bệnh chim bồ câu

• Thread starter Lê Hòa
  • Ngày gửi
chào mọi người, bồ câu nhà em khoảng dc 2 tháng, sáng dậy cho ăn thì thấy bị ở mỏ nổi cái hộ, hình như là bệnh đậu phải k mọi người, e k biết sao nên thịt luôn rồi, k biết có bị lây k nữa, sẵn tiện mọi người bày giùm em cách chữa trị hiệu quả dc k?

Nhà mình chim cũng bị thế bạn ak.chán quá đi cơ cứ ấp đến ngày nở nhìn thấy đôi chim buồn não ruột.

Nhà mình chim cũng bị thế bạn ak.chán quá đi cơ cứ ấp đến ngày nở nhìn thấy đôi chim buồn não ruột.
Thời điểm từ tháng 4 đến tháng 9 dương lịch thời tiết nóng nên trứng các loại rất khó nở. Bạn đếm đúng 17 ngày vào thăm trứng (hạn chế thăm khi chim ấp, ghi ngày trên chuồng là chắc ăn) thấy khẩy mỏ thì bạn tiếp sứa chim sẽ nở tốt.
Còn việc tiếp sức ntn bạn lên Youtube coi nhé! :))
»
chào mọi người, bồ câu nhà em khoảng dc 2 tháng, sáng dậy cho ăn thì thấy bị ở mỏ nổi cái hộ, hình như là bệnh đậu phải k mọi người, e k biết sao nên thịt luôn rồi, k biết có bị lây k nữa, sẵn tiện mọi người bày giùm em cách chữa trị hiệu quả dc k?

Đậu hay lỡ loét miệng gì cũng dễ ngừa lắm bạn. Nên ngừa chứ trị thì nấu cháu ăn là nhanh
Chim non 3 ngày nhỏ lasota (mua lasota chịu nhiệt nha bạn)
Chim non 4 ngày thì cho chim bố mẹ ăn tetrasilin (đút mỗi con 1 viên) 3 ngày nhét thuốc cho chim bố mẹ 1 lần
Chim non 5 ngày tuổi thì thoa "xanh metilin" toàn thân trừ vùng cổ và đầu (nhúng vào thuốc luôn càng tốt). Sau này nếu phát hiện loét hay nổi đậu vùng mỏ thì bôi xanhmetilin lên chỗ nỗi và cho chim non uống nữa viên tetraxilin
Cách của mình dành cho các bạn nuôi kiểng (dưới 10 cặp). Nếu nuôi thương phẩm thì lên google tìm "lịch tiêm phòng cho chim bồ câu" nhé
»
Có ai biết làm ổ chim bc như thế nào cho đỡ bị mắc phân k ạ.e dùng rỗ nhựa bẩn quá ạ@@
Dùng rỗ nhựa là tiện lợi nhất bạn
Nhưng bạn canh chim gần đẻ hãy để ổ vào. Chim non tầm 10 ngày là cho xuống chuồng đem ổ ra được rùi bạn

Last edited by a moderator:

Back