xin hướng dẫn cách nuôi Ếch đẻ

• Thread starter tung
  • Ngày gửi
Anh em có ai nuôi ếch Thái đẻ,xin hãy tư vấn cho mình.
- nhận biết ếch đực,ếch cái ?
- diện tích nuôi như thế nào cho thích họp ?
khi ếch đẻ trứng đến khi thành nồng nọc ta phải chăm sóc như thế nào?
v v ....
Xin cảm ơn anh em trước

up up cho người anh em nè.nhưng ko biết 4r của chúng ta có ai nuôi ếch đẻ ko nữa.chứ nuôi ếch thịt thì có nhiều.chúc bạn tìm được người tư vấn

up ......cho người quan tâm. CÁCH phan biệt ếch dực thì dẽ rồi ếch dực có 2 túi da nầm ở dưới càm gọi là họng da,2 ngón tay cái cứng gọi la chai sinh dục.còn ếch cái lớn hơn ko co các dặc diểm trên.hết.

Last edited by a moderator:
Cứ để 2 con ếch vào hồ nước có rào lưới bên ngoài là chúng đẻ trứng chứ gì ! trứng ếch thì tự nở mà ! còn nòng nọc thì nghe đâu là lấy lòng trắng trứng thả xuốn cho nó ăn ! khi thành ếch con thì cho nó ăn trùng quế hay cám viên loại nhỏ gì đó ! còn khi lớn thì cho nó ăn món đặc biệt hơn là......xả ớt !

Cảm ơn anh em đã tư vấn.
cho mình hỏi thêm là:
- Nuôi 30 con cái và 30 đực thả chung trong 1 cái bồn có diện tích 1m2. bồn được lót gach men và dán gạch men xung quanh như thế được ko ?
- vì ko tìm được con giống 6 tháng tuổi,nên mình mua con giống 3 tháng tuổi thả chung ,nuôi cho đến khi nó đẻ.cách làm của mình như thế có đúng ko ?
xin được sự hướng dẫn của anh em
-

cứ để 2 con ếch vào hồ nước có rào lưới bên ngoài là chúng đẻ trứng chứ gì ! Trứng ếch thì tự nở mà ! Còn nòng nọc thì nghe đâu là lấy lòng trắng trứng thả xuốn cho nó ăn ! Khi thành ếch con thì cho nó ăn trùng quế hay cám viên loại nhỏ gì đó ! Còn khi lớn thì cho nó ăn món đặc biệt hơn là......xả ớt !

lòng đỏ luộc lên rồi để nguội bóp nhỏ thành hạt mịn chứ không phải lòng trắng đâu bạn ạh.

cho mình hỏi thêm là:
- Nuôi 30 con cái và 30 đực thả chung trong 1 cái bồn có diện tích 1m2. bồn được lót gach men và dán gạch men xung quanh như thế được ko ?
- vì ko tìm được con giống 6 tháng tuổi,nên mình mua con giống 3 tháng tuổi thả chung ,nuôi cho đến khi nó đẻ.cách làm của mình như thế có đúng ko ?
xin được sự hướng dẫn của anh em

Tôi cũng đồng tình với câu hỏi của bạn Tùng,và tôi cũng đang chờ câu trả lời .nếu có thể được thì tôi cũng nuôi một số ếch cho phối giống vậy.bởi tôi cũng có một cái bồn 1 mét vuông bỏ không .

Cảm ơn anh em đã giúp mình.Nhưng có một vấn đề mà mình vẫn chưa hiểu ,nhờ anh em tư vấn:
-1/ Nuôi 30 con cái và 30 đực thả chung trong 1 cái bồn có diện tích 1m2. hay nuôi con cái và đực riêng,nếu nuôi riêng thì đến khi nào mình mới thả chung cho nó giao phối?
2/ bồn được lót gach men và dán gạch men xung quanh có được ko ?
-3/ vì ko tìm được con giống 6 tháng tuổi,nên mình mua con giống 3 tháng tuổi thả chung ,nuôi cho đến khi nó đẻ.cách làm của mình như thế có đúng ko ?
xin được sự hướng dẫn của anh em.xin chân thành cảm ơn

Ếch đực thì nhìn nhỏ hơn ếch cái và dứơi cằm của nó có 2 túi nhăn dùng để kêu thì nó phòng lên.
Ếch cái thì có bụng to, khi ếch cái khoản 7-8 tháng thì có thể đẻ được.
Khi sờ 2 bên hông con ếch cái nó sần sùi và có màu hồng thì là trứng đã già và có thể cho đẻ.
Nhà em thường cho đẻ 1 hồ 21 m2 thì cho khoản 40 cặp vào đẻ. ếch đẻ xong ta vớt ếch bố mẹ ra.
Trứng ếch sau 24h thì tự nở thành nòng nọc.
Sau 4 ngày tuổi ta cho nòng nọc ăn cám viên nổi loại nhỏ
Sau 7 ngày tuổi thì ta bắt đầu thay nước mới cho nòng nọc.

Ếch đực thì nhìn nhỏ hơn ếch cái và dứơi cằm của nó có 2 túi nhăn dùng để kêu thì nó phòng lên.
Khi sờ 2 bên hông con ếch cái nó sần sùi và có màu hồng thì là trứng đã già và có thể cho đẻ.
Nhà em thường cho đẻ 1 hồ 21 m2 thì cho khoản 40 cặp vào đẻ. ếch đẻ xong ta vớt ếch bố mẹ ra.
chào bạn longanquetoi bạn có thể nói rõ hơn là với diện tich 21 m2 ban cho khỏan 40 cặp vậy ếch dẻ khoản bao nhiêu trứng và tới thi thành ếch thì còn bao nhiêu con. sau thi trứng nở 4 ngày thì cho ăn cám gì, dọ dạm là bao nhiêu ? thay nước như thế nào, thay hết hoàn toàn hay chỉ vài % mông bạn chỉ dẫn thêm.

good lắm.nhưng cho mình hỏi thêm là :từ lúc còn 3 tháng tuổi đến khoảng 7-8 tháng chưa đẻ .Mình có thể nuôi số lượng 30 cập trong diện tích bồn là 2m2 được ko vậy?có chặc lắm ko ?

good lắm.nhưng cho mình hỏi thêm là :từ lúc còn 3 tháng tuổi đến khoảng 7-8 tháng chưa đẻ .Mình có thể nuôi số lượng 30 cập trong diện tích bồn là 2m2 được ko vậy?có chặc lắm ko ?
anh nuôi 30 cặp trong 2m2 thì ko chật đâu.nhưng khi ếch được khoản 6tháng thì anh nên tách ếch cái và đực để riêng.

------ 4 minutes:

chào bạn longanquetoi bạn có thể nói rõ hơn là với diện tich 21 m2 ban cho khỏan 40 cặp vậy ếch dẻ khoản bao nhiêu trứng và tới thi thành ếch thì còn bao nhiêu con. sau thi trứng nở 4 ngày thì cho ăn cám gì, dọ dạm là bao nhiêu ? thay nước như thế nào, thay hết hoàn toàn hay chỉ vài % mông bạn chỉ dẫn thêm.
TRung bình 40 cặp thì đẻ khoản 30.000 trứng khi thành ếch con thì còn khoản 25.000 con. cho ăn cám viên nổi dùng cho cá đó. độ đạm 40% thừờng sử dụng cargill 7414. mình chỉ thay nước khoản 70% rồi cho nước mới vào không để nước cạn hết

anh nuôi 30 cặp trong 2m2 thì ko chật đâu.nhưng khi ếch được khoản 6tháng thì anh nên tách ếch cái và đực để riêng

Cho mình hỏi thêm :
6 tháng tách cái và đực để riêng.vậy đến mấy tháng thì mới để cái và đực chung lại cho đẻ ? lúc để chung cái và đực cho đẻ cần phải diện tích rộng đúng ko ? cảm ơn bạn trước nha

anh nuôi 30 cặp trong 2m2 thì ko chật đâu.nhưng khi ếch được khoản 6tháng thì anh nên tách ếch cái và đực để riêng

Cho mình hỏi thêm :
6 tháng tách cái và đực để riêng.vậy đến mấy tháng thì mới để cái và đực chung lại cho đẻ ? lúc để chung cái và đực cho đẻ cần phải diện tích rộng đúng ko ? cảm ơn bạn trước nha
anh để riêng luôn,khi nào khỏan 8tháng thì cho đẻ. hôm nào cho đẻ thì bỏ chung cho đẻ rồi vớt ra lại để riêng
30 cặp thì khoản 21m2

chào bạn longanquetoi .mình có dọc vài bày báo thấy họ viết là nòng nọc cho ăn lòng dỏ trứng gà ,ngũ cóc ,cá bâm nhỏ , trộn chung cho ăn ko biết cách dó có hiệu quả ko bạn vì chổ mình ko có cám cargill ban cho mình hỏi thêm là hòi còn nòng nọc thì dọ sâu mực nước là bao nhiêu vậy bạn

chào longanquetoi bạn nuôi ếch lớn như vậy chắc có kinh nghiệm nhiều , cho mình hỏi về việc sản xuất giống ếch tháng nắng. nếu cho đẻ ếch trong tháng nắng thì vấn đề gì là khó khăn nhất vậy ?

chào longanquetoi bạn nuôi ếch lớn như vậy chắc có kinh nghiệm nhiều , cho mình hỏi về việc sản xuất giống ếch tháng nắng. nếu cho đẻ ếch trong tháng nắng thì vấn đề gì là khó khăn nhất vậy ?
tháng nắng ở dây là tháng mấy vậy bạn

tháng nắng còn gọi là mùa nắng đó bạn,ở miền nam có 2 mùa , mùa nắng và mùa mưa ,mùa nắng là từ đầu tháng 12 cho đến tháng 5 năm sau.bạn ở miền tây sao hỏi lạ vậy .?

Back