bồ câu cù rù, ỉa phân xanh

• Thread starter phuonglinhdao
  • Ngày gửi
em mới đầu tư 10 cặp bồ câu pháp nuôi thử, nhưng ngay từ ngày thứ 2 mới về nhà em đã có 1 con cù rù, ỉa phân xanh trắng, đến hôm nay là ngày thứ 3 và cả đàn đã đi phân xanh lét. em đã pha thuốc vào nước cho chúng uống được 2 ngày nay nhưng chưa thấy tiến triển. em lo quá, các bác có kinh nghiệm chỉ giùm em làm thế nào để chúng khỏi bệnh bây jo? em lo quá chúng mà lăn ra chết thì e xót lắm,

Mình phải đi làm nên ko thể cách 1h bơm thuốc 1 lần được, còn những thuốc như bạn nói thì hiệu thú y chỗ mình chỉ có 1 loại thôi. Ngày đầu mới về mình cho chúng ăn ngô hạt-> chúng đi ỉa phân xanh luôn, thế là mình chuyển sang cho ăn thóc xay từ đó đến giờ, thê mà chúng vẫn chưa hết đi phân xanh

1 lời khuyên cho bạn là dù mua bồ câu gì về chăng nữa thì về đến nhà hãy cho chim ăn cám thôi, và nếu chỗ bạn có bán cám AN PHÚ thì mua cho chim ăn là tốt nhất, chim bồ câu mà nuôi con để kinh doanh và giảm khả năng bệnh thì cho ăn cám là tốt nhất, dù có bệnh thì cũng dễ trị hơn...
Bạn nghĩ xem 1 hạt ngô và 1 hạt cám thì cái nào dễ tiêu hoá hơn? và hiện giờ chim đang bệnh, bạn càng cho ăn vật cứng như thóc thì cũng đâu tiêu hoá đc...
nếu bạn ko có thời gian thì là 1 bất tiện, nhưng hãy cố gắng ra tiệm thuốc tay mu mấy bịch antibio và smecta về, 3 bịch antibio thì 1 bich smecta đổ vào 100ml nước đi làm về bơm 1 lần, mỗi lần 50cc hoac 60cc 1 con, cách 1 tiếng bơm 1 lần, tranh thủ trước lúc đi ngủ bơm 1 lần rồi sáng dậy đi làm thì bơm lần nữa, rồi đi làm thì pha sẳn như vậy để cho chim tự uống, đừng cho chim ăn, vì cho cũng ko ăn và ăn cũng ko tiêu.....

Hôm nay thì chúng đỡ hơn rồi, chỉ còn 1 con đi phân xanh nhưng vì nuôi tập thể nên e chưa quan sát đuợc là con nào. Vậy bây jo e cho chúng ăn cám thì chúng có bị đi ỉa trở lại ko? mà cám ở đây là cám gà hả bác?
E định để chúng ghép đôi rồi cho vào chuồng nuôi công nghiệp cho dễ quan sát con bệnh nhưng tình hình này thì chẳng biết chúng có sống được đến khi ghép đôi hay ko nữa

à mà bác bảo là ko cho chúng ăn nhưng e thấy tội quá, chúng ăn khoẻ lắm, đổ cho cả bơ gạo mà một loáng là sạch sẽ. thế mà ko cho chúng ăn thì chúng chết đói mất

Bạn ko quan sát đc con nào đi phân xanh thì sao biết là còn 1 con vậy bạn? chịu khó kiếm 1 cái chuồng để bắt từng con ra ngoài, bồ câu mà ở một chuồng khác lạ thì lập tức thải phân liền, bằng cách này thì dễ quan sát, nếu đã xác định con nào đi phân xanh thì tách riêng ra để chị, chứ ko lại lây lại những con khác bệnh đó....
Nếu chim đã khoẻ thì hãy cho chim ăn,vì lúc trên bạn nói bệnh cả đàn nên mới kêu bạn đừng cho ăn.bạn chỉ cho ăn gạo và ngô thì ko đủ chất đâu, hãy cho bồ câu ăn cám hiệu AN PHÚ nếu có, hoặc ko thì mua cám con cò cho chim ăn, hoặc gọi là cám 55T, thay vì bạn cho gạo ăn thì cho lúa vào chung với cám thì tốt hơn.....

cảm ơn bác, e để dành những kn quý báu ấy cho lứa chim sau thôi, bọn này e chẳng còn hy vọng, thuốc thang cũng bó tay rồi bác ạ

vậy hiện giờ trong 10 cặp đó, bạn còn đc bao nhiêu con? và hiện triệu chứng thế nào?
hầu như ai nuôi bồ câu giai đoạn đầu cũng đều bị vậy, 1 vài đợt sau rồi sẽ có kinh nghiệm, nên mình mới nhắn bạn là cần tách li những chim bệnh ra và nếu che chắn gió tốt thì chim ít bệnh lắm.
Nếu đã bắt cặp hết thì từng đôi 1 chuồng, đừng nuôi chung nguyên 1 đám chung 1 chuồng, mỗ nhau nhiều lắm,rồi bệnh lại lây thì con này sang con kia.

E bị chết 1 con, còn 4 con đang củ rủ vì e chán chẳng thèm chăm nữa nên tách riêng bọn củ rủ ra rồi, còn 15 con đang khỏe mạnh , ăn như thuồng luồng nhưng vẫn đi phân trắng+nước. E định để khi nào chúng ghép đôi mới cho vào chuồng, hiện tại thì thấy có con gù rồi nhưng chưa thấy đôi nào cắn mỏ vào nhau nên e đoán chúng chưa ghép đôi :D E mua bồ câu mới 2 tháng tuổi mà, chắc phải 6 tháng chúng mới ghép đôi à bác?

Chim bồ câu nếu bình thưởng khoảng 5 tháng là đẻ rồi, nếu nuôi thả thì đẻ nhanh hơn nữa.
4 con ủ rủ đó thì tách ra là đúng rồi đó, nếu có vôi bột thì thảy vào chỗ máng phân, máng đựng phân nên lót giấy báo để dễ vệ sinh và thảy vôi bột vào, hoặc vôi bột pha với nước để diệt vi khuẩn.
còn chim đi phân trắng và nước là biểu hiện của sự ko tiêu hóa và tiêu hóa kém đó, nên cố gắng mua đc cám cho chim ăn trong giai đoạn này, rồi thấy chim khỏe mạnh lại thì cho chim ăn ngũ cốc cũng đc. như ngô, lúa,, trộn vào chung với cám thì càng tốt hơn....

Một số chẩn đoán liên quan đến bệnh tiêu chảy:

- Tiêu chảy-có máu: nhiễm ký sinh trùng Hexamita, Phó thương hàn, E-Coli, giun, cầu trùng.
- Tiêu chảy phân xanh: Phó thương hàn.
- Tiêu chảy, phân tanh: Nhiễm ký sinh trùng Hexamita, cầu trùng.
- Tiêu chảy phân đục như nước vo gạo: Nhiễm ký sinh trùng Hexamita
Cách phòng và trị bệnh: chế phẩm vi sinh Active Cleaner 3 - 5ml + 1 lít nước cho bồ câu uống cả ngày, Genta-Colenro (loại 10gram),Vimenro (loại 10gram), pha 1g + 10ml nước bơm cho chim uống, ngày 2 lần.

Cảm ơn bác Vincent!

Số là hôm kia đàn bồ câu nhà em bị đi ngoài phân xanh lét. Luống cuống chả biết chữa thế nào thì một con mái đã từ trần rồi, con trống còn lai cũng rù lông lên, chảy nước dãi ở mỏ ra đầy sàn. E lo lắng đến mất ăn ngủ, bao công chăm bẵm.Chợt nhớ hồi trước có đọc một bài nào đấy của bác viết về thuốc trị phân ânh, e liền fi ngay lên gu gồ. May thế tìm thấy ngạy e liền ra hiệu thuốc mua ngay mấy gói Smecta + Biotic về bơm cho cả đàn và ngồi hy vong. Thật là kì diệu, hôm qua cả đàn đã không còn em nào bị phân xanh nữa, chỉ còn hơi lỏng một chút thôi ạ. Đến sáng nay e ra kiểm tra lại, hi, các chú đã vui tươi trở lại, chỉ tội nghiệp có mỗi e chim trống vợ chết thì có vẻ hơi buồn, nhưng vẫn đang mớm cho 2 con ăn.
Công nhận thuốc của bác công lực qúa. E phải lên ngay đây để cảm ơn bác.
Cảm ơn bác Vincent. Nhờ bác e mới cứu được đàn chim của mình. Chúc bác luôn vui khoẻ, thành công và tiếp tục chia sẻ nhiều kinh nghiệm quý báu cho anh em cùng học hỏi!:approve:

Số là hôm kia đàn bồ câu nhà em bị đi ngoài phân xanh lét. Luống cuống chả biết chữa thế nào thì một con mái đã từ trần rồi, con trống còn lai cũng rù lông lên, chảy nước dãi ở mỏ ra đầy sàn. E lo lắng đến mất ăn ngủ, bao công chăm bẵm.Chợt nhớ hồi trước có đọc một bài nào đấy của bác viết về thuốc trị phân ânh, e liền fi ngay lên gu gồ. May thế tìm thấy ngạy e liền ra hiệu thuốc mua ngay mấy gói Smecta + Biotic về bơm cho cả đàn và ngồi hy vong. Thật là kì diệu, hôm qua cả đàn đã không còn em nào bị phân xanh nữa, chỉ còn hơi lỏng một chút thôi ạ. Đến sáng nay e ra kiểm tra lại, hi, các chú đã vui tươi trở lại, chỉ tội nghiệp có mỗi e chim trống vợ chết thì có vẻ hơi buồn, nhưng vẫn đang mớm cho 2 con ăn.
Công nhận thuốc của bác công lực qúa. E phải lên ngay đây để cảm ơn bác.
Cảm ơn bác Vincent. Nhờ bác e mới cứu được đàn chim của mình. Chúc bác luôn vui khoẻ, thành công và tiếp tục chia sẻ nhiều kinh nghiệm quý báu cho anh em cùng học hỏi!:approve:

chúc mừng bạn. bồ câu nàh mình từ đó ko còn đi phân xanh nữa nhưng thường xuyên bị đi phân lỏng+ phân trắng đục. chữa kiểu gì cũng ko dứt. tuy nhiên chúng vẫn vui tươi, ăn uống đẻ đái bt. à gần đây có 1 đôi pháp đi ngoài nhiều quá gầy xọp đi, bình thường thì chim con 20 ngày là chúng đẻ lại mà lần này chim con 40 ngày rồi vẫn chưa thấy chúng có biểu hiện đẻ lại. chắc là ốm yếu quá ko thiết đẻ nữa :D nhưng mình thì chả biết chữa bằng cách gì. thôi kệ đến đâu thì đến

Smecta ra ngoài tiệm thuốc tây bán nhiều lắm, mình trị tiêu chảy cho rắn cũng dùng loại này, thấy công hiệu lắm.

Smecta ra ngoài tiệm thuốc tây bán nhiều lắm, mình trị tiêu chảy cho rắn cũng dùng loại này, thấy công hiệu lắm.

hôm qua mình cũng cho chúng uống smecta, nhưng mà ko bắt được từng con về bơm nên pha nước uống, chẳng biết liều lượng như nào mình cứ pha 1 gói/ 1 lít nước. ko biết như thế có loãng quá ko?

như vầy là chim của bạn vẫn còn tiềm ẩn bệnh neucatson(dich tả) bệnh này sẽ theo suốt thời gian bạn nuôi chim mặc dù bạn đã vệ sinh chuồng trại sạch sẽ. thể hiện của bện này là chim ko đi phân xanh trắng nữa mà chim đi phân có nướ trong pha lẫn lẫn phân màu xám, một thời gian chim đi lỏng sẽ gầy khô không còn khả năng sinh sản nữa nặng thì sẽ chết nhưng thời gian kiệt sức và chết khá dài. nếu chim của bạn bị như thế thì ta không cho chim uống kháng sinh nữa vì càng uống chim cang nhanh chết. ta tiến hành dùng kháng thể phòng và điều trị bệnh cúm, neucatson, gumboro,ib...cho cim uống trực tiếp mỗi con 2-4cc là chim sẽ khỏe trở lại

Last edited by a moderator:
[em moi nuôi bồ câu nhưng chúng nó đẻ ko chiu ầp em nuôi nhốt chuồng em dang nuôi 50cap ma chỉ có khoảng 15cap đẻ ấp thui . đã 4 tháng nay rùi mà chúng vẫn cứ đẻ ko chịu ấp em thử đũ mọi cách lót rơm .thay ỗ đẽ mới chuyễn chuồng mà chúng cứ bat em nhạt trứng an thui . chac em phải chuyển nuôi nhốt sang nuoi thả quá vì em thấy có nhìu nguoi nuôi thả bồ câu tự tìm ổ đẻ nên tự ấp được ko mấy bác .:unsure:có bác nào giúp em khác phuc vói
cho em hỏi thuoc tri phân xanh nao hay nhanh hết cho em xin cái nhãn xin thuốc pha nuóc uống ấy thuốc tiêm em ko bít phải tiêm vô chỗ nào đâu em moi nuôi còn thiếu nhiều kinh nghiệm mong mấy bác biết chỉ giúp em

cho mình hỏi những nguyên nhân nào làm cho chim bồ câu bị phân xanh và thở mạnh. va nguyên nhân nao chim ấp 22 ngày rồi vẫn chưa nở. giupminh voi

Back