Xin hỏi về cách chữa bệnh cho gà

• Thread starter nguyenvantuan5932
  • Ngày gửi
:lol: Nhà tôi luôi 100 con gà.Gà đang bị bệnh hỏi thì bác sỹ thú y cho biết bị cầu trùng ruột non.Tôi đã cho uống thuốc cầu trùng,nhưng không thấy chuyển biến.ai biết chữa bệnh chỉ cho tôi với.Nếu không thì tôi thất bát vợ la chết,XIN CẢM ƠN.:botay:ko chữa đc

:(chào bạn!lẽ ra bạn nên miêu tả rõ triệu chứng của gà,gà được bao nhiêu ngày tuổi?bác sĩ mổ khám thấy thế nào?và bạn đã dùng thuốc gì để điều trị?bệnh cầu trùng có thể gây bệnh ở mọi lứa tuổi.nhưng thường gặp ở gà từ 10-90 ngày.trong đó gà con ở lứa tuổi 18-50 ngày bị nặng nhất,chết nhiều nhất.nói ra thì dài dòng lắm.bạn cần phải hiểu cơ chế sinh bệnh;bệnh do khoảng gần 10 loại cầu trùng khác nhau kí sinh tren mỗi đoạn hay mỗi vùng ruột khác nhau của gà.(bạn nên mua sách về đọc)tôi chỉ nói cho bạn cách điều trị.hiện nay càu trùng thường ghép với ecoli,bạch lỵ,thương hàn,cRD,tụ huyết trùng,viêm ruột hoại tử,gumboro,newcastle,marek......trường hợp này có thể ghéo ecoli nhiều hơn!
cách nhận biết cầu trùng ghép ecoli:
do cơ chế phá vỡ cấu trúc niêm mạc ruột tạo điều kiện thuận lợi cho ecoli kế phát..gà lười đi lại,phân lúc đầu rắn sau ỉa chảy toàn nước,lúc đầu loãng vàng sau nâu thẫm lẫn máu.khi ghép vói ecoli thì gà ỉa ra toàn máu tươi.gà ủ rũ, tụm lại cánh sã xơ xác,ăn kém mắt nhắm nghiền và có triệu chứng thần kinh
sau 1-2 ngày số gà ỉa ra máu đen hoạc phân màu đen.một số có triệu chứng hen thở.nếu ko điều trị kịp gà chết nhanh.
bệnh tích:
điển hình là:viêm xuất huyết hoại tử ruột ở những vùng khác nhau,
-ruột phình to và thấy rõ các điểm trắng,đỏ xen kẽ
-ruột chứa nhiều dịch nhày như mủ hoặc máu tươi.gan có xuất huyết li ti,mật sưng
-trên bề mặt gan,thận ,tim...đôi khi có lớp màng giả trắng bao phủ
điều trị:
nguyên tắc điều trị gồm 3 loại thuốc:thuốc trị cầu trùng phải khác loại đang dùng để phòng
-thuốc trị ecoli
-thuốc cầm máu và tăng lực
cách 1:trộn thức ăn sulfamid 20g/10kg thức ăn/ngày*4-5 ngày
tiêm bắp cho 100kg gà:kanamycin 4gr
vitamin k 1%-10 ống
vitamin b1 2,5%-10 ống
vitamin c 5%-10 ống.pha cả 4 loại thuốc với nhau tiêm 0,5-1ml/lần/ngày(3 ngày là khỏi)
cách 2:cho 100kg gà.cho uống AVICOC(hoặc anticoc)20gr
imequin(hoặc flumequin)15gr.pha vào 10-12 lít nước cho gà uống trong ngày.dùng liên tục 3-4 ngày
tiêm:dùng các loại thuốc như cách 1.
bạn của nhà nông.!chúc bà con thành công!:(

thật may là có bác mách em xẽ sử dụng toa thuốc của bác.Cám ơn bác nhiều nhiều.CHUC SUC KHOE.

Cầu trùng thì mua baycoc hay anticoc pha nước cho uống , cái này nên phòng trước.

Good, lại thêm một bệnh và cách phòng trị nữa, cái này em xim paste sang trang bệnh gia cầm để mọi người tham khảo cho tiện

cho e hoi chut ch nay nha cac bac.ga e nuoi di phan den la phai benh nhu tren cua cac bac noi ko.chi cho e voi.ga e nuoi la ga ta.hien tai thi chung mo dit cua nhau chay mau tua lua.cho e bit them do la benh hay bi ji ko?chi cho de bit ma e dieu tri.Mong cac bac chi day.cam on

gà nhà e thì lâu lâu đang khỏe tự nhiên bị liệt 2,3 ngày rồi chết. Ngoài ra chẳng có triệu chứng gì cả.
bó tay luôn.

bác Giang ơi neu cầu trùng ở manh tràg thể câp tính ma phòng gì dươc
---------------
có thể gà nhà bạn bị tiêu chảy mât nước đó. bạn kt xem chân gà có bị khô lại kg

Last edited by a moderator:
gà nhà em không bị tiêu chảy gì cả, khỏe khoắng bình thường rồi tự nhiên bị liệt. vài ngày sau chết.
Giống như bị "trúng gió" ở người vậy.

gà mình chưa hoàn toàn thả ra vườn, còn đang ở trong diện tích nhỏ, kiểm soát được

đẳ bị cầu trùng thì tăng trọng giảm rất nhiều, bạn nên phòng trước bằng các thuốc nhóm Furazolidon (Diaveridin...).

gà nhà em không bị tiêu chảy gì cả, khỏe khoắng bình thường rồi tự nhiên bị liệt. vài ngày sau chết.
Giống như bị "trúng gió" ở người vậy.
ga co bi dau den ko c
mua thuoc ve so lai cho ga di

:lol: Nhà tôi luôi 100 con gà.Gà đang bị bệnh hỏi thì bác sỹ thú y cho biết bị cầu trùng ruột non.Tôi đã cho uống thuốc cầu trùng,nhưng không thấy chuyển biến.ai biết chữa bệnh chỉ cho tôi với.Nếu không thì tôi thất bát vợ la chết,XIN CẢM ƠN.:botay:ko chữa đc

Back