Yêu Huế của tôi .... qua tiếng Huế ...

cha ban tan son sao qua nhi sao ban tran gai hue ma ko ban tran trai hue hue mong hue mo hue ngo lo mat chiec dep ma
Chà, bạn tận Sơn Sao qua nhỉ? Sao bàn trận gái Huế mà không bàn trận trái Huế huề?
Huệ mộng, Huệ mớ, Huệ ngó lỏ mắt chiếc dép Ma!

Last edited:
Người xưa có câu: Ăn cơm Tàu, ở nhà Tây , lấy vợ Nhật
Xét riêng ở Việt Nam: Ăn cơm miền Tây, ở nhà ........., có lấy vợ Huế không các bác???
Nghe câu nhận xét của hoangchungvet về con gái Huế bay giờ tự dưng thấy ốt dột thì ít mà nhột thì nhiều (chắc tự ái dân tộc).Xã hội bây giờ khác thời trước nhiều, vùng miền nào cũng vậy, có người này, người khác mà.Tuy nhiên, nhược điểm nhất của người Huế là quá chú trọng hình thức văn hóa bề ngoài: ngoan, hiền lành, lễ phép nên sau khi lấy chồng người phụ nữ Huế rất cực nếu lấy phải ông chồng ngoan, gia giáo nhưng gia trưởng và công tử bột. Người Huế trọng học vấn (học cao, nhiều bằng cấp) nhưng khi làm việc không kiếm tiền giỏi như nam nhi các vùng khác.
Hình ảnh mẹ tôi suốt đời cun cút lo cho chồng cho con, cả đời hi sinh vì con, nén chịu mọi thứ chỉ vì một tâm niệm: con cái lớn rồi, tội cho con ....Cũng may đến nay cây đã cho quả ngọt, chị em tôi đều trưởng thành, ngoan, yêu thương và quan tâm đến gia đình. Tôi biết đó là điều mà mẹ tôi hạnh phúc nhưng chưa trọn vẹn vì chị em tôi chưa đứa nào chịu lâp gia đình.
Hình ảnh của mẹ, của bà nội, bà ngoại, các o, các dì mãi là tấm gương nhưng cũng ám ảnh tôi đến thời điểm này!!!!!

Đang bị ung thư gan cũng phải cố đăng nhập để Like và comment cho bạn cái hehe

Báo cáo với cả zà,

Hiện em đã lấy vợ người Huế gốc 100% đã được 9 tháng. Chính xác zư em đã từng "zận xéc" cách đây mấy năm. Vợ em nấu ăn rất ngon, ăn mặc kín đáo, lễ phép, zưng hay ăn quà "vặc", làm em cũng bị ziễm theo và bị tăng 5kg.

Kiêu trời không thấu.

Bài viết có nội dung tương tự

Back