bệnh tiêu chảy phân vàng ở heo con

• Thread starter Phung Van Phuc
  • Ngày gửi
các bạn cho tôi hỏi các triệu chứng cách chữa trị bệnh tiêu chảy phân vàng ở heo con có tên gọi khác là gì

Nếu phân có màu vàng thì là tiêu chảy do ecoli.
Cách khắc phục:
-đảm bảo chuồng khô thoáng sạch ấm cho heo con.
-cung cấp vitamin + điện giải cho heo con
-cho uống các loại thuốc ks: colistin, enrofloxacin( octacin,baytril)...
để phòng cầu trùng bạn nên nhỏ thuốc vào ngày tuổi thứ 2 hoặc 3 sau khi sinh ( dùng vicox, baycox, totralril với thành phần chính là totraruzil với chỉ 1 liều duy nhất trong suốt quá trình nuôi)

Cón tên khác : Dịch Tả .Không biết đúng ko hả các bác ???
Trời ơi, cao thủ vttgiang mà lại nói tiêu chảy phân vàng là dịch tả,

Hôm nay cao thủ có lỡ tay viết nhầm không vây?

Tên khoa học là Salmonella hoặc Clostridium còn tùy nhiều triệu chứng mới chẩn đoán chính xác được, lần sau bạn có hỏi thì thêm thông tin cho nhiều nhiều một chút nha.

Heo con mà bạn nói ở giai đoạn nào?
Nếu trong giai đoạn heo theo mẹ thì có một số nguyên nhân khác nhau như: Do quản lý chăm sóc không tốt. Do heo nái bị MMA. Do vi khuẩn E.coli. cầu trùng...
Nếu trong giai đoạn heo con sau cai sữa thì cũng có thể do một số nguyên nhân như: Bệnh tiêu chảy do E.coli. bệnh Thương hàn do Samonella, Bệnh do Rotavirus, bệnh do Clostridium( nhưng thường có biểu hiện viêm hoại tử ở ruột nhiều hơn...), và nhiều nguyên nhân khác nữa...

Trời ơi, cao thủ vttgiang mà lại nói tiêu chảy phân vàng là dịch tả,

Hôm nay cao thủ có lỡ tay viết nhầm không vây?

Tên khoa học là Salmonella hoặc Clostridium còn tùy nhiều triệu chứng mới chẩn đoán chính xác được, lần sau bạn có hỏi thì thêm thông tin cho nhiều nhiều một chút nha.

Ặc ! Lúc phát biểu là lúc mới nuôi . Mày mò, hỏi thăm nên còn gà lắm. Giờ thì biết tiêu chảy phân vàng ở heo con thường chẩn đoán là do E.Coli hay Salmonella .
Nếu heo sơ sinh , thì dùng Baytril (cho uống) (Enrofloxacin 500mg /chai 100ml) theo thời điểm hiện tại thì giá 100k/chai . Điêừ trị các chứng nhiễm trùng hô hấp.tiêu hóa.
Ngoài ra, mua Baycoc (4000k/cc- 1 con uống 1cc) hay Anticoc để phòng ngừa bệnh cầu trùng, bệnh cầu trùng cũng làm dẫn đến các bệnh lý kế phát như tiêu chảy.
Tiêu độc,khử trùng chuồng úm,chuồng heo có tiêu chảy.Tránh ruồi ,muỗi, giữ ấm
Nếu heo đã ăn khỏe,tách mẹ ,tức là ngoài 30ngay tuổi thì có thể dùng Erofloxacin 5000mg/chai 100ml chích ,giá thành thuốc chích này sẽ rẻ và tiện hơn . Chỉ 40k/chai 100ml, dùng Baytril cho uống cũng đc . Hoặc dùng Medoxy + Atropin chích cầm tiêu chảy cũng cho hiệu quả cấp thời. Bổ sung điện giải , vitamin C vào nước /thức ăn. Tùy tình trạng, nếu tệ quá thì nên vô nước biển .
Kinh nghiệm qua quá trình chăn nuôi của tôi là vậy.

** Ý kiến của anh ngnhung là đúng , tiêu chảy thì rất nhiều nguyên nhân , ko hẳn cứ là E.Coli . Mình chăn nuôi thì chỉ chữa triệu chứng trước tiên .Các nguyên nhân ..thì nhiều và đau đầu lắm !

Last edited by a moderator:
Ặc ! Lúc phát biểu là lúc mới nuôi . Mày mò, hỏi thăm nên còn gà lắm. Giờ thì biết tiêu chảy phân vàng ở heo con thường chẩn đoán là do E.Coli hay Salmonella .
Nếu heo sơ sinh , thì dùng Baytril (cho uống) (Enrofloxacin 500mg /chai 100ml) theo thời điểm hiện tại thì giá 100k/chai . Điêừ trị các chứng nhiễm trùng hô hấp.tiêu hóa.
Ngoài ra, mua Baycoc (4000k/cc- 1 con uống 1cc) hay Anticoc để phòng ngừa bệnh cầu trùng, bệnh cầu trùng cũng làm dẫn đến các bệnh lý kế phát như tiêu chảy.
Tiêu độc,khử trùng chuồng úm,chuồng heo có tiêu chảy.Tránh ruồi ,muỗi, giữ ấm
Nếu heo đã ăn khỏe,tách mẹ ,tức là ngoài 30ngay tuổi thì có thể dùng Erofloxacin 5000mg/chai 100ml chích ,giá thành thuốc chích này sẽ rẻ và tiện hơn . Chỉ 40k/chai 100ml, dùng Baytril cho uống cũng đc . Hoặc dùng Medoxy + Atropin chích cầm tiêu chảy cũng cho hiệu quả cấp thời. Bổ sung điện giải , vitamin C vào nước /thức ăn. Tùy tình trạng, nếu tệ quá thì nên vô nước biển .
Kinh nghiệm qua quá trình chăn nuôi của tôi là vậy.

** Ý kiến của anh ngnhung là đúng , tiêu chảy thì rất nhiều nguyên nhân , ko hẳn cứ là E.Coli . Mình chăn nuôi thì chỉ chữa triệu chứng trước tiên .Các nguyên nhân ..thì nhiều và đau đầu lắm !
c Ặc sao bác vttgiang lại khuyên chỉ nên chữa triệu chứng chứ.

Đau đầu cũng phải làm. Phải biết nguyên nhân thì mới khắc phục triệt để chứ.

chứ không làm thì cứ mua thuốc chữa hoài giá thành nó cao lên lắm đó nha.

Khi vật nuôi đã bệnh rồi thì ứng triệu chứng mà chữa . Đó là pư cấp thời , vật nuôi qua giai đoạn hấp hối thì mới nghĩ nguyên nhân từ đâu mà giải quyết . Vd : heo đang tiêu chảy mà ko có pp giải quyết nhanh thì chừng 1 đêm hay 1 buôi là nó đi rồi.
Các nguyên nhân (vd đối với tiêu chảy các hình thức) thì bàn ra có rất là nhiều , nếu liệt kê ra thì dễ làm ng đọc bị rối , đồng thời mang tính hàn lâm nên khong liệt kê nhiều ra là vậy. Những nguyên nhân,lý do phải từ từ tích lũy .Nên tôi mới nói "giải quyết triệu chứng trước"
Các nguyên nhân sẽ đc trình bày ở nhiều bài viết tham khảo khác.

anh cho hoi anh chua dc benh do chua va neu dc cho toi biet phuong phap chua benh duoc ko

Chào bạn, mình cũng đang nuôi heo nè. Theo như heo của mình thì hể heo bi tiêu chảy thì mình chích Multibio ( thuốc có màu trắng như sữa vậy đó, thuốc này trị từ từ chứ không hết liền và nên chích liên tục). Đó là giai đoạn heo con còn bú mẹ, nếu heo đã tách bầy thì dùng Amicin của hãng Vimedym.
Để phòng ngừa hiệu quả thì như bạn Trường Giang nói là: "Ngoài ra, mua Baycoc (4000k/cc- 1 con uống 1cc) hay Anticoc để phòng ngừa bệnh cầu trùng, bệnh cầu trùng cũng làm dẫn đến các bệnh lý kế phát như tiêu chảy". Thuốc này uống rất hiệu quả, và khi heo con sau nay co bi tiêu chảy thì cũng rất dể trị.
Lịch các thuốc và thời gian mà mình cho uống và chích cho heo như vầy nè( đây là những thứ rất cần thiết phải làm, còn các bạn cũng có thể thêm vài loại khác):
01. Chích Sắt lúc heo được 3 ngày
02. Trong khoảng từ ngày thứ 3 đến ngày thứ 5 cho heo uống Baycox 5%
03. Heo 21 ngày chích dịch tả, sau khoảng 2 tháng chích nhắc lại lần nữa.

Còn theo kinh nghiệm của mình thì nếu heo trong vùng có dịch tai xanh hoặc heo mẹ đã bị nhiểm thì khi heo con mới đẻ thì ta mua thuốc ngừa dịch tả (hỏi cửa hàng loại ngừa tả chích cho heo mới đẻ loại của Pháp hay gì đó ). Chích khi heo con chưa bú mẹ lần nào. Hiệu quả thì 50%, nói chung thì hên xui, nhưng nếu không chích thì xác suất đi hết là rất cao.
Chúc bạn chửa khỏi bệnh cho đàn heo của bạn
---------------
Xin lỗi các bạn, mình không chú ý là bài viết này đã cũ rồi. Spam quá. Soggy Soggy

Last edited by a moderator:
chào mọi người!
mình đang tập nuôi mấy con heo nái và hiện đang gặp một số khó khăn mong mọi người giúp mình:
1. heo nái của mình cứ bị tưa hết lòng bàn chân lên - mới đầu xốp ra sau đó tưa ra xùi lên và đen
rồi viêm nhiễm chảy mủ --> đau, sốt, có khi bỏ ăn.
mình dùng kháng sinh như teramycin, amocxilin, tylosin... và thuốc kháng sinh xịt hổ trợ nhưng vẫn không khỏi bệnh, bệnh trở nên trầm trọng hơn khi heo mang bầu khoảng tháng thứ 02 tới 03.
* nền chuồng của mình tương đối tốt, khô ráo và sạch. mình cho ăn biotin đều đặn, con nào bị nặng cũng chích thêm nữa nhưng vẫn không cải thiện được.
các bác có kinh nghiệm chỉ giúp mình nhe!
2. heo nái đẻ ra mình cho heo con bú sữa đấu ngay (khi mới đẻ được 2, 3 con)
đẻ xong mình cho ướng baytril (bayer) ngày thứ 02 cho uống kháng thể e-coli, ngày thư 3 cho uông baycox (bayer) và chích sắt, ngày 10 chíc sắt lại. vậy nhưng cứ đến ngày thứ 15 ~ 20 là heo con bị tiêu chảy - mới đầu tiêu phân sệt ngày thứ 02 bắt đầu tiêu lỏng, phân có màu vàng thỉnh thoàng có con bị phân trắng, có một vài con bị co giật đi loạng choạng và hỏng não luôn như kiểu não bị độc tố e-coli ....
mình dùng đủ mọi loại kháng sinh nhưng không sao giải quyết được nhiều lúc heo chưa dủ 21 ngày đã phải tách đàn. một số bạn chỉ mình cắt cám heo mẹ để giảm sữa thì mình thấy có hiệu quả nhưng không hoàn toàn vả lại heo mẹ quá gầy yếu, phối lại đậu thai kém, chậm lên giống .... và mình thấy làm như vậy cũng không phù hợp với các tài liệu đã công bố.
mọi người chỉ giúp mình nguyên nhân từ đâu và cách giải quyết,
mình xin chân thành cảm ơn!

ở heo con khi tiêu chảy phân vàng thì có rất nhiều nguyên nhân.
nếu heo con theo mẹ thì xem heo mẹ ăn uống bình thường ko nếu ăn uống ko bình thường thì điều trị tiêu chảy cho heo con phải điều trị luôn cho heo mẹ.
khi thiếu Fe thì heo cũng tiêu chảy phân vàng do đó bạn xem tiêm Fe đã đủ chưa (thường thì tiêm 3 lần).
ngoài ra các bệnh truyền nhiễm trên heo con cũng có rất nhiều.
heo con nhiễm clostridium.
tiêu chảy do TGE .
tiêu chảy do ký sinh trùng (cầu trùng), cái này thường kèm theo phân có bọt.
khi điều trị bạn cần xác định rõ nguyên nhân nha, điều trị nguyên nhân là chính kết hợp điều trị triệu chứng.
khi heo con tiêu chảy nên pha gluco, electrolyte và men tiêu hóa vào nước cho uống để tránh heo con bị mất nước.
kháng sinh điều trị tiêu chảy trên thị trường hiện nay rất nhiều như baytril, multibio, norflox, colistin....tuy nhiên ngoài kháng sinh bạn cần kết hợp thêm atropine để giảm nhu động ruột để heo ít mất nước hơn.
thân chào bạn:cool:

chao moi nguoi. ACE .trên diễn đàn cho mình hỏi.mình đang nuôi heo con sau cai sữa ,mỗi con nặng khoảng 15 kl nhưng nó bị đi e rất nặng ,thú y xã tiêm 6 ngày nhưng ko khỏi .triệu chứng của heo là đi ề phấn màu nâu ,hội ,khjam ,và tánh .thú y nói bị bệnh phó thương hàn .vậy ace dúp mình với .cảm ơn nhiều

nếu có sốt 41.....14.5 độ,heo nằm hơi run rẫy mình
tai sờ thì thấy lạnh thì pth
còn không sốt, khí ỉa cong lưng rặn vọt từng cơn
thì do viêm ruột do ecoli

cách chữa trị thế nào mọi người ??????? heo nhà tôi cũng trong giai đoạn đang theo mẹ bị phân vàng...chưa có biện pháp chữa trị...mong mọi người đóng góp ý kiến sớm

Back