Vườn lan của Caremvn ^.^

caremvn

Có kinh nghiệm
Một số hình ảnh Túy Lan Viên của Caremvn lúc mới trồng ... Chắc không đẹp bằng vườn lan nhà bác Exciter. Hiện giờ đã ra hoa rất nhiều, mai chụp post lên sau ...

Khuôn viên trước sân nhà ..

Dây Hồ Liêm Đằng

Còn post tiếp ...

Cây Renred Kalsum nhà em chuẩn bị ra hoa, ngày nào cũng ra nhìn ... nhìn hoài ko chán ...

Dây Tigon cũng bắt đầu khoe sắc ... 1 cái hàng rào bình thường ngày nào.

Hoa tỏi cũng bắt đầu hé nụ ...

Sau một tháng dưỡng thương, hình như cây cỏ cũng hiểu được tâm trạng của khổ chủ, chớm nở những chuỗi vàng rực rỡ

Ý tưởng vừa làm trong khi ở nhà dưỡng thương .... làm có 1 tay đó nha các bác ...nay nó bắt đầu nẩy lộc ...

Dạo một vòng quanh nhà thêm một lần nữa ... vẫn còn ngổn ngang những công việc đang còn lỡ dỡ ... hix .. vỉ cái xương chưa lành.

Hẹn các bác qua tết, làm 1 vườn lớn hơn.
Xương còn đau, chưa thể làm tiếp được ...

Last edited:

khucthuydu

ĐT/zalo/fb: 0948.101010
Quá tuyệt ! Khung cảnh sống thân thiện, mát mẽ và gần gủi với thiên nhiên và cũng ít bon chen nữa.

Bao người ước mơ được như thầy giáo quá hehe.....

A-Z

Nhà nông nghiệp dư
Vườn lan nhà bác caremvn đẹp thật! Sau này mong có dịp để đc bác chỉ giáo nhé.

detunhanong

Thành viên mới
các bác này có vườn hoa đẹp quá, đúng là nông dân @, bác cho e hỏi cái cây dây leo rủ xuống như bức rèm là cây gì vậy ạ,

phamtrancongcrao

Nhà nông nghiệp dư
vườn lan của bác đẹp quá đi chứ. xung quanh nhà trồng được như vậy thì còn gì bằng, em cũng có ước mơ giống bác, hi hi.

Túy lan viên của bác rộng kinh thật,nhìn cứ như các vườn lan kinh doanh ấy...cái này mà bác xây thêm cái hồ nước với hòn non bộ bên trong nữa là tuyệt cú mèo....chúc bạn có vườn lan đẹp.....

nuoide

thanquangninh.vn
Nông dân @
Nhà bạn rộng rãi thích thật đó ...

caremvn

Có kinh nghiệm
các bác này có vườn hoa đẹp quá, đúng là nông dân @, bác cho e hỏi cái cây dây leo rủ xuống như bức rèm là cây gì vậy ạ,
thật sự em không bít nó là dây gì, nhưng seach trên gu gồ, thấy tên là Liêm Hồ Đằng ---- tên nghe xấu hoắc ^_^
---------------
Túy lan viên của bác rộng kinh thật,nhìn cứ như các vườn lan kinh doanh ấy...cái này mà bác xây thêm cái hồ nước với hòn non bộ bên trong nữa là tuyệt cú mèo....chúc bạn có vườn lan đẹp.....
Em còn đang tính làm nhiều nữa, đặc biệt là sưu tầm các loại dây leo, dây leo có hoa. Làm 1 vườn thượng uyển có 1 không 2. Hồ non bộ cũng đã làm rồi, nhưng phá bỏ rồi, vì nó chỉ chiếm diện tích, ngắm hoài chán không ai thèm ngắm nữa, nên quyết làm 1 khuôn viên 600m2 chỉ toàn là Hoa Lan. Hoa Lan nào cũng chơi, đặc biệt là lan rừng của VN, lào, CPC. Và dự định sang năm, phát triển 1 vườn lan Mokara, với diện tích 1ha.

Last edited:

A-Z

Nhà nông nghiệp dư
Bác caremvn hôm trước có nói là post tiếp hình ảnh về vườn lan nhà bác , mà sao vẫn chưa thấy post tiếp vậy. Bác làm e chờ dài cả cổ mà ko thấy bác post hình cho ae chiêm ngưỡng và học hỏi.

truongkhoi2004

Chẳng lẽ tiêu lưng ba vạn sáu
Đúng là cõi địa đàn. Tuyệt.
Bác lại biết tận dụng những vật liệu có giá thành thấp để làm vườn đẹp thế. chỉ có thể dùng từ Tuyệt

Ah. dây phủ xuống mình thấy còn có người gọi là dây nguyệt lão nữa.
Chờ những hình tiếp theo của bác

caremvn

Có kinh nghiệm
Rất cảm ơn các ý kiến của các bác, phần vì không có thời gian nhiều, thêm nữa là tai nạn gãy xương. Vẫn còn nhiều ý tưởng rất hay cho khu vườn của mình. Tự mình thiết kế, tự 1 mình làm lấy. Qua tết bắt đầu làm tiếp.

Vườn vừa mới làm xong cách đây 3 tháng, nên chưa cho ra hoa. Còn 2 tuần nữa, sẽ kích cho ra hoa đồng loạt để ... ăn tết.

Các bác xem có chỗ nào chưa đẹp, xin góp ý dùm. Thêm 1 chút ý tưởng từ ACE trong dd.

Last edited:
vườn của bác mà chơi lan rừng là số dách đó bác...
hàng rào mà trồng tigôn thì đẹp thật...trước đây nhà em cũng chơi tigôn ở hàng rào nhưng sau 1 thời gian chúng ra um tùm quá nên phá bỏ hết trơn...

caremvn

Có kinh nghiệm
Đang tìm chỗ để mua lan rừng. Bán theo đơn vị kg, chứ không mua từng bụi.
Đang có 1 nguồn hàng hoa Lan Thủy Tiên từ Lào mang về, khoảng 100kg.
Bác nào biết chổ nào bán lan rừng các loại ( bán theo kg) vui lòng chỉ chổ dùm ( Miền Nam nhé). em cảm ơn trước, hoa hồng sau ...hihi

caremvn

Có kinh nghiệm
Vườn lan của Caremvn đã " ngốn " hết khoảng bao nhiêu ...rồi vậy ?
Dạ có ghi sổ đàng hoàng ... hihi ... ngốn 86.570.000 VND :wacko:
---------------
vườn lan của bác đẹp quá đi chứ. xung quanh nhà trồng được như vậy thì còn gì bằng, em cũng có ước mơ giống bác, hi hi.
Nghe bác nói bác cũng có trồng Lan, vậy show vài tấm cho a/e chiêm ngưỡng với nà !

Last edited:

jen_ero

Nhanong.Com
Vườn lan nhà bạn carem thật tuyệt,nhà jen cũng có khoảng sân rộng ,nhưng phụ nữ thì chả biết làm như các bác đây đâu..

caremvn

Có kinh nghiệm
Vườn lan nhà bạn carem thật tuyệt,nhà jen cũng có khoảng sân rộng ,nhưng phụ nữ thì chả biết làm như các bác đây đâu..
Chắc tại cô Jen khim tốn thôi, chứ phụ nữ cũng có nguời làm dc việc lớn đấy thôi
Cô chủ vườn lan 10 tỉ đồng - Huỳnh Thu Hằng
19 tuổi, bỏ thi đại học, chưa một lần ra nước ngoài, vốn tiếng Anh lõm bõm từ thời đi học phổ thông thế mà Huỳnh Thị Thu Hằng lại dám một mình khăn gói sang Thái Lan học nghề trồng lan. Từ một vườn hoa lan ban đầu trên sân thượng nhà mình, Hằng đã tạo dựng cho mình một sự nghiệp trồng lan đáng nể là gần 3.000 cội lan rừng, trị giá gần 10 tỉ đồng.Tốt nghiệp phổ thông, Thu Hằng theo gia đình dời nhà về TP.HCM sống trong một căn nhà nhỏ. Nơi đó, Hằng vẫn tạo cho mình một vườn hoa mini trên sân thượng. Bắt đầu sự nghiệp... sưu tầm hoa lan bằng cách đi đâu, gặp bất cứ nơi nào có bán hoa lan Hằng đều mua mang về trồng. Chỉ trong thời gian ngắn sân thượng đã không còn chỗ treo lan. Những giò lan ra hoa càng làm cho Hằng thích thú. Được sự động viên của gia đình, cô quyết định đến Bình Dương thuê đất tạo cho mình một vườn lan. Hằng kể: "Lúc mới thuê đất, nơi này toàn là cỏ, mới nhìn vào là không muốn ở chứ đừng nói đến chuyện lập vườn". Chỉ trong vòng một tháng với vài người thợ, mảnh đất đã ra dáng một khu vườn với đầy đủ các giàn treo. Có vườn, Thu Hằng tiếp tục cuộc sưu tầm các loại hoa lan. Để có được những cội, giò lan treo trong vườn, Hằng đã tốn không biết bao nhiêu công sức, từ việc theo người lên tận Bình Phước, đến biên giới sát Campuchia tìm mua về. Hằng kể: "Khi chưa chuẩn bị xong các cội nuôi lan thì tôi nhận được tin có người bán cả mấy tấn lan rừng, bất chấp lời khuyên của mọi người tôi quyết định bỏ tiền ra mua. Và thế là gần một tháng, mọi người phải dầm mưa lựa từng cây lan bó vào gốc, nếu không làm kịp lan sẽ thối lá. Cũng nhờ lần đó mà vườn lan của Hằng đã có thêm hơn một ngàn cội".
Để có những cội nuôi lan, Hằng đã phải đi nhiều nơi, tìm mua những cây vú sữa đem về cưa ra làm cội trồng Lan. "Thấy nhà ai có cây vú sữa là vào hỏi xem người ta có bán hay không. Hình thành được khu vườn mình thấy vui lắm, vì đó chính là công sức, tiền của và niềm đam mê của mình" - Hằng tâm sự. Cả gia đình chẳng ai làm nghề trồng hoa nên khi vào nghề trồng hoa lan Hằng đã khá vất vả với những kỹ thuật chăm sóc. Hằng bắt đầu tìm đến các nhà vườn khác học hỏi kinh nghiệm. Không chỉ thế cô còn tìm đến trường ĐH Khoa học tự nhiên TP.HCM đăng ký các khóa học căn bản ngắn hạn để tiếp cận kỹ thuật trồng lan. Khi biết được các nhà vườn ở Thái Lan trồng rất nhiều lan và họ đã trở thành một trong những nước xuất khẩu lan hàng đầu thế giới, thế là Hằng khăn gói sang Thái Lan với hành trang là địa chỉ của một nhà vườn ở Bangkok. Sau nhiều lần "cùng ăn, cùng ở, cùng làm", Hằng đã tích lũy thêm được khá nhiều kiến thức về cách chăm sóc hoa lan.
(theo http://www.phonglanviet.com.vn)

Bài viết có nội dung tương tự