Bác Sĩ Thú Y - Chuyên Mục Cho Gia Cầm

Mục đích hướng tới Người Chăn Nuôi Thông Thái cũng như trao đổi kiến thức chuyên nghành và kinh nghiệm đã đúc kết được của bản thân. Mình xin lập chủ đề này để mọi người có thắc mắc hay đang vướng phải các vấn đề bệnh gia cầm, có thể nhận được những ý kiến tốt nhất khắc phục và điều trị hợp lý cho đàn gia cầm của mình. Mọi người tham gia xin lưu ý, chúng ta chỉ tìm ra cách khắc phục tốt nhất, không công kích nhau trên chủ đề nhé. Thanks!
Những ai có vần đề về gia cầm, cần post những thông tin cụ thể sau( càng chi tiết càng tốt nhé ):
- Loài nuôi, giống, lứa tuổi, mật độ nuôi ..v.v.v..
- Triệu chứng: về đi đứng, về ăn uống, về trạng thái phân, về thời gian mắc bệnh..v.v.v..
- Điều trị: đã điều trị thuốc gì hay chưa?, điều trị bao lâu? ..v.v.v..Mình sẽ chuẩn đoán và nêu cách điều trị cũng như hướng dẫn sử dụng thuốc, trong 100% hiểu biết mình nhé.
Nếu chủ đề này được sự ủng hộ của các bạn trên điễn đàn, mình sẽ nhân rộng ra trên các đối tượng vật nuôi khác.
Xin Admin lưu ý giúp tôi những bài cố tình gây hấn hay không có ý đóng góp.
:huh:Chúng ta luôn là con ếch ngồi ở đáy giếng, hãy cùng nhau mở rộng miệng giếng nhé :huh:
Thân chào!

Last edited:
Sao topic này ko ai trả lời hết nhỉ.....
Cho e hỏi
đàn gà 17, khoảng 20 con cứ rụt cổ như lạnh vậy, thích uống nước nhiều, nhấp miệng, lấy chân cậy mỏ, ủ rủ, phân bình thường..
Bạn chích ngừa Gum chưa? Nếu chích rồi thì có thể gà đang bị cảm cúm và sốt thôi. Mua paracetamol 250mg pha nước cho 50 con gà con uống ngày 2 lần, 2-3 ngày sẻ khỏi thôi.

Gà mái đẻ trứng vỏ sần sùi

gà mái 5 tuổi, không bị bệnh bao giờ. Một tháng nay đẻ trứng vỏ sần sùi, có trứng bị méo, trọng lượng trứng lúc nhẹ đi 1 phần 3 và ấp không có trống. Xin hỏi gà bị bệnh gì? Cám ơn.

Bạn chích ngừa Gum chưa? Nếu chích rồi thì có thể gà đang bị cảm cúm và sốt thôi. Mua paracetamol 250mg pha nước cho 50 con gà con uống ngày 2 lần, 2-3 ngày sẻ khỏi thôi.
thêm 1 cao thủ trên diển đàn, em mua viên hạ sốt loại sủi của người cho uống + điện giải, giờ chúng đõ mệt hơn
mình ngừa Gum ngày 5 kia bạn

Cho hỏi gà bệnh gì

BS cho tôi hỏi: tôi có 2 con gà trống nuôi cbị đá tết, hôm trước thấy gà đột nhiên buồn buồn ăn ít, diều đầy hơi lâu lâu thấy xửng lông đầu, phân tiêu chảy lỏng màu trắng, nước nhiều, tối chỗ nằm ước nhiều như ra mồ hôi; đã chất 1 con. hỏi bệnh gì và dùng thuốc gì, cám ơn nhiều

Mong mấy bác giúp e gấp, đàn gà 20 ngày tuôi, có khoảng 30 con rụt cổ, phân bình thường, đặc biệt thích uống nhiều nước.
Em ko biết nó rụt cổ vì j ạ...
lứa này 150 con 20 ngày mà 1 ngày nó xới 9l nước là có vấn đề phải mấy bác

--------

E nhác tạo top píc
gà này uống nhiều nước như vậy nên ỉa ước cả chuồng rất kinh( e thắp 3 cái bóng 100W, che đậy kỹ nên ko sợ thiều nhiệt)...
nghi Gum nên hồi sáng thử mổ e nhỏ nhất đàn, đốchieeufs với thông tinh tren internet thấy bình thường, túi fa j đó ko bị sưng, chả có chổ nào xuất huyết, nhưng có cá mề gà( dạ dày) có bị sưng nhu 1 cục

Last edited:
Mong mấy bác giúp e gấp, đàn gà 20 ngày tuôi, có khoảng 30 con rụt cổ, phân bình thường, đặc biệt thích uống nhiều nước.
Em ko biết nó rụt cổ vì j ạ...
lứa này 150 con 20 ngày mà 1 ngày nó xới 9l nước là có vấn đề phải mấy bác

--------

E nhác tạo top píc
gà này uống nhiều nước như vậy nên ỉa ước cả chuồng rất kinh( e thắp 3 cái bóng 100W, che đậy kỹ nên ko sợ thiều nhiệt)...
nghi Gum nên hồi sáng thử mổ e nhỏ nhất đàn, đốchieeufs với thông tinh tren internet thấy bình thường, túi fa j đó ko bị sưng, chả có chổ nào xuất huyết, nhưng có cá mề gà( dạ dày) có bị sưng nhu 1 cục

gà giai đoạn này củng có khả năng thương hàn đấy.

gà giai đoạn này củng có khả năng thương hàn đấy.

nhưng nó đâu có ỉa phân trắng đâu..
cứ bỏ nước vô là nó xơi kinh khủng, suy ra ỉa toàn nước,,, nếu bỏ ít nước thì chúng đi phân bình thương, nhưng nhiều con rụt cổ, lù đù nhưng khi bắt chúng thì chúng lại chảy khỏe ra, đéo hiểu lun
Gà bệnh nhìn sơ xác quÁ,

Tình trạng gà rụt cổ ngày càng nhiều, help me

Theo thông tin bạn cung cấp rất có thể gà đang bị CRD và ghép thêm 1 mầm bệnh hô hấp khác . . .
Những việc bạn nên cần làm bây giời là:
- Vệ sinh chuồng và giữ cho chuồng ít bụi, vì hệ hô hấp đang bị tổn thương nếu tiếp nhận bụi từ chất độn chuồng sẽ làm tình trạng tệ hơm
- Về thuốc:
+ Cho uống tự do các SP có thành phần sau: Anagin hoặc Para ( hạ sốt ), dexa ( kháng viêm ), Bromhexin ( trợ hô hấp )electrolye hay còn gọi là nước biển ( bù nước hạ nhiệt) vita min nhóm B C ( tăng sức đề kháng ). bạn nên tìm mua các SP tích hợp các công dụng trên thì lợi tiền hơn.
+ Thuốc bôi: những con bị nhem mắc nên bôi thuốc mở tetracicin 1 % ( tìm mua bênh thuốc người ) hoặc nhỏ nước muối sinh lý cũng dc.
+ Kháng sinh: Nguyên tắc chung chữa các bệnh mãng tính như thế này là phải sữ dụng liều tấn công ngay từ bang đầu ( liều gấp 1.5 hay 2 lần so với liều khuyến cáo ghi trên SP) duy trì 2 ngày sau đó tiếp tục cấp thuốc liều khuyến cáo của Sp 2 3 ngày tiếp theo.
++ Bạn không nên sử dụng lại KS đã dùng trước đây ví có thể mần bệnh đã thích nghi với nó, bạn nên thay thế KS khác và lưu ý theo kinh nghiệm của mình nên lựa chọn SP kết hợp 2 kháng sinh sẽ hiệu quả hơn trong điều trị ví dụ: Ampi-Colistin: Erythomycin-Colistin .v.v hay bạn cho uống đơn Florfenicol cũng rất tốt.
++ Nếu gà lớn bạn có thể cấp đừng tiêm sẽ có kết quả tốt hơn đường uống.
Vài thông tin chậm trễ mong hữu ít.
Thân Chào!

Tình trạng là hiện tại em đang có 6 chú gà lôi con. Tuy nhiên người ở trên vườn lúc nuôi nó thì nói là nó bị muỗi cắn quá dẫn đến mắt, mũi sưng húp. Đít thì tùy con có con không (bị 1 vết xưng thôi). Còn chân thì cũng có vài vết cắn. Em có lên trên mạng tìm hiểu thì thấy nhiều người nói là bệnh đậu gà (giống đậu gà khô). Tuy nhiên đậu gà thì sẽ đóng vảy nhưng mình coi hết bầy gà của mình và khựi thử thì không tróc. Mình không biết chính xác nó bị bệnh gì nên thôi post vài tấm hình cho mọi người xem coi sao. Nếu thật sự bị đậu gà thì mong mọi người cho chỗ mình chạy tới chữa hoặc cho mình bài thuốc để tự làm cũng được. Chân thành cảm ơn.

Tình trạng là hiện tại em đang có 6 chú gà lôi con. Tuy nhiên người ở trên vườn lúc nuôi nó thì nói là nó bị muỗi cắn quá dẫn đến mắt, mũi sưng húp. Đít thì tùy con có con không (bị 1 vết xưng thôi). Còn chân thì cũng có vài vết cắn. Em có lên trên mạng tìm hiểu thì thấy nhiều người nói là bệnh đậu gà (giống đậu gà khô). Tuy nhiên đậu gà thì sẽ đóng vảy nhưng mình coi hết bầy gà của mình và khựi thử thì không tróc. Mình không biết chính xác nó bị bệnh gì nên thôi post vài tấm hình cho mọi người xem coi sao. Nếu thật sự bị đậu gà thì mong mọi người cho chỗ mình chạy tới chữa hoặc cho mình bài thuốc để tự làm cũng được. Chân thành cảm ơn.

đây là bệnh đậu gà bạn xem thêm nhé
http://www.vemedim.vn/benhvadieutri.php?id=3&b=42

các bác ơi ! gà bị liệt kèm theo co giật, e đang dùng khoáng đa vi lượng và tẩy giun mà bjo vẫn giật _thương quá ,phân thì trắng lỏng loãng như lòng trắng trứng gà.các bác có cách nào cho nó hết co giật đk ?thank

đây là bệnh đậu gà bạn xem thêm nhé

Mình có tham khảo nhiều trang nói về bệnh này. Hiện tại thì mình cũng bóc lớp vảy đó ra mà mình thấy nó đau lắm. Hay chân giũ quá trời luôn. Kế đến là mình lấy thuốc sát trùng bôi vào vết thương vừa mới lột ra. Mình không biết làm khi nào nó mới hết nữa. Vì cách đây 2 bữa mình làm 1 lần sau đó nó lại nổi thêm vài mục mới nữa. Hôm nay mình mới làm tiếp và thấy trong đàn có con sau khi làm đi không nổi luôn (nhưng vẫn đi được chứ chưa đến nổi nằm 1 chỗ). Vậy cho mình hỏi có cách nào để dễ lấy những mục đó ra không? Chủ yếu là để gà đừng bị đau chứ làm vậy thì sợ nó chịu không nổi thôi.

Hiện tại cho mình hỏi là ở TP.HCM thì có chỗ nào chuyên môn bán thức ăn, thuốc uống và các loại vắc xin cho gà hay không vậy? Vì hiện tại thì mình không tìm được chỗ bán. Những loại thuốc đơn giản như bịch: Amox Coli mình cũng phải nhờ người chạy xuống tận Gò Công để mua dùm. Ai biết thì xin chỉ dùm địa điểm. Lứa đầu nên mình không biết nhưng lứa sau chắc phải tiêm phòng đầy đủ.

Chân thành cảm ơn.

em nuôi gà con từ 1-3 tuần tuỏi thì ga hay bị tình trạng xệ cánh,diều nhão nhão có dịch và bỏ ăn, vài ngày thì chết...xin Bác sĩ tư vần giùm em cách ngừa và thuốc đặc trị...xin chân thành cám ơn

Mình có tham khảo nhiều trang nói về bệnh này. Hiện tại thì mình cũng bóc lớp vảy đó ra mà mình thấy nó đau lắm. Hay chân giũ quá trời luôn. Kế đến là mình lấy thuốc sát trùng bôi vào vết thương vừa mới lột ra. Mình không biết làm khi nào nó mới hết nữa. Vì cách đây 2 bữa mình làm 1 lần sau đó nó lại nổi thêm vài mục mới nữa. Hôm nay mình mới làm tiếp và thấy trong đàn có con sau khi làm đi không nổi luôn (nhưng vẫn đi được chứ chưa đến nổi nằm 1 chỗ). Vậy cho mình hỏi có cách nào để dễ lấy những mục đó ra không? Chủ yếu là để gà đừng bị đau chứ làm vậy thì sợ nó chịu không nổi thôi.

Hiện tại cho mình hỏi là ở TP.HCM thì có chỗ nào chuyên môn bán thức ăn, thuốc uống và các loại vắc xin cho gà hay không vậy? Vì hiện tại thì mình không tìm được chỗ bán. Những loại thuốc đơn giản như bịch: Amox Coli mình cũng phải nhờ người chạy xuống tận Gò Công để mua dùm. Ai biết thì xin chỉ dùm địa điểm. Lứa đầu nên mình không biết nhưng lứa sau chắc phải tiêm phòng đầy đủ.

Chân thành cảm ơn.

Em lính mới, nuôi gà vườn nên ko dám phán. Nhưng có dạo gà e bị đậu e cho b1 và tê ta xi lin (viên màu vàng) độ vài ngày thì khỏi hẳn. Do nuôi ít nên ko dám chắc cách làm của mình có tốt ko, e vẫn nghi ngờ tác dụng phụ khi cho gà dùng tê ta xi lin.

- Anh cho em hỏi gà em khoảng 45 ngày tuổi bị xả cánh, vẫn đi lại nhưng chậm, ăn uống ít hơn, con nào mạnh thì vài ngày là hết còn không thì khoảng 4,5 ngày thì chết, gà đi phân trắng, lỏng, có chày nước mũi, thường gà bị khoảng 3,4 con / bầy 12 con. Anh chỉ giúp em nhé vì nuồi gà cứ đến tuổi này là bị bệnh chết khoảng 50% thật là buồn.

- Sẵn tiện anh cho em hỏi luôn khi mình chủng New castle thì mình chủng trễ vài ba ngày với lịch có sao không vì em đi làm suốt ngày không có nhiều thời gian lắm. Thanks anh nhiều!

chào bs hiện nay đàn gà nhà mình đang có.dấu hiệu của 1 vài con trong.đàn là sưng đầu mắt , nhất là khu vực mắt, có con.sưng 2 bên có con thì 1 bên kèm theo chảy nước mắt. có con sưng cả mào dưới, sưng ở cổ dưới, bệnh bị khoảng 4 - 5 hôm nay nhưng vào đúng thời kỳ rét và đang điều trị bệnh cầu trùng nên mình ko quan tâm tới bệnh. nay thấy dấu hiệu bệnh ko lây lan và ko nặng hơn , gà vẫn bt ăn uống khỏe. mong bs tư vấn nên điều trị ntn và bệnh có nguy hiểm không. xin cảm ơn bs.

chào bs hiện nay đàn gà nhà mình đang có.dấu hiệu của 1 vài con trong.đàn là sưng đầu mắt , nhất là khu vực mắt, có con.sưng 2 bên có con thì 1 bên kèm theo chảy nước mắt. có con sưng cả mào dưới, sưng ở cổ dưới, bệnh bị khoảng 4 - 5 hôm nay nhưng vào đúng thời kỳ rét và đang điều trị bệnh cầu trùng nên mình ko quan tâm tới bệnh. nay thấy dấu hiệu bệnh ko lây lan và ko nặng hơn , gà vẫn bt ăn uống khỏe. mong bs tư vấn nên điều trị ntn và bệnh có nguy hiểm không. xin cảm ơn bs.
gà có khả năng bị coryza ,tiêm lincospectoject liều 0,2ml/kg tt dùng liên tục 3 ngày cho những con bị bệnh ,kết hợp với uống ampicol liều 1g/2l dùng 3 _5ngày .ngoài ra cho ug thuốc bổ trợ escent l (biomun liquid) .men tiêu hóa all zym ,điện giải unilyte vit c ác vào bạn nhé

Back