bây h nuôi dúi liệu có đạt hiệu quả cao k các bác?

e đang tính chăn nuôi nhưng nghĩ mãi cũng chỉ chọn được con dúi vì nuôi k khó và hiệu quả kinh tế cũng ổn( nghe mấy bác trên mạng nói vậy) e cũng chưa hiểu lắm về việc này liệu có khả quan hay k và vốn đầu tư là bao nhiêu. mong các pro chỉ dùm e . xin đa tạ :) !!!!!!!!!

banmatchodat

Nhà nông nghiệp dư
nghĩ mãi cũng chỉ chọn được con dúi vì nuôi k khó và hiệu quả kinh tế cũng ổn( nghe mấy bác trên mạng nói vậy) e cũng chưa hiểu lắm về việc này liệu có khả quan hay k và vốn đầu tư là bao nhiêu. mong các pro chỉ dùm e . xin đa tạ :) !!!!!!!!!
Mâu thuẩn vậy ?
Nếu thấy hiệu quả KT cũng ổn thì làm được rồi, còn théc méc gì nữa ?

Trường Giang

Nhà nông chuyên nghiệp
http://nhanonglamgiau.net/news/detail.php?news_id=131

Chăm sóc dúi sinh sản: Tuổi thọ của dúi dao động 5 - 7 năm. Thời gian để dúi từ lúc sinh đến lúc đẻ là 32 tuần (8 tháng). Một năm dúi đẻ từ 2 - 4 lứa; mỗi lứa từ 2 - 6 con. Trước khi đẻ, dúi cái thường nằm riêng ra một góc chuồng, khi đó bà con nên tách dúi ra một ô chuồng riêng để tránh bị các con dúi khác tấn công. Bác Quỳ khuyến cáo, chỉ nên để lại tối đa 3 con dúi con để tránh việc chúng bú nhiều gây chết dúi mẹ. Tuy nhiên, Bác lưu ý người dân nên để dúi con được ba ngày tuổi mới được sờ vào nếu không dúi mẹ sẽ cắn chết toàn bộ dúi con vì phải hơi người. Khi dúi con được 32 ngày tuổi tiến hành tách mẹ và xuất bán làm giống, nuôi đạt đến trọng lượng 2,5 – 3kg có thể đem làm thịt.
Về nhịp đẻ thấy oki. Nhưng ko rõ là nuôi bao lâu mới đạt đc 2.5-3kg?
Theo chia sẻ của bác Quỳ, nuôi dúi không biết cách rất khó thành công, nhưng khi đã nắm bắt được quy trình, kỹ thuật, tôn trọng đặc tính tự nhiên của loài dúi thì không nuôi con gì nhàn và đơn giản hơn.
Vấn là đây! Quy trình :ph34r:

Tôn trọng đặc tính tự nhiên là việc nên làm! Nhưng đều này mâu thuẫn với lợi ích kinh tế. Vì tuân theo tự nhiên sẽ ko chăn nuôi công nghiệp đc. Mà ko chặn nuôi công nghiệp thì là chăn nuôi nhỏ lẻ. CN nhỏ lẻ bấp bênh lắm, ăn xổi ở thì.

Bác Quỳ khuyến cáo, chỉ nên để lại tối đa 3 con dúi con để tránh việc chúng bú nhiều gây chết dúi mẹ.
Dúi mẹ chỉ ăn rễ, lá tre, thếu tinh bột, khoáng, đạm nên bị chết đó. Vậy nuôi dúi sinh sản phải làm cách làm bổ sung đc (thức ăn bổ sung, thuốc tiêm, khẩu phần ăn). Đây là 1 đề toán khó!
Nếu nó xơi đc TĂHH , kết hợp thuốc tiêm thì dễ dàng hơn. Tôi nghĩ, nuôi bất kỳ con gì mà con đó ko xơi đc TĂ viên thì ko gọi là dễ nuôi
Thức ăn cho dúi: Dúi là loài gặm nhấm nên thức ăn của chúng chỉ nên dùng một số loại sau: Tre bánh tẻ, chít (bông lau) mía gốc ngô,. Các loại thức ăn này sẽ giúp dúi tiêu hóa tốt và mài bộ răng ngày nào cũng dài ra vài mi li mét của chúng. Đối với các loại thực ăn tinh bột như ngô, khoai, sắn… chỉ nên cho dúi ăn một tháng tối đa hai đến ba lần, nếu cho ăn nhiều dúi sẽ đi ngoài, cũng không được cho dúi ăn cỏ voi vì chúng sẽ bị chết vì tắc ruột.
Khẩu phần ăn ko đc đa dạng, nếu ko có ưu thế về thức ăn tự nhiên thì ko nuôi đc.

Vốn đầu tư thì bác ngồi cộng lại đi chứ! Đi hỏi giá dúi bán là nhiu trc đã :lol:

http://nhanonglamgiau.net/news/detail.php?news_id=131

Về nhịp đẻ thấy oki. Nhưng ko rõ là nuôi bao lâu mới đạt đc 2.5-3kg?

Vấn là đây! Quy trình :ph34r:

Tôn trọng đặc tính tự nhiên là việc nên làm! Nhưng đều này mâu thuẫn với lợi ích kinh tế. Vì tuân theo tự nhiên sẽ ko chăn nuôi công nghiệp đc. Mà ko chặn nuôi công nghiệp thì là chăn nuôi nhỏ lẻ. CN nhỏ lẻ bấp bênh lắm, ăn xổi ở thì.

Dúi mẹ chỉ ăn rễ, lá tre, thếu tinh bột, khoáng, đạm nên bị chết đó. Vậy nuôi dúi sinh sản phải làm cách làm bổ sung đc (thức ăn bổ sung, thuốc tiêm, khẩu phần ăn). Đây là 1 đề toán khó!
Nếu nó xơi đc TĂHH , kết hợp thuốc tiêm thì dễ dàng hơn. Tôi nghĩ, nuôi bất kỳ con gì mà con đó ko xơi đc TĂ viên thì ko gọi là dễ nuôi

Khẩu phần ăn ko đc đa dạng, nếu ko có ưu thế về thức ăn tự nhiên thì ko nuôi đc.

Vốn đầu tư thì bác ngồi cộng lại đi chứ! Đi hỏi giá dúi bán là nhiu trc đã :lol:
Ban dua len dien dan ma noi xao vay . toi da nuoi dui 6 nam roi ma chua co con nao dat duoc 2kg ma ban noi 2,5 toi 3kg thi chi co nam mo. cac ban muon ban dui thuong pham chi co tu 900gam toi 1kg la da thanh cong dung mo hon nua con toi dam cuoc voi ai co con dui nang toi 2.5kg toi se mua

Last edited:

nuoide

thanquangninh.vn
VIP
Nói chung con này lâu lớn ... Nhà trồng mía bán,nhà có trồng tre nhiều ,hoặc sắn (mỳ),,,ngô thì nên tận dụng để nuôi vì chi phí thức ăn tự kiếm chẳng đáng là bao . Dúi ăn không nhiều<br><br>Nhưng nhà mà ko trồng mấy loại đó đừng nuôi ... Đi mua thức ăn chờ cho nó lớn lỗ nặng luôn.... Đấy là chưa kể khoản đẻ đái,bệnh tật ...

--------

Nói chung con này lâu lớn ... Nhà trồng mía bán,nhà có trồng tre nhiều ,hoặc sắn (mỳ),,,ngô thì nên tận dụng để nuôi vì chi phí thức ăn tự kiếm chẳng đáng là bao . Dúi ăn không nhiều&lt;br&gt;&lt;br&gt;Nhưng nhà mà ko trồng mấy loại đó đừng nuôi ... Đi mua thức ăn chờ cho nó lớn lỗ nặng luôn.... Đấy là chưa kể khoản đẻ đái,bệnh tật ...

Last edited:

anhnhandn

Nhà nông nghiệp dư
"Ban dua len dien dan ma noi xao vay . toi da nuoi dui 6 nam roi ma chua co con nao dat duoc 2kg ma ban noi 2,5 toi 3kg thi chi co nam mo"

Bác Trường Giang trích dẫn nguyên bản từ bài viết trên báo và bác ấy chỉ phân tích bài viết thôi bác thaigiang ah

TranGia

Nhà nông tập sự
Theo em nuôi con này tốt đó chứ! ở quê trồng mấy cây đó dễ không à! Từ từ có kinh nghiệm nuôi nữa thì làm sao lỗ được, cái khó là ở người chưa nắm kỹ thuật thôi.

vuadui

Nhà nông nghiệp dư
ảnh thì nhin thấy con này mới có 4 kg thôi. nhà em nuôi con to nhất hiện được 1,5kg. chưa kiếm được giống loại đó.

aly

Nhà nông tập sự
Mình cũng đang nuôi dúi và bị tình trạng kiến vào rất nhiều để ăn mía nhưng chưa có cách nào khắc phục, mong các anh hướng dẫn giùm em. Cảm ơn nhiều

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH