Ai bảo nuôi chó công nghiệp không có lãi ?

• Thread starter 0918025205
  • Ngày gửi
Lời đầu tiên cho em gửi lời chúc sức khỏe tới các anh chị em trên toàn 4rum nông nghiệp. Em cũng đã theo dõi 4rum mình cũng từ khá lâu rồi và em cũng mới chỉ xem bài chứ chưa vào commen bài viết.

Sau những tháng ngày tính toán kĩ lương em nhập về 5 chú chó con nuôi thử rồi em thấy có lãi
Tính ra mỗi con lãi 300k/tháng em sẽ tiếp tục đầu tư đến 100 chó trên 1 tháng. mong các anh em trên 4rum cùng thảo luận để đưa ra những ưu điểm và khuyết điểm cho em về mô hình xây trang trại ...
Em sẽ cảm ơn và hậu tạ

Còn đây là những tháng ngày em đã trải qua khi mới quyết định vè quê làm trang trại
Hôm nay em muốn kể về cuộc sống em sau những ngày vươn trải ngoài xã hội, mặc dù đã nhiều khi vấp ngã vấp ngã đến mức không vực dậy được, nhưng bên cạnh đó em còn có gia đình luôn bên cạnh. Với tuổi trẻ nhiệt huyết nhiều nhưng mà kinh nghiệm chưa có làm em vấp ngã nhiều quá. Từ mở công ty đến mở nhà hàng em cũng đã từng trẻ qua... chắc là chỉ buôn bán hàng cấm là em chưa dám thôi.. nhưng rồi nhận lại là thất bại thất bại đến suy sụp?

làm nó mù mắt lẫn điếc tai là nó se lo mà ăn ko sủa nữa ......

nuôi nó thì nhàn nhưng mà khổ nỗi cái giống chó nó cứ phải qua 1 lần ốm có con k thể cứu vớt đc chết luôn.e đag nuôi 5 con thực nghiệm lấy kinh nghiệm nhưng k biết làm thế nào giai quyết đc cái vụ nó ốm.
ngta bảo tiêm phong cái loại hơn 100 nghìn 1 mũi ấy thì k lo nó ốm nhưng mà giá thuốc cao quá k biết còn cách nao khác k

nuôi chó nếu là để nuôi cho gia đình thì bình thường, nhưng nuôi số lớn kinh doanh thì hẳn nhiên cần nhiều chuyên môn lắm. các bác đừng nghĩ đơn giản mà phá sản đấy.
mình nuôi chó lâu rồi, cả chó ta lẫn chó cảnh cao cấp, nhưng chưa nuôi quy mô trại thôi.
nói chung chó ta những con giống sạch, ví dụ chó nhà đẻ, nuôi cẩn thận (ăn uống sạch sẽ, ở sạch ...) thì nó cũng ít bệnh lắm. có những con thậm chí mình nuôi từ nhỏ tới 1, 2 năm chẳng bệnh gì, lớn khỏe đều.
nhưng nuôi số nhiều thì khác hẳn. phải là chuồng trại, phân loại phân đàn ra để chăm kẻo nó giành nhau thức ăn. phải tiêm phòng kẻo 1 con bệnh lây cả đàn thì hỏng hẳn. lại phải có nguồn thức ăn chất lượng (có đủ chất thịt, sạch ít bị ô nhiễm, và rẻ nữa). lại phải có biện pháp tuyển chọn để tự cung cấp giống thì tốt hơn đi mua giống.
nói chung khi đã đủ chuyên môn, sẽ thấy vấn đề khác hẳn. còn nuôi chó thịt với chó cảnh thì lại khác hẳn nhau. vì chó cảnh rất cao giá, nên phải tạo ra con vật khỏe lại đẹp, khôn ngoan nữa, còn chó thịt chỉ cần béo tốt thôi.
quan sát các khâu, theo mình cái quyết định là có nguồn thức ăn tốt, vừa giàu dinh dưỡng, vừa không ô nhiễm, vừa rẻ, nếu không có nó thì nuôi chó không thể có lãi. còn những cái khác cũng quan trọng như kinh nghiệm nuôi có mát tay không, địa điểm nuôi có đủ diện tích không, có đảm bảo sạch sẽ, thoáng mát, ấm áp không ... có thể nói đơn giản những đàn chó con nhà mình đẻ khoảng 5, 6 con, nuôi lớn múp míp như tranh, nhìn rất sướng, nhưng sang tay người khác là kém hẳn đi, thậm chí còn chết nữa.
vậy nên, nuôi còn do kỹ thuật và tâm sức của người nuôi mới có kết quả. và quả thực nuôi lứa chó đẹp, bán đi cũng buồn thực.

--------

Xi nhờ tư vấn một số việc như sau:
- Giống chó nào phát triển nhanh nhất,thích hợp nuôi thịt.
- Chó hay mắc bệnh gì và cách phòng ngừa,chữa trị ra sao?
- Nếu nuôi công nghiệp thì chuồng trại tập trung như thế nào?Diện tích bao nhiêu và nhốt bao nhiêu con chó?
- Phân chó có thể làm biogas được không?
- Ở khu vực phía nam,trại nào cung cấp giống tốt nhất?

nhân thể vui chuyện, mình nói thêm thế này.
hiện nay, các giống chó khủng của thế giới đã về VN rồi, như ở hà nội mình gặp cả. có thể kể mấy giống thuộc loại kích thước đầu bảng là ovcharka, ngao tạng, greatdane, là những giống có trọng lượng trưởng thành tới trên 60 kg. giống lớn đương nhiên nó nhanh lớn, nhưng kèm theo là cần biết cách nuôi và cho ăn. nhưng đó là chó cảnh, rất đắt, bác nào muốn nuôi thịt thì cần lai với chó ta, để có con giống giá rẻ, mới có thể đem thịt được.
tuy nhiên, chó thịt lại có cách tính khác. cần là chó không to lắm, nhưng dễ nuôi, nhanh lớn, thịt ngon, ngoài ra cần khỏe mạnh, ít bệnh, lại cần thêm mắn đẻ để dễ gây giống nữa, cứ thế mà suy thì giống chó vàng của ta là hợp nhất.
giống cho ta này chân thấp, mình mập, dễ nuôi, ít bệnh, thịt ngon, nó lại không quá khôn như chó săn để chủ nuôi phải tiếc lúc thịt. có thể nói đó là giống chó tuyệt vời để nuôi thịt đấy.

Last edited by a moderator:
các bác cứ bảo nuôi chó không có lãi là sao em cũng muôn nuôi chó thịt đây

đầu tiên e đồng ý với ý kiến của bác là nuôi chó có lời mà.:

Last edited by a moderator:
Mình đang rất muốn lập mô hình nuôi chó thịt, Mình đã đọc bài viết của bạn . Điều bạn viết càng làm mình muốn thực hiện công việc đó hơn. Bắt đầu từ số 0, mình nghĩ không gì là không làm được. Mình rất muốn tham quan mô hình bạn nuôi chó như thế nào.
Thứ nhất: Để mình học tập, và tham khảo cách bố trí sao cho phù hơp.
Thứ hai: Cũng muốn qua việc này tạo mối quan hệ giao lưu với mọi người cùng chí hướng nuôi chó công nghiệp.
Mình ở Hưng Yên. 0983773896. đây là SĐT của mình. rất mong được sự hợp tác và những chỉ bảo cần thiết của bạn để mình có thể xây dựng được riêng mô hình nuôi chó thit.

Chào bạn, m cũng đang có cùng kế hoạch với bạn, trong chăn nuôi chó thương phẩm m đang đau đầu vấn đề phòng trị bệnh cho chó. Phòng bệnh bằng vac-xin đa liều rất tốt nhưng chi phí mỗi liều vắc - xin khá cao, còn ko tiêm phòng mà cứ nuôi đến khi bị bệnh cũng mệt ko kém; Bạn có giải pháp cho vấn đề này chưa?

Chào bạn, m cũng đang có cùng kế hoạch với bạn, trong chăn nuôi chó thương phẩm m đang đau đầu vấn đề phòng trị bệnh cho chó. Phòng bệnh bằng vac-xin đa liều rất tốt nhưng chi phí mỗi liều vắc - xin khá cao, còn ko tiêm phòng mà cứ nuôi đến khi bị bệnh cũng mệt ko kém; Bạn có giải pháp cho vấn đề này chưa?
Chỉ có vacxin là an toàn nhất ngoài ra có thể nuôi = khẩu phần ăn phù hợp. Khi chó con thay răng và lông xong thì tỉ lệ bị Pravo và Care là rất thấp. Nhưng như này hơi kì công :(

theo em, cô em dạy thì hai bệnh care và parvo thường ít mẫn cảm hơn với chó ta mình do sức đề kháng cho ta hơn chó tây, nên cũng không cần phải vaccin cho đỡ chi phí, chủ yếu chuồng trại phải thoáng, vệ sinh sạch sẽ cách li những con có dấu hiệu bệnh tránh lây, phân phải vệ sinh sạch ( nó là nguồn truyền bệnh chính) thức ăn phải nấu chín kỹ, tùy vào giai đoạn của nó mà cung cấp, chó ta theo kinh nghiệm em từng nuôi (giữ nhà) thì chủ yếu hai bệnh rối loạn tiêu hóa và hô hấp, lâu lâu bị ve rân cắn, ghẻ, khử trùng bằng thuốc TH4 cũng bớt mấy con ve rân, đó là ý kiến của em thôi, cơ mà dạo này sao có nhiều ý kiến về thịt chó lắm các bác cân thận nhé

nếu khống chế để có thể biến chó có thể bị điếc và không hay sủa ầm ỹ thì hay quá? e cũng đang ấp ủ để nuôi. AE có bí quyết gì ko? chia sẻ e với....

theo em, cô em dạy thì hai bệnh care và parvo thường ít mẫn cảm hơn với chó ta mình do sức đề kháng cho ta hơn chó tây, nên cũng không cần phải vaccin cho đỡ chi phí, chủ yếu chuồng trại phải thoáng, vệ sinh sạch sẽ cách li những con có dấu hiệu bệnh tránh lây, phân phải vệ sinh sạch ( nó là nguồn truyền bệnh chính) thức ăn phải nấu chín kỹ, tùy vào giai đoạn của nó mà cung cấp, chó ta theo kinh nghiệm em từng nuôi (giữ nhà) thì chủ yếu hai bệnh rối loạn tiêu hóa và hô hấp, lâu lâu bị ve rân cắn, ghẻ, khử trùng bằng thuốc TH4 cũng bớt mấy con ve rân, đó là ý kiến của em thôi, cơ mà dạo này sao có nhiều ý kiến về thịt chó lắm các bác cân thận nhé
Hok phải vậy đâu. CHó nào cũng dính hết. Chẳng qua chó ta mình nuôi 1-2 con cho ăn ít hok đủ chất nên hok bị. Chứ chó nào mà tầm thay lông vs răng bác táng cho ăn cá nhiều or xương thì hum sau xác con bà định ngay. Nhưng hok đến nỗi chết như mọi người nói đâu. QUan trọng phất hiện nhanh xử lý luôn là ok. Bị xong thì ăn tẹt con bọ letj

Cứ thả ăn cơm thừa canh cận. Nhưng ưu tiên chó mẹ để bán cho con hay hơn. Hiện chó con đẹp 300-500k/con thì nuôi chó thịt mất tận 4 tháng nữa mới bán đc 700-1tr mà hok xin đc thức ăn là cũng mệt :D

Cứ thả ăn cơm thừa canh cận. Nhưng ưu tiên chó mẹ để bán cho con hay hơn. Hiện chó con đẹp 300-500k/con thì nuôi chó thịt mất tận 4 tháng nữa mới bán đc 700-1tr mà hok xin đc thức ăn là cũng mệt :D
trong tui chó con muốn cho cũng hiếm người lấy nói j bán

đó chỉ là nuoi ít thì chưa co dịch bệch chứ chó cũng hay bi ốm lắm mà dịch tới thì chết cũng rất nhanh mong bạn tính toán cho kỹ rồi tiêm phòng cẩn thận. chúc bạn thành công trong việc bạn đã chọn :2cat::2cat:đó chỉ là nuoi ít thì chưa co dịch bệch chứ chó cũng hay bi ốm lắm mà dịch tới thì chết cũng rất nhanh mong bạn tính toán cho kỹ rồi tiêm phòng cẩn thận. chúc bạn thành công trong việc bạn đã chọn :2cat::2cat:

Hok phải vậy đâu. CHó nào cũng dính hết. Chẳng qua chó ta mình nuôi 1-2 con cho ăn ít hok đủ chất nên hok bị. Chứ chó nào mà tầm thay lông vs răng bác táng cho ăn cá nhiều or xương thì hum sau xác con bà định ngay. Nhưng hok đến nỗi chết như mọi người nói đâu. QUan trọng phất hiện nhanh xử lý luôn là ok. Bị xong thì ăn tẹt con bọ letj
các triệu chứng bệnh trên chó nó na ná như nhau à, ý em nói các bệnh như care và parvo ít mẫn cảm với virut gây bệnh nên khỏi phải vaccin, còn về các bệnh về tiêu hóa thì do mình chăm sóc nó rồi

Thực tế thì các con vật đều như nhau, nếu nuôi ít thì nó sẽ trở nên thân thiện và gần gũi, nếu nuôi nhiều thì nó cũng bình thường thôi.
Nếu bạn đam mê thì cứ thực hiện, mình cũng đang nuôi thử nghiệm 5 con. Thống kê như sau:
- 1 ngày 3 long gạo ( ngoài mình dùng ống sữa đặc để đo gạo) = 9k, 1 long cám gạo = 2k, cá = 2k, củi nấu mình đang tận dụng, nhưng nếu phải mua thì phải tính vào, hiện tại mình chưa dùng thuốc gì cả vì đang thử nghiệm để theo dõi, và chuồng trại cũng chưa có.
Trên đây là chi phí thực tế mình đang cho 5 con chó 1,5kg ăn trong ngày.
AE nào có ý kiến gì khác thì xin tư vấn.

nuôi chó cỏ lâu lớn hơn các loại cho tây thử cho lai xem như thế nào, lai vài ba máu có khi chó nhanh phát triển hơn
Nếu là 1 người chịu đầu tư và dám đi trước thì ok ( mình hok vay đc tiên nên chịu). Cho lai tạo lấy 1 đàn chó thật đẹp thì nên chọn và làm các bước như sau: ( mình nghĩ thôi ACE góp ý )
1. Mua 10 con chó cái lai loại đẹp có trọng luongj 15-20kg ( về cho nhanh đẻ và con nào hok đạt bán đi hok lỗ mà cũng hok lãi nuôi từ bé lên phải tiêm phòng với cho ăn tỷ lệ hao hụt có nên hok chọn nuôi từ bé) chi phí tầm 12tr.
2. Mua 1 con đực Rottweiler ( to con, chân tay mập mạp) loại hok giấy tờ VKA hat HRC... cho giá thành nó rẻ mà chất lượng vẫn ok. Sau đó cho phối rồi chọn ra thế hệ F1 nổi trội để làm giống. ( chó con loại này bán 500-700k hok có mà bán) chi phí tầm 8-10tr cho đực 1 năm tuổi.
3. Lấy F1 của 1 vs 2 cho lai với Dobermen( loại này lạc thịt và tướng tá đẹp) cũng hok cần giấy VKA hay gì cả. Cho lai và lấy thế hệ F2 làm đàn giống. Chi phí tầm 10-12tr. ( Bán đực Rott để lấy tiền sang e Dober này cho giảm chi phí + bán đàn chó 1 đi vì chỉ lấy F1 đẹp làm giống mà)
Ưu điểm chó con ra ngoại hình to, mẫu mã đẹp bán cho người nuôi cũng thích. Loại này bán tầm 700-1tr là ok cho giống còn nuôi thịt thì sẽ thấp hơn. Nhà mình có cái chợ phiên bán chó mèo khá thú vị. Chó mang ra mà đẹp thì 1p là bay nên mình ưu tiên về hàng con giống.

Back