Xin Hỏi Trình Tự Cắt Cánh Chim Bồ Câu

• Thread starter cuoc song muon mau
  • Ngày gửi
Em mới vào nghề nuôi chim bồ câu. Nói là nghề nhưng chỉ nuôi vài cặp lấy kinh ngiệm. Bồ câu nhà em hay bay ra đồng ăn phải thuốc bảo vệ thực vật về chim lăn ra chết. Nay xin làm phiền hỏi các bác trong diễn đàn cách nào làm cho bồ câu không bay lên được (cách cắt cánh). Cám ơn các bác trước. Em xin chân thành cảm ơn!

Hehe, theo mình nghĩ để cho bồ câu không bay đi nữa thì chỉ có cách là nhốt chúng lại thôi.
Vì nếu cắt cánh thì làm sao chúng có thể kiếm thức ăn được? Mà đã cắt cánh để chúng không bay được thì tốt nhất là nhốt chúng lại thôi.
Chúc anh thành công nha. Tham quan thêm cách chăn nuôi bồ câu công nghiệp tại trang trại bồ câu Ngọc Điền - Củ Chi - TP.HCM.

Tôi có xem trên đài VTV2 cách nuôi bồ câu không bay được bằng cách cắt một bên cánh bồ câu ra ràng. Họ cắt ngay khuỷu cách, tức ngay khớp đầu tiên tính từ chót cánh. Tôi chỉ thấy họ cắt cánh chim ra ràng rồi để lại làm giống còn không biết có làm được trên chim lớn không ??. Bạn nhớ cắt một bên thôi, nếu cắt hai bên thì chim vẫn bay được. Vì cắt cánh chim không bay được nên phải làm bật thang cho chim lêm tổ đẻ. nhớ không để chó mèo vồ chim nhé vì không bay được mà.

Chúc bạn thành công !!!

Khi xưa nhà tôi mua chim về nuôi, thì buộc lông cánh,
rồi mấy hôm sau chúng quen chuồng rồi thì cắt dây ra
cho nó bay. Có người khâu lông cánh bằng kim chỉ, thì
ống lông bị thủng, yếu đi, dễ gãy lông.
*
Cách buộc không khó, nhưng phải tỷ mỷ kiên nhẫn.
Một người ôm chim, cầm một cánh xoè cánh ra như chim
bay. Một người đan sợi chỉ chập 3 chập 4 vào kẽ lông
ống, rồi xiết lại và buộc kỹ như chim cụp cánh. Làm
cả 2 bên cánh. Chim muốn bay thì giương cánh lên,
nhưng không thể giương ra được thì không bay nữa.
Nó làm vậy nhiều lần, rồi ít dần đi. Cho đến khi mình
cắt dây, nó giương được cánh, thì lại bay như xưa.
Buộc cánh cúng làm nó đớ đánh nhau đi.
*
Nếu cắt, thì cắt nửa lông, và cắt từ đầu cánh vào 3
đến 5 lông ống đầu cả 2 cánh cho đều. Chim bị cắt như
vậy vẫn bay sinh hoạt như thường, nhưng không dám bay
xa và bay cao cho đến khi thay lông, mọc lại lông mới.
*
Đó la 3 cách ngày xưa nuôi chim làm: tốt nhất là đan
sợi buộc lông đầu cánh, nhì là khâu mấy cái lông đó,
và ba là cát bớt chúng đi một nửa.
*

Cắt mỏ: Cũng giống như các loài gia cầm khác .Nếu nuôi nhốt mội đôi . Có những con bất trị . Luôn đòi đạp mái và mổ vào mắt con cái . Kết quả thường là máu me tùm lum . Cắt mỏ thì lúc nào cũng được chim ko chết đâu mà lo.

Cắt cánh máu chảy còn ít hơn ở mỏ . Mình cắt con già cũng ko chết đâu bạn . Cắt mỏ thì mình thử từ lâu rồi . Cắt cánh mình mới cắt được mấy hôm sau khi xem video trên mạng ... Chưa thả chim ra vì đây là chim già ko biết nó có bay được ko nữa . Chim non thì chưa thử vì dạo này bận đi bắn chim ham vui quá chẳng muốn làm cái quái gì nữa :lol:

Hehe, theo mình nghĩ để cho bồ câu không bay đi nữa thì chỉ có cách là nhốt chúng lại thôi.
Vì nếu cắt cánh thì làm sao chúng có thể kiếm thức ăn được? Mà đã cắt cánh để chúng không bay được thì tốt nhất là nhốt chúng lại thôi.

Link: http://agriviet.com/home/threads/59130-Xin-Hoi-Trinh-Tu-Cat-Canh-Chim-Bo-Cau#ixzz1ULllWJaX

Nuôi bồ câu thả như nuôi vịt cắt cánh nhàn hơn nuôi nhốt . Ở nông thôn mua lưới đánh cá về quây lại như nuôi vịt sau đó làm chuồng rải rác khắp vườn cây ăn quả là ok

xfsnme

Tôi có xem trên đài VTV2 cách nuôi bồ câu không bay được bằng cách cắt một bên cánh bồ câu ra ràng. Họ cắt ngay khuỷu cách, tức ngay khớp đầu tiên tính từ chót cánh. Tôi chỉ thấy họ cắt cánh chim ra ràng rồi để lại làm giống còn không biết có làm được trên chim lớn không ??. Bạn nhớ cắt một bên thôi, nếu cắt hai bên thì chim vẫn bay được. Vì cắt cánh chim không bay được nên phải làm bật thang cho chim lêm tổ đẻ. nhớ không để chó mèo vồ chim nhé vì không bay được mà.

Chúc bạn thành công !!!
Cám ơn bác. Em cũng xem trên vtv2. nhưng lúc cắt cánh thì lại không theo dõi được nên có một điều không hiểu là kĩ thuật cắt cánh như thế nào (Bấm sâu bao nhiêu, Bấm vào xương hay ở phần thịt...) Bác nào có Video thì up lên cho em xem với. Cám ơn các bác nhiều.

Chỉ cắt nửa lông ống, cách xa da thịt chim, gọi là cắt lông cánh.
Cắt cả xương cả thịt thì gọi là cắt cánh.
Chỉ để chim không bay được thì thiếu gí cách ma phải cắt cánh?
*

Bấm sâu bao nhiêu, Bấm vào xương hay ở phần thịt.

Link: http://agriviet.com/home/threads/59130-Xin-Hoi-Trinh-Tu-Cat-Canh-Chim-Bo-Cau#ixzz1UM56d6BL

đã là cắt thì phải đứt .Xương hay thịt phựt một cái là lìa rồi còn gì nữa . Bạn cứ đợi chim được từ 22-25 tuổi khi đó chim đã khoẻ . Lông vũ ở cánh chưa mọc quá nhiều vì vậy khi cắt ko vướng víu . Chọn điểm giữa khuỷu .cắt một phát con chim chỉ còn đoạn cánh trên . Phần phía dưới mất luôn. Chỉ cắt một cánh ko cắt hai cánh .

Phim mình có nhưng dài khoảng 112 MB . Tài khoản youtube của mình hiện bị nhà cung cấp cảnh cáo nên ko thể up video có độ dài quá 15 phút ..Nếu bạn chỉ cần xem đoạn có mục nói về cắt cánh mình sẽ cắt và up cho bạn xem .

Cám ơn bác. Em cũng xem trên vtv2. nhưng lúc cắt cánh thì lại không theo dõi được nên có một điều không hiểu là kĩ thuật cắt cánh như thế nào (Bấm sâu bao nhiêu, Bấm vào xương hay ở phần thịt...) Bác nào có Video thì up lên cho em xem với. Cám ơn các bác nhiều.

- chào bạn ,bạn cứ tự tin mà làm ( mình có làm rồi ok hết )

@ nhưng chú ý khi nuôi thả rong thì phải đảm bảo .

1/lưới rào báo vệ tốt ,tránh chó ,mèo

2/nền chuồng phải thật tốt vì chim đi lại nhiều rất dơ,( phải dọn dẹp phân thường xuyên vì đây là yếu tố rất quang trọng)

@ tấn thành chào thân ái bạn

Bổ sung đoạn video nói về cắt cánh

[video=youtube;7HV8uYf347o]http://www.youtube.com/watch?v=7HV8uYf347o[/video]

Cám ơn các bác đặc biệt là bác nuoi de và bác tanthanh. Vậy là em có thể mạnh tay thi hành án được rồi. Số là em định nuôi thêm ít gà sao nữa nhưng nge nói con này bay như chim nên em sẽ cắt cánh con này luôn để thả ra vườn cho ăn có. Nếu mà vây lưới 4000m2 cả trên không chung thì không nổi. Rất mong nhận được ý kiến đóng góp của các bác. Em cảm ơn.

Chim cắt cánh chỉ cần mua lưới đánh cá loại cước to bằng que tăm,kích thước mắt 2cm về quây tứ phía là được rồi ...Chỗ bạn có diều hâu không? Nếu có thì nên quây vì nhà mình thả bồ câu nhà cách biển 2km mà diều hâu nó lượn ghê quá trời luôn ...

--------

Tin buồn : Hôm nay chiều 8-8, Một chiến sĩ bồ câu 3 năm tuổi đời đã từ trần vì trò cắt cánh của nuoide ^ _^ . Có lẽ chỉ nên cắt khi bồ câu non như bác gì đó trong clip chia sẻ thôi ... Cắt cánh con trưởng thành vào ngày nóng như hôm nay . Máu chảy nhỏ giọt rồi chết . Mặc dù đã được tận tình cứu chữa bằng nước đá lạnh và thuốc sát trùng nhưng đồng chí bồ câu đã ko qua khỏi . Vô cùng thương tiếc đành phải ăn cháo chim BC <_<

Last edited by a moderator:
Nếu bạn muốn nuôi gà thả cho ăn cỏ, thì nuôi Gà Tây hơn nuôi Gà Sao.
Ngỗng cũng được. Nuôi Ngỗng và Gà Tây có thể 90% tự vặt cỏ ăn, chủ
chỉ cho 10% ngô đỗ bù thêm thôi.

Clip của bác nuôi dế hay quá .
Chắc mai mốt cũng cắt vài chục cặp rùi làm chuồng bự bự thả rong giống như gà mới được :D
Chỉ sợ là khi thả ra chuột nó gặm thì khổ hic hic
Trại e có nhiều chuột lắm, nhưng dạo này cũng bớt do e thả 2 con chó PQ của em ra nó bắt chuột hết :)
----------------------------------

Em nhớ trong clip kêu là cắt cánh chim ra ràng mà bác nuoide sao bác lại cắt chim 3 năm tuổi của bác thế hehehe

Last edited by a moderator:
hehe Thành công thì tốt còn ko thành công thì cũng tốt vì có cháo bồ câu ăn mà hehehe

Em muốn cắt cánh gà sao 20 ngày tuổi như vậy có được khộng bác nuôide và hiênbeo.

Cái đó thì e ko biết .Em đang tính thử với bồ câu nè.
Bác cứ cắt thử xem thế nào
Thử vài con sau vài ngày mà vẫn ko bị gì thì bác cắt nguyên một đàn lun.

Em thử rùi. Báo tin buồn luôn. Em lấy dao lam cứa một đường => máy chảy một đường => tính mạng đi một nẻo lun. hic. cái khủy từ đầu cánh rất nhiều mạch máu nên không thể giữ tính mạng. Có bác nào có cách nào khác không?

Back