• BƯỞI DA XANH Ở MIỀN BẮC

Thảo luận trong 'Cây ăn quả' , 11/11/15

1. NLGPT

NLGPT Nhà nông nghiệp dư

Cảm ơn bác
      Theo em bưởi da xanh là cây có đầu ra rất tốt; tương lai xuất khẩu mạnh thì còn tốt nữa, đây là cây em đánh giá rất cao về đầu ra (không mang tính địa phương như các cây bưởi khác); nhưng em đọc trên diễn đàn thấy nhiều ý kiến mâu thuẫn; có ai đã kinh nghiệm khẳng định lại để bà con nhà vườn trồng; em cảm ơn rất nhiều ạ (mà giống bdx miền bắc và bdx miền nam là thế nào ạ, ở đâu cung cấp giống uy tín ạ)

2. thunguyenphong

thunguyenphong Nhà nông nghiệp dư

Xin trả lời bạn, dựa trên kinh nghiệm thế này: Bạn nghe người bán giống nói chuyện- chỉ nghe thảm khảo- có mức độ.
      - Bạn nên nghe người đã trực tiếp trồng, và đã tiến hành làm.
      - Bạn nên đi thực tế với những dự định của mình.

Diễn đàn, và cả xã hội, nó hơi phức tạp, nói ra không hết ý đâu.

Đến ngay cả kiểu trân truyền- hay chân truyền gì đó- mà ta hay nghe đến trong tiểu thuyết- hoặc phim kiếm hiệp, tức chỉ truyền cho 1 đệ tử duy nhất, còn có tình trạng - chỉ truyền 7 phần, giữ lại 3 để phòng thân mà.
      --- @ 7/9/16 ---
      Còn về giống bưởi da xanh miền bắc, hiện nay, agriviet mục cửa hàng đã có sản phẩm này rồi, bạn có thể tham khảo...
      Mình vừa hôm qua cho đăng bài về hợp đồng đảm bảo trên Agriviet.com, bạn cũng nên yêu cầu bên cung cấp cây giống trên phạm vi diễn đàn có 1 bản hợp đồng đảm bảo như thế- với số lượng tương đối ha.
      --- @ 7/9/16 ---
      http://agriviet.com/threads/v-v-hop-dong-dam-bao-tren-agriviet-com.269838/#post-902544

3. lacda_dimua

lacda_dimua Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      làm ruộng
      xin hỏi trung bình 1 cây bưởi da xanh thì cho 1 vụ bao nhiêu quả ạ ?

4. buicongkt

buicongkt nhân bất thập toàn

Nghề nghiệp:
      trồng trọt, chăn nuôi
      Bạn hỏi vậy ai mà trả lời được. Tuỳ cây, tuỳ chăm sóc tốt xấu, tuỳ năm tuổi của cây, tuỳ đk thổ những khi hậu....nói chung là ko cụ thể đuợc, mình được biết ở miền Nam cá biệt có cây 1 năm thu trên 10 triệu

5. anhnghean

anhnghean Nông dân nghèo

Bác daovanhuy có thể chia sẻ sơ lược ky thuật và kỳ vọng về bdx cho ae học hỏi với không ah? Em đang có y định trồng khoảng 200 cây mà thấy các bác trên diễn đàn nói có nhiều ý kiến trái ngược nhau qúa? Em muốn tham quan vườn bdx của bác,bác cho em số dtdd hay địa chỉ dc không ăn?

Last edited: 8/2/17
      giongcayanhvan thích bài này.
    6. Thuan_Theo_Tu_Nhien

Thuan_Theo_Tu_Nhien Học làm nông dân

Tôi đã đi nhiều nơi thăm nhiều mô hình tôi thấy ở miền bắc vẫn có mô hình trồng thành công bưởi da xanh. Bạn có thể tới Tân Lạc, tỉnh Hòa Bình. Tôi đã được ăn bưởi da xanh trồng tại đó rất ngon.

anhnghean thích bài này.
    7. anhnghean

anhnghean Nông dân nghèo

Em rất cảm ơn bác đã chỉ lối.em ở Nghệ An đi Hòa Bình thì hơi xa không biết bao giờ em mới đi ra tìm hiểu được.

8. Nguyenthien88

Nguyenthien88 Nông dân nghèo

--- @ 16/3/17 ---
      A cho em xin sdt đc k ạ
      --- @ 16/3/17 ---
      A cho em xin sdt đc k ạ

9. keobong

keobong Nông dân nghèo

cho e chém tí . e thì ko biết gì mấy về trồng bưởi dx nhưng thấy bố e trồng nên cũng biết xíu chia sẻ để mọi ng tham khảo ạ . thường thì đất phù hợp để trồng bưởi là đất thịt pha cát ở các cái vùng bằng bằng mà gần sông đó ạ . đất jk dóc nước mà mát đất ạ . còn trên đồi thì e thấy bố e cứ đào cho bằng một khoảng ròi trồng để rữ đất . dưới soi hay ruộng thì làm rănhx sâu thoát nước ạ . méu trồng bưởi diễn thì khoảng 6m cây cách cây . bưởi đường và dx thì chục mét . mà trồng bưởi cũng cực lm phun thuốc liên tục h dùng thuốc sh . e ko biết giá bán năm nay ra sao nhưng năm ngoái thì diễn 10k đường25-30k dx 45-50 k .
      --- @ 16/3/17 ---
      em cun
      em cũng nghĩ vậy em thấy trồng nó cũng giống bưởi đường với diễn thôi . trồng trên đất phù sa pha cát còn phun tán mạnh là khác
      --- @ 16/3/17 ---
      đúng rồi ạ . em nghĩ nếu muốn mua các bác nên đến vườn sem.luôn mình chọn được cành nữa . chỗ các bác bán thế nào e ko biết chứ chỗ e là đến vườn chọn thích cành nào là cắt cành jk

10. Nong Dan KB

Nong Dan KB Nông dân nghèo