ là nếu có ít vốn (<100tr) thì không nên nuôi gà, mà thường suy nghĩ của những người ít vốn thường nuôi gà thả vườn vì nghĩ rằng không tốn nhiều tiến thức ăn nhưng các anh chị không biết là gà thả vườn không phải là dễ nuôi, nếu có kỹ thuật tốt thì hiệu quả sẽ khá cao nhưng không có kỹ thuật thì sẽ rất dễ bị thất bại.Em nghĩ là anh tạm thời nuôi thí điểm khoảng 20 con gà thả vườn lấy kinh nghiệm trong khi đi làm công để gom vốn.

Last edited by a moderator:
Vẫn còn tiền mua vỡng để canh gà là vẫn chiến đấu tiếp được bạn ạh. Mình cũng đang vào thế của bạn đây, tuy nhiên mình mới xỏ một chân thôi và cũng mới bắt đầu làm 1 tháng

cảm ơn bạn nhưng cho mình hỏi theo bạn thì với số vốn ban đầu như thế mình có nên lập một trang trại nhỏ ko? rất cần ý kiến từ mọi người.
đối với vốn 10tr thì bạn chỉ nuôi dc nhỏ lẻ,10tr thì chỉ nuôi tối đa là 150c,theo mình bạn phải cố gắng hết mức có thể để đầu tư dc đàn 150c đầu tiên,vì nó là bàn đạp để bạn nâng lên thành 250c trong lứa kế tiếp và nâng lên từ.100c gà nuôi thả vườn 3 thang 15 ngày hao khoảng 8tr->9tr rồi,chưa tính chi phí điện nước,máng ăn máng nước và làm 1 cái chuồng nhỏ nhỏ xinh xinh nữa.chúc bạn mau thành công.

Chào bạn GA NHA NONG, trước tiên mình rất hiểu và cùng tâm trạng với bạn, và đúng với hoàn cảnh của bạn bây giờ, nên mình xin chia sẽ với bạn thực tế của mình để bạn hiểu thêm.
1, mình đang làm việc khá tốt cho một công ty tại địa phương nhưng do hướng mở sau này mờ mịt, cộng với áp lực công việc nên mình đã quyết định thôi việc( cái này bị dèm pha dữ lắm vì quan niệm học cho lắm về nhà nuôi gà) cách đây 1 tháng và cùng ước mơ làm giàu từ con gà ta thả vườn.
2, vốn đầu tư bạn đầu của mình cũng tương đối giống với bạn đấy! khoảng hơn 10 triệu thôi, và đã bắt đầu vào sự nghiệp làm giàu, hehe
- đầu tư chuồng trại khoảng gần 30m2, tận dụng mọi thứ trong gia đình chi phí khâu này khoảng 3,5 triệu
- mua lưới( vườn thả khoảng gần 200m2) và các vật dụng khác( đèn, chổ để thức ăn thức uống, dụng cụ úm gà giai đoạn đâu) khâu này khoảng 1,3 triệu
- thức ăn và vaccin bàn đầu(sau này chưa tính) khoảng 500k
- thả 200 con nuôi thử nghiệm hết 2,3 triệu
Như vậy tổng cộng là bao nhiêu rồi nhỉ?
- thêm nhiều khoản không tên không tuổi khác, bác có thể tự tính lấy nhé.
Hiện tại mới đàn gà có mấy ngày tuổi thôi, do chưa hiểu nhiều về lĩnh vực này nên đang rất lo lắng vì phát sinh đủ thứ trong khi nuôi, bạn cũng cần lưu ý vần đề này nửa.
3, đầu ra thế nào thì cũng chưa biết chắc...?
mọi thứ vẫn đang nằm phía trước, hi vọng mọi điều suôn sẽ.
Trên đây là thực tế mà mình đang trải qua, chúc bạn thành công
mình đang sắp bắt đầu nuôi. sang năm tiến hành bác này tính giống bản kế hoach em vạnh ra hôm qua quá hehe
Mấy bác có kinh nghiệm chỉ em với

Last edited:

Back