" bò " anh nào có kinh nghiệm nuôi bò giúp em với.

• Thread starter không bỏ cuộc
  • Ngày gửi
Anh chị nào có kinh nghiệm nuôi bò cho em hỏi: rơm ủ ure có cho ăn thay thế đc cỏ ko? Em thấy trên mạng nói 6-10 kg/ ngày nếu ăn nhiều hơn và ko có cỏ tươi thì con bò có sao ko ạ? Vì quê em có rất nhiều rơm, em muốn tận dụng làm thức ăn cho bò.

Anh chị nào có kinh nghiệm nuôi bò cho em hỏi: rơm ủ ure có cho ăn thay thế đc cỏ ko? Em thấy trên mạng nói 6-10 kg/ ngày nếu ăn nhiều hơn và ko có cỏ tươi thì con bò có sao ko ạ? Vì quê em có rất nhiều rơm, em muốn tận dụng làm thức ăn cho bò.
Bạn tận dụng làm thức ăn thêm khi thiếu cỏ thì được, còn nếu chỉ cho bò ăn rơm ủ ure thì không ổn đâu. Nuôi bò phải có thức ăn xanh+tinh bột,(30kg thức ăn xanh /1 con bò trưởng thành/ngày, tinh bột thì khoảng 0,5-1kg/con/ngày, tùy loại) thì nó mới lớn được. Còn ăn nguyên rơm thì nó cũng chẳng muốn ăn nữa, cùng lắm thì ăn để sống thôi...

Với bò ở giai đoạn vỗ béo người ta có thể dùng hầu hết là rơm với cám. Rơm hàm lượng canxi ít nên bò trong giai đoạn cần lên cả khung thì cần bổ sung thêm cho bò phát triển xương. Để ăng độ đạm người ta hay ủ rơm với ure nhưng nên ủ thêm rỉ mật để tạo ngon miệng và tăng khả năng hấp thụ đạm, bổ sung calo cho bò

Bạn tận dụng làm thức ăn thêm khi thiếu cỏ thì được, còn nếu chỉ cho bò ăn rơm ủ ure thì không ổn đâu. Nuôi bò phải có thức ăn xanh+tinh bột,(30kg thức ăn xanh /1 con bò trưởng thành/ngày, tinh bột thì khoảng 0,5-1kg/con/ngày, tùy loại) thì nó mới lớn được. Còn ăn nguyên rơm thì nó cũng chẳng muốn ăn nữa, cùng lắm thì ăn để sống thôi...
Thanks bác . Tại nghe họ bảo bò thích ăn rơm ủ hơn cỏ , em thì 50-50 muốn hỏi anh chị có kinh nghiệm nuôi và cho bò ăn rơm ủ ure rồi
Với bò ở giai đoạn vỗ béo người ta có thể dùng hầu hết là rơm với cám. Rơm hàm lượng canxi ít nên bò trong giai đoạn cần lên cả khung thì cần bổ sung thêm cho bò phát triển xương. Để ăng độ đạm người ta hay ủ rơm với ure nhưng nên ủ thêm rỉ mật để tạo ngon miệng và tăng khả năng hấp thụ đạm, bổ sung calo cho bò
Bác ơi. Bò nhà bác cho ăn rơm ủ ure no ăn tót ko bac?

nó ăn rơm ủ cũng như ăn rơm khô thôi,không ngon hơn cỏ đâu..nếu bạn nuôi bò cái sinh sản thì cho ăn rơm khô,uống nước cám kết hợp với chăn thả là ok..còn nếu là bò thịt thì lượng cỏ một ngày fải chiếm 50% thức ăn các loại...

nó ăn rơm ủ cũng như ăn rơm khô thôi,không ngon hơn cỏ đâu..nếu bạn nuôi bò cái sinh sản thì cho ăn rơm khô,uống nước cám kết hợp với chăn thả là ok..còn nếu là bò thịt thì lượng cỏ một ngày fải chiếm 50% thức ăn các loại...
Căn cứ vào đâu bác nói rơm ủ cũng như rơm khô? Thế thì người ta ủ làm gì cho mất công. Dinh dưỡng trong rơm cũng không kém nên trong giai đoạn vỗ béo người ta có thể cho bò ăn hoàn toàn rơm với thức ăn tinh

bác hỉu nhầm ý tôi rồi...tôi nói tính ngon miệng của rơm khô và rơm ủ urê đều như nhau..nhưng nếu ủ mà cho thêm ít rỉ mật thì ngon hơn..khi ủ urê tất nhiêm hàm lượng dinh dưỡng cao hơn vì chất sơ được chuyển hóa thành đạm .tôi đã từng ủ thứ này cho bò ăn một tg..có rất nhìu cách ủ khác nhau..

bác hỉu nhầm ý tôi rồi...tôi nói tính ngon miệng của rơm khô và rơm ủ urê đều như nhau..nhưng nếu ủ mà cho thêm ít rỉ mật thì ngon hơn..khi ủ urê tất nhiêm hàm lượng dinh dưỡng cao hơn vì chất sơ được chuyển hóa thành đạm .tôi đã từng ủ thứ này cho bò ăn một tg..có rất nhìu cách ủ khác nhau..
Không phải ủ ure là chất sơ được chuyển hóa thành đạm mà là bổ sung đạm và hệ vi sinh dạ cỏ có thể chuyển hóa ure thành đạm hữu cơ. Dạ cỏ của con bò giống như một túi trồng nấm và phòng nuôi vi sinh và con bò hấp thụ sản phẩm của vi nấm và vi sinh chứ không phải hấp thụ rơm nên chúng ta phối trộn thức ăn làm sao để vi nấm và vi sinh hoạt động và phát triển tốt thì bò sẽ mau lớn và mập. Do vậy không hẳn cỏ tươi đã tốt hơn rơm, trong một số trường hợp ăn nhiều cỏ non tươi quá có thể còn gây chướng hơi nên người ta mới khuyến cáo là phơi tái cỏ trước khi cho ăn hoặc không nên chăn bò vào lúc trời nhiều sương quá. Ủ ure thì cũng nên cho thêm rỉ mật để ngon miệng và bổ sung năng lượng cũng như giúp khả năng hấp thụ đạm tốt hơn,có thể còn thêm tác dụng là giảm khả năng ngộ độc ure

nấm và vi sinh này chỉ xuất hiện khi ủ rơm và các sản phẩm khác tinh bột ngô,khoai ..hay con gọi là cám..quá ttình lên men sẽ xuất hiện

mình cũng đang tìm hiểu cái vụ này, vì tính chuyển về an giang nuôi bò vỗ béo, hiện thì mình chỉ cho bò ăn cỏ tươi và uông nước cám, bò tăng thấy gõ, nếu về an giang thì ko có đất trồng cỏ như ở tây ninh hiện nay, nên chỉ còn cách tận dụng rơm khô ủ urê hay ủ vôi thôi, ủ với nước vôi thì phải rửa rơm trước khic ho ăn và có thể phơi khô rom lại trữ lại nơi khô ráo cho ăn dần, còn ủ urê thì chỉ mang ra để tí cho bay bớt hơi đi là cho ăn, nhưng biết có thể để lâu như ủ với vôi hay ko, còn về lượng thì mình chỉ đọc thấy ngày cho ăn 10-15kg 1 ngày thôi, bổ xung thêm tinh bột và cỏ tươi nữa, nếu muốn nuôi đạt chất lượng thì cung cấp đủ số dinh dưỡng cho nó 1 ngày nếu ko sử dụng hết thì nó chuyển san tích trữ thôi, còn ủ urê và vôi mục đích làm cho bò hấp thụ đạm cao hơn khi ăn khô vì bò có thể tổng hợp đc đạm vô cơ thành đạm hữu cơ cung cấp cho cơ thể.

Back