• bây h nuôi dúi liệu có đạt hiệu quả cao k các bác?

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 5/5/12

1. xudodz Nhà nông nghiệp dư

e đang tính chăn nuôi nhưng nghĩ mãi cũng chỉ chọn được con dúi vì nuôi k khó và hiệu quả kinh tế cũng ổn( nghe mấy bác trên mạng nói vậy) e cũng chưa hiểu lắm về việc này liệu có khả quan hay k và vốn đầu tư là bao nhiêu. mong các pro chỉ dùm e . xin đa tạ :) !!!!!!!!!

Đang tải...
    2. banmatchodat

banmatchodat Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong nghiep
      Mâu thuẩn vậy ?
      Nếu thấy hiệu quả KT cũng ổn thì làm được rồi, còn théc méc gì nữa ?

3. Trường Giang

Trường Giang Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      http://nhanonglamgiau.net/news/detail.php?news_id=131

Về nhịp đẻ thấy oki. Nhưng ko rõ là nuôi bao lâu mới đạt đc 2.5-3kg?
      Vấn là đây! Quy trình :ph34r:

Tôn trọng đặc tính tự nhiên là việc nên làm! Nhưng đều này mâu thuẫn với lợi ích kinh tế. Vì tuân theo tự nhiên sẽ ko chăn nuôi công nghiệp đc. Mà ko chặn nuôi công nghiệp thì là chăn nuôi nhỏ lẻ. CN nhỏ lẻ bấp bênh lắm, ăn xổi ở thì.

Dúi mẹ chỉ ăn rễ, lá tre, thếu tinh bột, khoáng, đạm nên bị chết đó. Vậy nuôi dúi sinh sản phải làm cách làm bổ sung đc ( thức ăn bổ sung, thuốc tiêm, khẩu phần ăn). Đây là 1 đề toán khó!
      Nếu nó xơi đc TĂHH , kết hợp thuốc tiêm thì dễ dàng hơn. Tôi nghĩ, nuôi bất kỳ con gì mà con đó ko xơi đc TĂ viên thì ko gọi là dễ nuôi
      Khẩu phần ăn ko đc đa dạng, nếu ko có ưu thế về thức ăn tự nhiên thì ko nuôi đc.

Vốn đầu tư thì bác ngồi cộng lại đi chứ! Đi hỏi giá dúi bán là nhiu trc đã :lol:

3 thành viên thích bài này.
    4. thaigiang115579

thaigiang115579 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      Ban dua len dien dan ma noi xao vay . toi da nuoi dui 6 nam roi ma chua co con nao dat duoc 2kg ma ban noi 2,5 toi 3kg thi chi co nam mo. cac ban muon ban dui thuong pham chi co tu 900gam toi 1kg la da thanh cong dung mo hon nua con toi dam cuoc voi ai co con dui nang toi 2.5kg toi se mua

Last edited: 24/5/12
      1 person likes this.
    5. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      Nói chung con này lâu lớn ... Nhà trồng mía bán,nhà có trồng tre nhiều ,hoặc sắn (mỳ),,,ngô thì nên tận dụng để nuôi vì chi phí thức ăn tự kiếm chẳng đáng là bao . Dúi ăn không nhiều<br><br>Nhưng nhà mà ko trồng mấy loại đó đừng nuôi ... Đi mua thức ăn chờ cho nó lớn lỗ nặng luôn.... Đấy là chưa kể khoản đẻ đái,bệnh tật ...

--------

Nói chung con này lâu lớn ... Nhà trồng mía bán,nhà có trồng tre nhiều ,hoặc sắn (mỳ),,,ngô thì nên tận dụng để nuôi vì chi phí thức ăn tự kiếm chẳng đáng là bao . Dúi ăn không nhiều&lt;br&gt;&lt;br&gt;Nhưng nhà mà ko trồng mấy loại đó đừng nuôi ... Đi mua thức ăn chờ cho nó lớn lỗ nặng luôn.... Đấy là chưa kể khoản đẻ đái,bệnh tật ...

Last edited: 25/5/12
      1 person likes this.
    6. anhnhandn

anhnhandn Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Cham soc khach hang
      "Ban dua len dien dan ma noi xao vay . toi da nuoi dui 6 nam roi ma chua co con nao dat duoc 2kg ma ban noi 2,5 toi 3kg thi chi co nam mo"

Bác Trường Giang trích dẫn nguyên bản từ bài viết trên báo và bác ấy chỉ phân tích bài viết thôi bác thaigiang ah

1 person likes this.
    7. TranGia

TranGia Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      KT
      Theo em nuôi con này tốt đó chứ! ở quê trồng mấy cây đó dễ không à! Từ từ có kinh nghiệm nuôi nữa thì làm sao lỗ được, cái khó là ở người chưa nắm kỹ thuật thôi.

8. TamNhaQue

TamNhaQue Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Buon Ban
      Hình như em thấy con gà đá lúc nào đầu ra cũng HOT hết :blush:

9. vuadui

vuadui Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      tự do
      ảnh thì nhin thấy con này mới có 4 kg thôi. nhà em nuôi con to nhất hiện được 1,5kg. chưa kiếm được giống loại đó. [​IMG]

10. aly

aly Nhà nông nghiệp dư

Mình cũng đang nuôi dúi và bị tình trạng kiến vào rất nhiều để ăn mía nhưng chưa có cách nào khắc phục, mong các anh hướng dẫn giùm em. Cảm ơn nhiều

11. Rongdat

Rongdat Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kế toán
      nuôi dúi

Bạn dọn sạch chuồng rồi tìm đường vào của kiến dùng thuốc xịt kiến muỗi mà xịt.