4000m2 có đủ nuôi 20 con bò.

• Thread starter shigheki
  • Ngày gửi
Hiện e có 4000m2 đất tại sông hinh(trước đó dùng để trồng sắn),nay muốn chuyển hứơng nuôi bò vỗ béo nhưng còn nhiều thắc mắc nên lên đây xin ý kiến mọi người.e tính thế này:
500m2 e dành làm chuồng trại.
3500m2 còn lại e trồng cỏ nuôi bò.
Tiền thuê ngừơi nuôi là 200k/con/tháng.
4-6th là xuất 1 lần.
Gần đó có chợ nên có thêm nguồn thức ăn.
Xin mọi người nêu ý kiến nhiệt tình.

Hiện e có 4000m2 đất tại sông hinh(trước đó dùng để trồng sắn),nay muốn chuyển hứơng nuôi bò vỗ béo nhưng còn nhiều thắc mắc nên lên đây xin ý kiến mọi người.e tính thế này:
500m2 e dành làm chuồng trại.
3500m2 còn lại e trồng cỏ nuôi bò.
Tiền thuê ngừơi nuôi là 200k/con/tháng.
4-6th là xuất 1 lần.
Gần đó có chợ nên có thêm nguồn thức ăn.
Xin mọi người nêu ý kiến nhiệt tình.
tháng 3 bắt,tháng 9 bán,ăn tết ra lại bắt bò.Chỉ nuôi 10 con thôi,

Ý anh mainchinh là đất chỉ đủ 10 con thôi phải ko ạ.thg 6 này e mới dắt bò về,vì phải chuẩn bị chuồng,cỏ,người nuôi...

theo mình hiểu ... vỗ béo là giai đoạn cuối trước khi bán ... cho ăn rơm chắc khó có thể vỗ béo nhanh được . Vỗ béo thậm chí phải cho ăn cả tinh bột nữa ...

Vậy chuồng trại 100 met vuồng ... 500 mét đến 1000 mét trồng khoai mỳ cao sản... dt còn lại trồng cỏ voi

Ở chợ lụm thêm rau,củ,quả phế thải ... chứ ko có tinh bột được

Trong 500m2 đó e có cho ng nhà lấy 1 phần dt làm lò bánh mì.ko biết có đem lại lợi ích gì không?

Nếu ở miền bắc thì sẽ tốt lắm đấy ... vì mùa đồng,trâu bò được té vào đây sửoi ấm ké của lò bánh mỳ

và ngược lại ... chả ai nghĩ sẽ ăn bánh mỳ ở một cơ sở hôi thối toàn mùi phân trâu,bò ....ruồi nhặng nhiều lắm,ko tránh khỏi mất tiếng

Nghe a nuoide nói lại lòi ra thêm vấn đề.e chỉ sợ nuôi 10 con bò,1 tháng trả 2 tr ng ta ko làm.vì thế mới muốn nuôi nhiều cho ng ta thấy có thu nhập.

4.000m2 đất trồng cỏ là thức ăn cơ bản đủ cho 20 con bò. Nhưng bạn phải bổ sung thêm thức ăn tinh , thức ăn ủ chua, khi thúc béo. Ngoài ra bạn nên dự trữ thêm rơm cần khi thời tiết, hay công việc không thuận lợi. Gần chợ là một điều tốt để nuôi bò, bạn có thể tận dụng thức ăn cho bò bằng nguồn phế phẩm ngoài chợ, nếu bò ăn được. Ở chợ có, rau, củ, quả... loại phế phẩm này rất tốt cho bò

Last edited by a moderator:
3500m2 trồng cỏ cơ bản là đủ. Vấn đề là bạn làm thế nào để có lượng cỏ đều và ổn định. Rơm và cỏ là những "sản phẩm" cần chứ chưa gọi là đủ để vỗ béo bò. Hiện tại, nuôi bò vỗ béo cần lượng thức ăn tinh cũng tương đối cao. Vấn đề này tuỳ vào năng lực và sự tính toán của bạn. Có thể sử dụng một phần diện tích để trồng bắp (ngô) vừa lấy lá (thay cỏ) thân cũng có thể ủ xử lý lên men làm thức ăn giàu dinh dưỡng hơn rơm và đặc biệt là bắp- một dạng thức ăn tinh rất cần và lượng dinh dưỡng khá cao cho chăn nuôi. Một vài nơi cũng dùng diện tích đất trống để trồng đậu phộng (lạc) vẫn lấy lá cho bò và cũng dùng sản phẩm phụ là bánh dầu để cho bò rất hiệu quả với bò vỗ béo.
Vài gợi ý về sử dụng diện tích đất để phục vụ chăn nuôi hy vọng sẽ giúp bạn có thêm thông tin tham khảo.
Những phụ phẩm như rau củ quả từ chợ cũng là một nguồn thức ăn tương đối tốt (nếu bạn biết cách tận dụng cụ thể từng sản phẩm)
Tuy nhiên, hiện tại phong trào nuôi bò thịt đang phát triển rất "ồ ạt". Thực hư về giá trị và hiệu quả của con vật này tuỳ vào ....
Chúc bạn thành công!!!

- nuôi vổ béo nên mua giống cuối năm vì lúc đó rẽ . từ tháng 3-6 là bò cao giá nhất ( ở chổ em )
- vổ béo nhiều kiểu lắm + bò lớn nuôi 3 tháng
+ bò vừa nuôi 6 tháng
+ bò nhỏ nuôi 9 tháng - 1 năm
nuôi loại 3 tháng thì giá mua giống tằm 28 trịu/con
- trại cho bò cứ tính rộng 1m2 1 con ( có khung để bò khỏi đụng nhau , ăn xong nằm ngủ , ỉa đái 1 chổ luôn, không cần đi lại , còn chìu zài thì tam 3m để tiện zọn phân phía sau hàng ngày , nói có vẽ khó hình dung nhỉ hihi )
- nuôi vổ béo vẩn phải cho ăn rơm + cỏ xanh + tinh bột ( ăn bột mì thì cẩn thạn tí không bị bội thực ) ăn cám tương đối nhiều ( tùy cách nuôi + người nuôi + kỷ thuật mà tỉ lệ ăn khác nhau )
- 3500m có thể nuôi 15 - 20 con được nếu chăm sóc cỏ tốt ( tưới phân làm cỏ kỷ thì ok )
- công chăm sóc 20 con bò 1 người thì làm hơi bị vải còn 2 người thì hơi thừa tí ( 20 con bán phân 1 tháng cung 3-4 trịu = tiền công nhân , chủ nhà phụ giúp + quảng lý thì mói chu toàn zao phó thì bò nuôi đã nhìn củng như lúc mua )
- bò đực vổ béo nhanh hay không ăn thua kỷ thuật chọn giống
- sông hing là nơi các cao thủ nuôi bò vổ béo ( con nào đã vổ là 50-80 trịu ) anh có thể zạo 1 vòng các huyện lân cận học hỏi tham khảo thêm
- bò lai shin thì vổ không ngon = siêu thit red angus ..... 3 BBB...
- ý kiến cá nhân xin góp y vui, tham khảo

bác có thể nuôi nhiều hơn nữa nếu chỗ bác có bãi chăn thả có cỏ dồi dào,còn 4sào ta trồng cỏ bổ sung lúc khô hạn mưa gió không đi chăn được, hồi còn học trên daklak mình cũng từng đi tắt từ buôn mê thuột qua khu bào tồn --->>>sông hinh-->> tuy hòa.khu vực gần bảo tồn mình thấy bãi cỏ mênh mông

vỗ béo rồi là 50 - 80 000 000,cao thủ,cao thủ.Khâm phục
Vỗ 1 năm thì con từ 200kg lên 1 tấn đc mà :)) mà giá bò của ta là 65-75k/kg thì cũng đc kaka.
Còn điều kiện như chủ top nói thì mình nghĩ đc. 3500m2 trồng cỏ voi để chăn 20 con la đủ. Thuê 200k/con/tháng khá là ok nhưng phải là chăn thả ban ngày còn tối về ăn cỏ voi băm + thức ăn tinh nữa. Miền Bắc thường vỗ bò 3 tháng thôi, ngta tính bình quân 700k/tháng/ con trừ hết chi phí đi rồi :(. Vỗ bò thì dễ nhưng đi mua bò sao cho về để vỗ là cả 1 vấn đề, cái này quyết định lợi nhuận chính. Bạn nên đi học hỏi 1 ng chuyên vỗ bò or mua bò thịt để học cách ước lượng số kg cho chuẩn. Ngoài ra bên ngoài nhìn thì chọn những con hok đc đi ngoài, mũi khô và bóng hok đc ướt nhẹp, nhìn chỗ nó nằm hok có cỏ ợ ra ( cỏ ăn rồi ợ ra là nhai hết lại chứ hok bị vương vãi). Đó có mấy điểm đó mình học mót đc thôi. Mình cũng mới đi học đc 3 ngày nay :(. Giờ bò đi mua dễ lắm, mình đi theo 3 ngày nay mua đc 23 con rồi. Chúc bạn thành công.

Vậy chuồng trại 100 met vuồng ... 500 mét đến 1000 mét trồng khoai mỳ cao sản... dt còn lại trồng cỏ voi

Ở chợ lụm thêm rau,củ,quả phế thải ... chứ ko có tinh bột được
Vậy bạn không nghe nói rơm ủ chua à, có thử mới có biết!

Back