Xin Tư Vấn Gấp Thiết Kế Trang Trại Gà Ta Thả Vườn

• Thread starter betoan
  • Ngày gửi
mình đang lên kế hoạc xây dựng trang trại chăn nuôi gà thả vườn. hiện mình có 1 diện tích khoảng 2000m2 đang muốn xây dựng hệ thống chuồng trại tươm tất để đở vất vả trong những lúc mưa nắng. mong các bác tư vấn giúp việc xây chuồng trại thế nào cho hơp lý? mình muốn có 1 nơi chuyên để nuôi mái đẻ, 1 nơi để nuôi úm gà con, 1 nơi để cho gà giò. nói thật là mình chưa có điều kiện đi tham quan ở các trang trại nên chưa biết hình ảnh cách xây dựng 1 chuông nuôi là thế nào và khoảng bao nhiêu tiền.ai có hình ảnh khái quát xin gởi giúp mình nhé. thanks

Last edited by a moderator:
mình đang lên kế hoạc xây dựng trang trại chăn nuôi gà thả vườn. hiện mình có 1 diện tích khoảng 2000m2 đang muốn xây dựng hệ thống chuồng trại tươm tất để đở vất vả trong những lúc mưa nắng. mong các bác tư vấn giúp việc xây chuồng trại thế nào cho hơp lý? mình muốn có 1 nơi chuyên để nuôi mái đẻ, 1 nơi để nuôi úm gà con, 1 nơi để cho gà giò. nói thật là mình chưa có điều kiện đi tham quan ở các trang trại nên chưa biết hình ảnh cách xây dựng 1 chuông nuôi là thế nào và khoảng bao nhiêu tiền.ai có hình ảnh khái quát xin gởi giúp mình nhé. thanks
Diện tích như vậy là quá nhỏ so với tham vọng của bạn.:D

Diện tích như vậy là quá nhỏ so với tham vọng của bạn.:D
mình biết chứ. nên mới mong mọi người tư vấn nè. mình tính thế này :
- nuôi nhiều gà mái trong 1 dien tích 500m2 - 700m2 sân vườn (bao nhiêu gà mái thì được?) chuồng trại chủ yếu chỉ để ngủ trú mưa, đẻ trứng thôi.
- 100 - 200m2 để úm gà con (nguồn giống là từ bầy gà máy ở trên) (bao nhiêu con?).
- phần còn lại là chuồng và nơi thả rông cho gà giò.
ghi chú : gà vẫn cho ăn uống 1 ngày 3 cử sáng trưa chiều tối chứ không phải phụ thuộc vào ngưồn thức ăn tự nhiên, chủ yếu là muốn có chổ đất trống để gà ăn cỏ bươi quào cho săn chắc thôi.. xin các bạn cho xin 1 ít hình ảnh các trang trại giúp mình với

Mà em thấy bác chưa tính đến chỗ cho gà ngủ ban đêm nữa vì tập tính con gà ban đêm cần phải ngủ trên sào dậu, chứ ngủ dưới đất nó bị lạnh chân.

toplist này coi bộ ít người quan tâm, ai có chăn nuôi pót hình ảnh lên chi tiết giúp bác ấy với

Hi
Tuỳ theo địa hình và hương gió, hướng mặt trời (để ánh nắng chiếu vào chuồng buổi sáng) mà thiết kế cho phù hợp.
Chia trung bình khoảng 7-8 gà/ m vuông nhưng không được quá dài, hẹp.
- Xung quang chuồng phải có bạt che, ban đêm thả xuống (che gió), ban ngày cuốn lên (hứng ánh nắng)
- Trong chuồng phải có đủ máng ăn máng uống cho gà
- Nền chuồng nên lót trấu và có dàn cây cho gà ngủ
Về thức ăn thì phải cho gà ăn đầy đủ chất, thả gà ra sân chỉ để bổ sung khoáng chất, cỏ .. mà thôi chứ chủ yếu vẫn phải cung cấp cho gà.
Và điều cuối cùng không nên úm gà con gần gà mẹ mà nên có 1 phòng úm riêng biệt, cách xa đàn gà lớn

Hi
Tuỳ theo địa hình và hương gió, hướng mặt trời (để ánh nắng chiếu vào chuồng buổi sáng) mà thiết kế cho phù hợp.
Chia trung bình khoảng 7-8 gà/ m vuông nhưng không được quá dài, hẹp.
- Xung quang chuồng phải có bạt che, ban đêm thả xuống (che gió), ban ngày cuốn lên (hứng ánh nắng)
- Trong chuồng phải có đủ máng ăn máng uống cho gà
- Nền chuồng nên lót trấu và có dàn cây cho gà ngủ
Về thức ăn thì phải cho gà ăn đầy đủ chất, thả gà ra sân chỉ để bổ sung khoáng chất, cỏ .. mà thôi chứ chủ yếu vẫn phải cung cấp cho gà.
Và điều cuối cùng không nên úm gà con gần gà mẹ mà nên có 1 phòng úm riêng biệt, cách xa đàn gà lớn
thanks. bác trường cho mình xin vài cái hình với. sợ lây bệnh? hay thế nào? mình hỏi cho biết thôi chứ chuồng úm khu vực riêng biệt đã có : trong nhà hehehe

Gà con mới nở sức đề kháng yếu hơn gà lớn vì vậy virut, vi trùng qua đường gió, côn trùng sẽ lây cho gà con.

Có thể mua cây tầm vong để làm cột, đà này kia nọ cho nó rẻ, tole hôm nay chắc cũng lên giá rồi nhỉ! Mà nên mua tole sắt hay tole xi măng hả các bác? Có nên tập cho gà leo lên cây ngủ không?

Chuồng gà

Như vậy thì gà chỉ ở trong khuôn viên chuồng chứ không có đi ra ngoài vườn hả anh?

Việc sử dụng trấu lót sàn và sử lý phân gà và trấu như thế nào? Anh chỉ thêm giúp! Thanks

Trên Tây NGuyên ko có gió bão thích thật đó . Chuồng trại như của cantruong mà làm ở mấy vùng quanh quanh quảnh ninh ,hải phòng ,nam định vv ... Mùa gió bão chỉ cần gió giật tầm cấp 9 cấp 10 là chuồng trại và gà bay hết sạch luôn..

Vẫn có sân cho gà ra chơi, bươi móc chứ. Nhưng chủ yếu ăn uống, ngủ vẫn ở trong chuồng phòng khi trời mưa gió thì không nên thả gà ra.
To nuoide : Tây Nguyên ít bão chứ không phải không có (năm ngoái bão vào Gialai, Kon Tum, trại mình sập hết 3 nhà gà), nhưng có mùa mưa dầm, mùa này gà rất dễ bị đau.
Một điều nữa : nếu thả gà ra sân thì ngoài sân phải luôn có máng nước sạch cho gà uống chứ không gà sẽ bị khát. Điều tối kỵ khi thiết kế máng ăn uống cho gà là không để máng cách xa gà trên 10m

Nếu là gà ta thả vườn thì có nên để gà vận động đào bới bên ngoài sân, còn tối thì vào chuồng ngủ không hả bác cantruong? Với mật độ gà nhiều như thế thì phân gà và trấu lót chuồng chẳng mấy chóc cũng đầy cả mấy góc cây sân vườn thôi, chắc lúc đó nghĩ đến chuyện bán phân gà là vừa.

Tất nhiên gà nào tối cũng vào chuồng ngủ hết.
Trấu dưới nền thì nên đổ dày khoảng 15- 20cm, nhưng 1 thời gian, gà sẽ bươi dồn trấu về 1 phía, lúc đó ta phải đàn cho đều.
Còn vấn đề dọn phân thì khoảng 2 năm, khi nào xả bấy gà đó thì dọn luôn.
Có điều này không biết chổ khác có không : phân gà trên tôi rất quý, mấy bác trồng cà phê vào xin mua hoài mà tôi không bán (tôi sử dụng cho vườn tôi)

Tất nhiên gà nào tối cũng vào chuồng ngủ hết.
Trấu dưới nền thì nên đổ dày khoảng 15- 20cm, nhưng 1 thời gian, gà sẽ bươi dồn trấu về 1 phía, lúc đó ta phải đàn cho đều.
Còn vấn đề dọn phân thì khoảng 2 năm, khi nào xả bấy gà đó thì dọn luôn.
Có điều này không biết chổ khác có không : phân gà trên tôi rất quý, mấy bác trồng cà phê vào xin mua hoài mà tôi không bán (tôi sử dụng cho vườn tôi)
Chuồng của bác vậy cho em hỏi phòng chuột và rắn thế nào được? em lo nhất khi chăn nuôi là mấy thằng này

Chuột thì đâu có ăn gà đâu, chỉ có ăn cám, thì tối mình lấy cám thừa đi cất là xong.
Còn rắn thì bắt nhậu. hì hì
Nói đùa chứ rắn thì rất sợ gà, không sao hết.
Nếu chuồng gà vừa có rắn vừa có chuột thì ........ rắn sẽ bắt chuột ăn hết. he he

vậy gà của anh Trường là gà đẻ ah! 2 năm anh mới dọn chuồng 1 lần vậy chắc phải xịt thuốc định kỳ 1 tháng/lần ha;

Nếu mình nuôi gà ta thịt thì khoản bao kg mình xuất chuồng là vừa anh hả?

Back