• 2017 có nên nuôi dê không?

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 4/2/17

1. Uocmotre Học làm nông dân

Tình hình là em chán cảnh làm thuê làm mướn lắm rồi . nói thật em cũng tích góp được khoảng 100tr em tính mua dê về nuôi . nói chung nhà em cũng gần đồi núi cũng rất thích hợp với con dê. Nhưng em thấy bây giờ giá 70/kg hơi không biết thời điểm này có nên nuôi không ạ? E chỉ sợ nuôi xong nó xuống giá không ai mua.ae nào đang dự định nuôi và đã nuôi cho em xin ý kiến với ạ. Em ở gia lai. Cảm ơn

Đang tải...
    2. Xuan Vu

Xuan Vu Đại gia nông nghiệp

Nghề nghiệp:
      Chăn Nuôi
      Con dê nó cũng có thời gian trầm bổng của nó. Có lúc nó lên cao tận chín tầng mây, rồi hạ xuống đến đổi bán không được. Là do biết động về con gióng và lời quảng cáo.
      Chứ thật ra con dê rất dễ nuôi , nhưng muốn nuôi dê để tiền có lời phải tìm kiếm nơi nào có thuận lợi cho dê.
      Còn nuôi nhốt , như các nơi quảng cáo thì khó mà có lời, so với trâu bò.
      Trước khi nuôi dê bạn phải nghĩ đến đầu ra của thịt dê, và nhất là thức ăn, diện tích chăn thả. Nếu có được những điều kiện trên, mới bắt tay vào nuôi.
      Đừng nghe những trang trại, quảng cáo nói nhé.

thanh quangLeluc thích bài này.
    3. skaterboi

skaterboi Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nuôi thỏ
      Giá lên hay xuống thì không ai biết để nói cho bạn
      Biết đc thì giàu cả rồi.
      Hỏi 1 câu hết sức ngây thơ, trong sáng.
      Chăn nuôi dê đặc biệt trong năm đầu, và hết cả những năm sau, đều phải có kế dự phòng để sinh nhai. Phải tính sao để dê có hạ giá 2 năm thì cả nhà ko chết đói.
      Người mở quán cà phê, người buôn phân, người bán cỏ giống, người trồng tiêu, làm lúa.... tùy hoàn cảnh riêng.
      Cần thế là nuôi dê bền vững rồi
      Nếu độc canh con dê, phát triển đàn xong, đến lúc hạ giá (chắc chắn sẽ đến lúc xảy ra) nhà hết gạo. Bán tống bán tháo thì bao lỗ

chephamsinhhocbalasaXuan Vu thích bài này.
    4. Vladimir Vu

Vladimir Vu Đi tìm tự do độc lập!

Nghề nghiệp:
      học nữa học mãi
      mình cũg đang tính vào đàn nhưng cũg đang đợi giá dê xuống kịch đáy. tại mình cũg cạn tiền rồi, mới 2 tuần trước mình mình nói chuyện thì biết giá dê bo giốg10kg thì130k/kg còn dê thườg thịt thì vẫn 100k. cũg đag rất khó bán. nếu chỗ mình giá xuốg như bạn là miǹh vào đàn.

5. Xuan Vu

Nghề nghiệp:
      Chăn Nuôi
      Nuôi dê thì dể, giá dê thì khó. Còn cái khó nhất là có khả năng chịu đựng với thời gian, con dê hạ giá không. Nếu có thì mới tập trung vào nuôi dê nhé

Last edited: 6/2/17
    6. Bồ câu Hà Nội

Bồ câu Hà Nội Nhà nông chính hiệu

Theo tôi, năm 2018 là năm con gì thì nuôi con đó là hợp lý nhất, lợi nhuận nhất.

7. Xuan Vu

Nghề nghiệp:
      Chăn Nuôi
      Thế là đến năm sau mới nuôi chó , năm nay nuôi gà

8. tiem

tiem Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi
      :)gia đình mình cũng đang nuôi dê thu nhập cũng khá,dê một lứa đẻ từ 2 3 con,có khi 4.lá cây tự kiếm ,phân bán cho người trồng cây.bạn có thể mua giống nhà mình ,hay học hỏi kinh nghiệm qua số.0947236790 hay 01689042020 .nhà mình có tất cả loại dê nha

9. thaidang

thaidang Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      http://oxford.edu.vn/
      Nuôi dê mà có tài nguyên cỏ tốt thì chi phí rất khả quan vì con dê ít bệnh sinh sản nhanh

10. Vua Trai Cay haclong

Vua Trai Cay haclong Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      Nông dân
    11. chephamsinhhocbalasa

chephamsinhhocbalasa Nông Nghiệp Sinh Học

Nghề nghiệp:
      Tư Vấn Nông Ngiệp
      skaterboi nói ở trên ấy, mình vẫn làm mấy loại khác xen canh vào chứ hong đem hết đất ra trồng cỏ trồng cây làm thức ăn cho nó, còn mới thì vẫn nuôi ít và giử tài chính để xoay trở phòng thân, tránh rơi vào cảnh bị động; cơ bản thì cần tìm hiểu kỹ hơn về dê, nuôi lời, còn lại do tuỳ tình hình mà mình vận dụng.