Thảo luận Bài thuốc dân gian trị bệnh cho Gà

tải xuống (5).jpg Ngày xưa ông bà nuôi gà chỉ cho ăn hành lá và tỏi để ngừa bệnh, nay thuốc kháng sinh và thú y nhiều nên mất dần cây thuốc dân gian (nhất là những tồn dư độc hại trong thuốc kháng sinh, thú y mang lại). Tìm hiểu thấy hay nên share cho bà con xem thế nào, nếu có gì mọi người góp ý thêm cho

TRỊ BỆNH GÀ

Cây thuốc được sắc cho uống hoặc trộn vào thức ăn. Liều lượng nêu dưới đây thường được dùng cho 10 gà lớn, 20 gà giò hoặc 40 gà con theo mẹ.
Bệnh bạch lỵdo Salmonella pullorum
Lá lốt (16g) + ngãi cứu (16g) + lá xoài (12g) + lá trầu không (12g)
Bệnh hô hấp mãn tính (CRD)
Ba chẽ (20g) + ké đầu ngựa (12g) + trắc bá diệp (16g)+hương nhu (16g)+lá nha đam (12g) Dịch tả gà (Newcastle)
Các thảo dược sau được dùng phòng bệnh tương đối hiệu quả:
- Rễ cây lốt (20g) + gừng khô (15g) + gừng tươi (1 củ to) + xương truật (15g)
- Lá tía tô (15g) + xương bồ (10g) + hoàng nàn chế (15g)+ bạc hà (10g)+ hương phụ (10g)
- Sa nhân (10g) + chỉ xác (10g) + nhục đậu khấu (15g) + quế chi (5g) + hoàng liên (20g) + lô hội (2g)
-Trắc bá diệp (16g) + nọc sởi (16g) + chút chít (16g) + hoàng đằng (12g)
- Hoa kinh giới (50g)+lá tía tô (25g)+kim ngân hoa (25g)+liên kiều (25g)+bạc hà (25g)
Bệnh toi gà(tụ huyết trùng)
Than gỗ (3 cục bằng ngón tay) + gừng sống (3 lát) + tiêu hột (8 hột) + tỏi (3 tép)
Bên cạnh đó, vịt bị toi dùng lá ngãi cứu + hương nhu đốt xông đầu hướng gió cho vịt và xông thuốc nhiều lần trong thời gian có dịch cũng cho hiệu quả tốt.

Last edited by a moderator:
Trồng thêm vài bụi trinh nữ hoàng cung cho đủ bộ :) lâu lâu lấy lá ngải cứu khô bỏ vào đóng ung rất tốt đó bình nhỏ

Thì ở quê chiều chiều hay gom rác đốt bỏ ít phân bò khô đuổi muỗi ,mình bỏ thêm ít ngãi cứu khô vào đóng ung đó Bình

Thì ở quê chiều chiều hay gom rác đốt bỏ ít phân bò khô đuổi muỗi ,mình bỏ thêm ít ngãi cứu khô vào đóng ung đó Bình
ah, đốt xông khói, hjhj từ ngữ vùng miền, cái này mình cũng biết thank bạn:)

Bầy gà a sao oy, e thì đang ổn, mới kiếm dc mối ngon hehe, gà e từ 0,5kg trở lên oy
gần đủ lông hết rồi, bận bầu cử với lại nắng nóng quá ra đi hơn chục em nhưng vẫn trong tỷ lệ cho phép.
có điều giống gà đủ loại: Lương phượng, Tam hoàng, Ta lai,... chán kinh khủng.

gần đủ lông hết rồi, bận bầu cử với lại nắng nóng quá ra đi hơn chục em nhưng vẫn trong tỷ lệ cho phép.
có điều giống gà đủ loại: Lương phượng, Tam hoàng, Ta lai,... chán kinh khủng.
Hehe, chọn mớ ta lai gầy giống đi a, e mới bắt 10 con trống nòi mà bị tách bầy oy, gà mái cũng ít quá, trống nhiều

Chào các bác. Cho em xin tài liệu để chăm mấy con gà nhà em với. Mail nguyenvantrang07721141@gmail.com
Cám ơn bác Bình Nhỏ và bác Trần Nguyên Ngọc đã chia sẽ kinh nghiệm và tài liệu về chăn nuôi gà.
Chúc tất cả các bác thành công!

Hehe, chọn mớ ta lai gầy giống đi a, e mới bắt 10 con trống nòi mà bị tách bầy oy, gà mái cũng ít quá, trống nhiều
anh có cặp trống ngon lành luôn, đá đòn cũng đc, gà đòn mà. ở đây chỉ cần to xác, cân nặng là lời rồi, vì gà rừng, đồng bào nhiều, gà mình phải to con hơn mà chất lượng tịt không kém mới cạnh tranh nổi.
qua bầu cử, có điều kiện xuống @Bình nhỏ học hỏi nha.

anh có cặp trống ngon lành luôn, đá đòn cũng đc, gà đòn mà. ở đây chỉ cần to xác, cân nặng là lời rồi, vì gà rừng, đồng bào nhiều, gà mình phải to con hơn mà chất lượng tịt không kém mới cạnh tranh nổi.
qua bầu cử, có điều kiện xuống @Bình nhỏ học hỏi nha.
Bầu cử các cấp hơi mệt ah, mất 1 phiếu là rối cả 1 ban bầu cử hjhj, còn e có gì đâu nên học thì ko dám, cứ tới vũng tàu thì ok, ae ko gì phải bàn hehe

Là kinh nghiệm dân gian mà hiệu quả lắm. Nhà mình cũng nuôi ít gà để ăn thịt với lấy trứng. Cứ thỉnh thoảng mẹ mình lại cho mỗi con nuốt một củ tỏi sống nên nuôi cũng chẳng thấy có vấn đề bị toi hay sao cả

Mình muốn mua 100 mái lương phượng thuần, mình ở đăk lăk, báo giá cho mình đi, cũng là quảng cáo luôn mà.
Lương phượng thuần với Ri vàng thuần cùng nuôi thả vườn trên 5 tháng ko ăn cám công nghiệp thì 2 loại thịt có khác nhau ko bạn ? và cái nào dể bán hơn tại địa phương của bạn ?mình ví dụ 100con nuôi thả trên vườn cây ăn trái 1ha

Lương phượng thuần với Ri vàng thuần cùng nuôi thả vườn trên 5 tháng ko ăn cám công nghiệp thì 2 loại thịt có khác nhau ko bạn ? và cái nào dể bán hơn tại địa phương của bạn ?mình ví dụ 100con nuôi thả trên vườn cây ăn trái 1ha
Mình chỉ cho ăn cám giai đoạn đầu thôi, sau thì ăn lúa, bắp, ... Lương phượng thuần thì mình cũng mới nuôi được 01 lứa, nó trộm gần hết, còn lại vài con, làm thịt thì cũng gần như nhau, mình muốn nuôi để lai với gà chọi, bộ da ngon hơn nhiều, mình thì bán lẻ tẻ thôi, loại nào cũng được, miễn là gà thả vườn và theo túi tiền của họ.

http://agriviet.com/threads/can-ban-ga-luong-phuong.253215/
Cần bán gà lương phượng 200 con ở daklak.trọng lượng từ 1kg2 đến 1kg7.giá thương lượng.tiếp lái bắt hết đàn.0924969678
Mình chỉ cho ăn cám giai đoạn đầu thôi, sau thì ăn lúa, bắp, ... Lương phượng thuần thì mình cũng mới nuôi được 01 lứa, nó trộm gần hết, còn lại vài con, làm thịt thì cũng gần như nhau, mình muốn nuôi để lai với gà chọi, bộ da ngon hơn nhiều, mình thì bán lẻ tẻ thôi, loại nào cũng được, miễn là gà thả vườn và theo túi tiền của họ.
Ở gần bạn đó ,mua về gầy giống cho nhanh bạn ah

Mới tải trọn bộ sách từ tailieu.vn về thuốc đông y trong chăn nuôi, nhưng là file PDF nên ko chép lên được, đăng cả tệp tin sợ vi phạm bản quyền
bác trần nguyên ngọc cho e xin tài liệu để tham khảo với. cảm ơn bác

Back