Bài toán kinh tế nuôi chim bồ câu pháp

• Thread starter f999
  • Ngày gửi
Tôi muốn nuôi chim bồ câu làm kinh tế nên đọc nhiều trên mạng về nuôi chim bồ câu. xem thì hay cả. có mấy thắc mắc mong mọi người cho ý kiến
Nói trừ chi phí 1 cặp bồ câu đẻ lãi 600 000, 00 đồng cặp/ năm 2010 ( sơn dương -Tuyên quang ) tôi tạm tính thế này
Nếu chưa khấu hao chuồng trại, thiêt bi, dụng cụ, giống, nhân công thì một cặp bố mẹ 1 năm nếu bình thường thì
Chi: ăn 50 kg x 10.000,00 = 500.000,00 đ ( Định lương theo T/ L viện giống gia cầm thụy phương)
phụ chi = 20.000,00 đ
cộng = 520.000,00 đ
thu: 8 cặp chim thịt x 100.000,00 = 800.000,00 đ x 80 % = 640.000,00 đ ( lấy tỷ lệ sinh sản 80 % )
chênh lệch thu chi 640000, -520000, = 120.000,00 đ

Mời các Bác phản biện. Bác nào đã từng nuôi chim bồ câu pháp Hạch toán giúp và Xác minh xem cách hạch toán trên đây đã đầy đủ và đúng chưa.
Trân trọng cảm ơn.

Cám ở đây là cám công nghiệp ... Tứ là viên nén đó bác ... chứ ko phải là cám của nhà máy gạo xát gạo đâu.

Chim Bồ câu Pháp?

Xin cho tôi hỏi các anh ở các trang trại lớn nuôi loại BC nào vậy? Pháp lai hay Pháp thuần vn1.
Tôi cũng nuôi thử vài tháng nay khoản 60cặp, thấy trọng lượng ra ràng chim con là từ 370 đến 500gr, tôi hỏi thì biết là pháp lai. Mà loài này những chổ lớn không (chưa) mua chỉ mua loại pháp thuần vn1 trọng lượng ra ràng trên 500gr. tôi bán chỉ được 65-70 ngàn 1 cặp thôi.
Các anh có thể cho biết loại này có thể bán tốt ở thị trường ta không? giá thì thế nào? vì tôi muốn nhân giống loại này nuôi kinh tế luôn thay vì phải mua và nuôi lại từ nhỏ của giống vn1 tốn thời gian và tiền cũng cao lắm...

toi ko biết tính toán ntn
tôi nhẩm sơ qua thế này ( chừ thời gian đầu nuôi tới khi toàn bộ đẻ hêt )
50cặp bồ câu đẻ một tháng thức ăn cho chim la gạo nức, và cám gà là 2 triệu , chưa tính thuốc, các loại khoáng , vitamin.... chưa tính các rủi ro khác.......
vậy một tháng cho ra 25 cặp bồ câu ra ràng bán được 90.000 ngàn/ cặp vậy 25 cặp x 90.000 = 2.250.000đ
Vậy làm gì có lãi.
*phải mất tiền của đầu tư nhiều, nuôi nhiều thì cơ hội lai moi có
bác nhẩm thế nào e ko biết chứ bác nhẩm cái kiểu 1 tháng 50 cặp ăn hết 2 triệu thì e lạy bác, bác cho nó ăn nguyên đậu xanh hay sao mà 1 tháng hết 2 triệu? 50 cặp 1 tháng chỉ đớp tối đa là 700k thôi bác àh. còn năng xuất bác lây 50% THÌ E THUA! bác vừa nuôi vừa ăn chim ra ràng trừ cơm hay sao mà 50 cặp đẻ 1 tháng chỉ được 25 cặp?

bác nhẩm thế nào e ko biết chứ bác nhẩm cái kiểu 1 tháng 50 cặp ăn hết 2 triệu thì e lạy bác, bác cho nó ăn nguyên đậu xanh hay sao mà 1 tháng hết 2 triệu? 50 cặp 1 tháng chỉ đớp tối đa là 700k thôi bác àh. còn năng xuất bác lây 50% THÌ E THUA! bác vừa nuôi vừa ăn chim ra ràng trừ cơm hay sao mà 50 cặp đẻ 1 tháng chỉ được 25 cặp?

Bác langtu này cho chim ăn cám gì mà rẻ thế. Tư vấn giúp em với. Thanks

Tình hình là em mới mua 1 cặp Bồ Câu Gà mau vàng nhạt, ng ta nói la khoảng 1k6/cặp mà em về cân đc có 1k4/cặp ah, không biết là gà rặc hay gà lai nửa, có 2 trứng bc gà em mang về luôn cho BC pháp ấp không biết nó co nuoi nổi 1 cặp gà không? bác nào rành giúp em với. Thanks

Bồ câu Pháp Hồn Việt- Vĩnh Long.Ủng hộ và cảm ơn chia sẻ hữu ích của anh Ngọc Điền!

Tôi cũng trong ngành nuôi bồ câu công nghiệp, xin có vài ý kiến sau (vì đây là diễn đàn bàn luận, nên tôi không viết để quảng cáo cho trang trại nuôi bồ câu của mình, chỉ viết về thực tiễn trong quá trình chăn nuôi của trang trại bồ câu của mình mà thôi):
* Thứ nhất về vấn đề lợi nhuận: tôi lấy ví dụ về trang trại của mình như sau:
- Chi phí thức ăn: Hiện nay tôi đang sử dụng thức ăn dành cho gà của hãng Cagrill (mã số 5202), có giá khoảng 280.000đ/bao/25kg. Mỗi ngày, trại tôi có khoảng 1.500 căp bố mẹ, tôi dùng 01 ngày hết 03 bao cám Cagrill và khoảng 45 kg gạo lức (giá khoảng 8.000đ/kg). Vậy chi phí thức ăn là: 840.000 đ + 360.000đ = khoảng 1.200.000đ
- Chi phí thuê nhân công: tôi thuê 2 nhân công, mỗi ngày mất 200.000đ
- Chi phí điện nước, vitamin,...: 100.000đ
- Chi phí khác: 100.000đ
Vậy tổng chi phí cho 01 ngày là: 1.200 + 200 + 100 + 100 = 1.600.000đ
Vậy mỗi tháng là: 1.600.000đ x 30 = 48 triệu.
- 1.500 cặp bố mẹ hàng tháng, tôi tính năng suất chỉ cho ra khoảng 1.000 cặp bồ câu ra ràng, giá bán hiện nay là 100.000 đ/cặp, doanh thu là: 1.000 căp x 100.000đ = 100 triệu.
Như vậy là trừ chi phí, lợi nhuận của tôi khoảng 50 - 55 triệu đồng (Ngoài ra, từ nguồn bán phân bồ câu, tôi cũng có thêm từ 1 - 2 triệu đồng nữa).
(Xin lưu ý là khi nuôi với quy mô công nghiệp càng lớn thì các chi phí đều có lợi hơn khi nuôi quy mô nhỏ; Thứ hai nữa là tỷ lệ ra bồ câu ra ràng tùy thuộc vào điều kiện thời tiết, thức ăn, công chăm sóc,...).

* Thứ hai về đầu ra của bồ câu ra ràng: hiện nay nhu cầu rất lớn, nhưng nếu bà con nuôi ít, thì sản lượng ra ràng cũng ra ít, không đủ cung cấp cho 01 nhà hàng, quán ăn nhỏ.

Lúc đầu tiên, khi nuôi bồ câu, tôi cũng nuôi bồ câu rất nhiều giống, cũng nuôi theo quy mô công nghiệp, nhưng nuôi ít, mỗi tháng thu nhập chỉ từ 1 - 2 triệu đồng. Hiện nay, khi nuôi quy mô công nghiệp thì phải tính toán từng chút 1, nào là con giống, nào là nguồn dinh dưỡng, nào là tăng năng suất, nào là mối quan hệ đầu ra cho bồ câu,... nói chung cũng vất vả không ít, nhưng bù lại lợi nhuận vẫn cao hơn nếu trồng lúa hoặc nuôi bò sữa tại quê tôi ở Củ Chi.

Bài viết chỉ mang tính chất cá nhân, nếu có gì chưa đúng, mong bà con và anh, chị góp ý thêm.

Chúng ta muốn làm kinh tế thì chúng ta cần phải mạnh nhạn đầu tư ban đâu về kinh phí, về kỹ thuật, về quảng cáo...thì lúc đó chúng ta mới tự làm chủ được thị trường.Với kinh nghiệm và quy mô như trại bồ câu Ngọc Điền thì, theo tôi chúng ta cần phải nghiên cứu học hỏi để đạt được năng suất như mong muốn.Chúc anh Ngọc Điền thành công!Trại bồ câu Pháp Hồn Việt mong được sự hợp tác và giúp đỡ của anh!

Trại bồ câu Pháp Hồn Việt - sđt:0978 675 023 - Đc: Long Hồ, Vĩnh Long

em thấy bác bán giá được quá. em có thấy 1 trại ở củ chi bán thẳng xuống thành phố mà giá có được 35 ngàn 1 con thôi bác a. chỗ bác chắc hút hàng. mà lại còn mất công thịt làm lông

em thấy bác bán giá được quá. em có thấy 1 trại ở củ chi bán thẳng xuống thành phố mà giá có được 35 ngàn 1 con thôi bác a. chỗ bác chắc hút hàng. mà lại còn mất công thịt làm lông

Khi trao đổi về giá cả thì phải xem quy cách hàng hoá thì mới xác định giá cả.

- 35k/con, thì trọng lượng mỗi con bao nhiêu? Mỗi lần giao bao nhiêu con? Bồ câu lông màu trắng hay màu khác?

Vì ở mình người mua hàng đòi hỏi là giao bồ câu làm sẵn, bồ câu trắng, mỗi lần giao 200 con, có giấy kiểm dịch, có hoá đơn đỏ,... Vì vậy, khi nói giá cả là phải tính toán hàng loạt chi phí vào trong đó.

chỗ em làm trước thì trại thịt đem giao, giấy tờ thì ko có , còn bồ câu trắng bác a cũng có vài chú bố mẹ có màu hung . lượng giao thì tuỳ theo khách họ báo, hôm 30, hôm 50 có hôm 100 . em làm công ở chỗ đó, còn người đi giao có giấy tờ kiểm dịch hay không thì ko rõ. hàng thịt rồi. được ăn mề và tim bồ câu xuốt ngày. hoá đơn thì chắc không bác a. vì bán nhà hàng chứ không vào siêu thị

các bác cho e hỏi tí. bây giờ mà đầu tư vào bồ câu pháp thì có ổn không ạ. nhà e có khoảng 40m vuong đất nếu mà nuôi thì có thể nuôi tối đa bao nhiêu cặp giống và hiện tại thì giá bồ câu giống 6 tháng tuổi khoảng bao nhiêu 1 cặp ạ. mong mọi người chỉ bảo e với. cảm ơn mọi người

Các bác cho em hỏi tí dc ko ạ
Có bác nào ở KiẾn Xương -Thái Bình có trang trại nuôi BC pháp ko ạh.em cũng đang có ý định muon nuôi .nhưng chưa có kinh ngiệm .
Em muốn đến đê học hỏi và mua con jong

Các bác ở đây có bác nào ở hà tĩnh mà đã có trang trại bồ câu pháp rồi k
Cho hỏi giá bồ câu pháp ở các tĩnh bây giờ giá bao nhiêu một đôi

<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->[FONT=&quot]Tôi muốn nuôi chim bồ câu làm kinh tế nên đọc nhiều trên mạng về nuôi chim bồ câu. xem thì hay cả. có mấy thắc mắc mong mọi người cho ý kiến
Nói trừ chi phí 1 cặp bồ câu đẻ lãi 600 000, 00 đồng cặp/ năm 2010 ( sơn dương -Tuyên quang ) tôi tạm tính thế này
Nếu chưa khấu hao chuồng trại, thiêt bi, dụng cụ, giống, nhân công thì một cặp bố mẹ 1 năm nếu bình thường thì
Chi: ăn 50 kg x 10.000,00 = 500.000,00 đ ( Định lương theo T/ L viện giống gia cầm thụy phương)
phụ chi = 20.000,00 đ
cộng = 520.000,00 đ
thu: 8 cặp chim thịt x 100.000,00 = 800.000,00 đ x 80 % = 640.000,00 đ ( lấy tỷ lệ sinh sản 80 % )
chênh lệch thu chi 640000, -520000, = 120.000,00 đ

M[/FONT]ời các Bác phản biện. Bác nào đã từng nuôi chim bồ câu pháp Hạch toán giúp [FONT=&quot][/FONT]và Xác minh xem cách hạch toán trên đây đã đầy đủ và đúng chưa.
Trân trọng cảm ơn.
Em nghĩ bác nên làm dự toán theo kiểu như thế này :http://www.vietdvm.com/gia-cam/ky-t...n-kinh-te-trai-chan-nuôi-ga-de-10000-con.html có lẽ sẽ có cái nhìn tổng thể hơn. Nếu bổ sung được phần chi phí đầu tư xây dựng chuồng nuôi là ok.

Theo tôi, vấn đề mấu chốt không phải là nuôi Bồ Câu dễ ra sao, tiền lời mỗi tháng lên 50-60 triệu (hiện nay)..! mà vấn đề là khi quyết định nuôi những vật nuôi này người nông dân phải nghĩ đến trước tiên đầu ra của nó sau này như thế nào..?? Bây giờ ít người nuôi thì giá cao, khi đã đổ xô nhau đi mua giống, xây trại thì chừng 1 năm sau thì "cung vượt quá cầu" tìm người mua ko ra ==> rớt giá..!!
Tôi nghĩ khi đã muốn nuôi thì phải nghĩ đến bán cho ai, ai sẽ mua nó về ăn..? nếu nuôi rồi tìm cách bán cho người nông dân khác để làm giống thì nói gì nữa (vì giá con giống vật nuôi mới luôn cao)..!Bao giờ thì tất cả anh em bà con nông dân mới trở nên giàu nhờ việc bán vật nuôi cho người tiêu thụ.? Chứ cứ lòng vòng mua đi bán lại cho nhau thì...khó nói quá (không biết diễn tả sao).
Lấy ví dụ tôi có anh bạn mới mua chục cặp rắn về nuôi, tôi hỏi "cái này mai mốt bán cho ai..?" thì anh ta trả lời đại loại là phải quen biết thân tình mới mua được con giống (mua ở Tay Ninh), nói chung là nuôi rồi chỉ để bán con giống cho người khác chứ bán cho ai ăn thì chưa biết...!!==> Anh em nông dân mình cứ bán con giống qua lại cho nhau...!![

- Chi phí thức ăn: Hiện nay tôi đang sử dụng thức ăn dành cho gà của hãng Cagrill (mã số 5202), có giá khoảng 280.000đ/bao/25kg. Mỗi ngày, trại tôi có khoảng 1.500 căp bố mẹ, tôi dùng 01 ngày hết 02 bao cám Cagrill và khoảng 30 kg gạo lức (giá khoảng 8.000đ/kg). Vậy chi phí thức ăn là: 560.000 đ + 240.000đ = khoảng 800.000đ
Vậy tổng chi phí cho 01 ngày là: 800 + 200 + 100 + 100 = 1.200.000đ
Vậy mỗi tháng là: 1.200.000đ x 30 = 36 triệu.
- 1.500 cặp bố mẹ hàng tháng, tôi tính năng suất chỉ cho ra khoảng 1.000 cặp bồ câu ra ràng, giá bán hiện nay là 100.000 đ/cặp, doanh thu là: 1.000 căp x 100.000đ = 100 triệu.
Như vậy là trừ chi phí, lợi nhuận của tôi khoảng 50 - 60 triệu đồng (Ngoài ra, từ nguồn bán phân bồ câu, tôi cũng có thêm từ 1 - 2 triệu đồng ..

gửi anh bồ cau ngọc điền:e cũng dang muốn nuôi bồ câu nên rất quan tâm e có đôi điều thắc mắc mong a giải đap giúp. anh nói anh có k1500 cặp bố mẹ mà mỗi ngày ăn hết 2 bao cám 25kg và 30kg gạo tổng là 80kg. chia ra thì mỗi cặp bố mẹ anh cho ăn hết k53g/cặp. e thấy hơi ít thì phải ah.
nuôi bồ câu thì đúng là rất vui vua làm cảnh vua có thu nhập nhưng bài toán kinh tế khi nào cũng rất đau đầu.
mong các bác đi trước chỉ giáo để anh em học hỏi, cám ỏn các bác nhé. chúc mọi người luôn vui vẻ và thành công
tiện đây các anh các chú cho cháu hỏi,cháu mới tập nuôi BC Pháp,10 cặp.do lúc mua quên đánh dấu nên giờ về khó xác định trống mái quá ạ,sau khi nuôi 2 tháng thì có 1 cặp bắt đầu đẻ,buổi sáng khi ra chuồng cháu thấy 1 trứng bé tí,đến chiều thì thấy 1 trứng to nữa,hôm sau thêm 1 trứng nữa là 3,sau đó 1 con lên ấp.cháu lấy trứng ra không cho ấp thì 1 thời gian sau nó lại tiếp tục đẻ (cháu quên không nhớ là bao nhiêu ngày).lần này là 3 trứng to.cháu để cho nó ấp khoảng 9 ngày nay thì đem ra soi vẫn không thấy j,đập trứng thì cả 3 trái đều ko có trống,cháu nghi đây là 2 con mái nên đã đổi với 1 chuồng khác.vậy cho cháu hỏi có trường hợp nào BC mái đẻ 3 trứng không ạ.vì nếu cả 2 con cùng đẻ thì phải 4 trứng.và giờ làm sao để phân biệt trống mái ạ,nếu theo cách xem đầu to đầu nhỏ thì cháu thấy con nào cũng hao hao nhau.:wacko::wacko:

Link: http://agriviet.com/home/threads/66484-Bai-toan-kinh-te-nuoi-chim-bo-cau-phap/page3#ixzz28LH7FcYU
Bạn bắt con bồ câu lên. Lấy ngón tay cái (ngón cái phải thật to nếu ngón tay cái của bạn nhỏ thì nhờ người có ngón tay cái to) đặt ngón tay cái vào giữa háng đẻ (còn gọi là giữa 2 xương chậu). Nếu ngón cái lọt qua khe của 2 xương chậu là con cái còn không lọt là con trống. Ngoài ra sau khi ngón cái đặt vào mà lọt rồi thì ta nhìn toàn bộ thân thể của nó. Nếu đầu nhỏ, thân nhỏ, lông ức không bóng mượt thì chính xác là con mái. Nếu ngón cái không lọt qua khe xương chậu mà nhìn toàn bộ thân thể nó thấy đầu to, thân to, lông ức bóng mượt để ý thấy nó gù nữa thì đích thị là con trống.

--------

Bạn bắt con bồ câu lên. Lấy ngón tay cái (ngón cái phải thật to nếu ngón tay cái của bạn nhỏ thì nhờ người có ngón tay cái to) đặt ngón tay cái vào giữa háng đẻ (còn gọi là giữa 2 xương chậu). Nếu ngón cái lọt qua khe của 2 xương chậu là con cái còn không lọt là con trống. Ngoài ra sau khi ngón cái đặt vào mà lọt rồi thì ta nhìn toàn bộ thân thể của nó. Nếu đầu nhỏ, thân nhỏ, lông ức không bóng mượt thì chính xác là con mái. Nếu ngón cái không lọt qua khe xương chậu mà nhìn toàn bộ thân thể nó thấy đầu to, thân to, lông ức bóng mượt để ý thấy nó gù nữa thì đích thị là con trống.
Bạn có thể kiểm tra bằng cách là cầm chân và tay còn lại kéo nhẹ đầu chim nếu con nào đuôi cụp xuống là chim trống và ngược lại

- Chi phí thức ăn: Hiện nay tôi đang sử dụng thức ăn dành cho gà của hãng Cagrill (mã số 5202), có giá khoảng 280.000đ/bao/25kg. Mỗi ngày, trại tôi có khoảng 1.500 căp bố mẹ, tôi dùng 01 ngày hết 02 bao cám Cagrill và khoảng 30 kg gạo lức (giá khoảng 8.000đ/kg). Vậy chi phí thức ăn là: 560.000 đ + 240.000đ = khoảng 800.000đ
Vậy tổng chi phí cho 01 ngày là: 800 + 200 + 100 + 100 = 1.200.000đ
Vậy mỗi tháng là: 1.200.000đ x 30 = 36 triệu.
Như vậy là trừ chi phí, lợi nhuận của tôi khoảng 50 - 60 triệu đồng (Ngoài ra, từ nguồn bán phân bồ câu, tôi cũng có thêm từ 1 - 2 triệu đồng ..

gửi anh bồ cau ngọc điền:e cũng dang muốn nuôi bồ câu nên rất quan tâm e có đôi điều thắc mắc mong a giải đap giúp. anh nói anh có k1500 cặp bố mẹ mà mỗi ngày ăn hết 2 bao cám 25kg và 30kg gạo tổng là 80kg. chia ra thì mỗi cặp bố mẹ anh cho ăn hết k53g/cặp. e thấy hơi ít thì phải ah.
nuôi bồ câu thì đúng là rất vui vua làm cảnh vua có thu nhập nhưng bài toán kinh tế khi nào cũng rất đau đầu.
mong các bác đi trước chỉ giáo để anh em học hỏi, cám ỏn các bác nhé. chúc mọi người luôn vui vẻ và thành công
Ngta viết là hết 3 bao vs 45 kg gạo nứt ô sửa lại 2 bao vs 30 chả kêu ít

Bài viết có nội dung tương tự

Back