buồn vì nghèo lại mê nông nghiệp

hiện em đang là một sinh viên đại học nhưng nhà em nghèo quá em theo học cũng rất vất vả.em thì rất ham mê chăn nuôi và trồng trọt nhà em ở quê nên đất khá nhiều nhưng em không biết phải trồng cây gì và nuôi con gì để có thể thoát nghèo và làm giàu từ chính mảnh đất của mình.em ước mơ làm một trang trại từ còn nhỏ em cũng đọc khá nhiều về trồng trọt và chăn nuôi.các bác có thể cho em một lời khuyên để em nên lựa chọn như thế nào thì tốt nhất,em đi học nhưng em vẫn luôn mong muốn sẽ lập được một trang trại.các bác có thể chỉ giúp em nên trồng cây j và nuôi con j ở miền núi miền bác.em thì dự định là sẽ trồng rừng và nuôi bò cộng với chăn nuôi gia súc.nhưng em không biết trồng rừng thì trồng cây gì tốt nhất,quê em thì rất nghèo nên đây là chăn trở rất buồn của em.xin cảm ơn các bác

Bo tay

Nói thật, bạn sẽ nghèo mãi thôi !
Nghèo từ cái suy nghĩ rồi, mà suy nghĩ nghèo, thì làm sao mà nghĩ ra được cái gì.
Nhìn username của bạn là biết bạn đến từ Lạng Sơn.
Bạn phải nói ra bạn ở đâu, để mọi người biết thế mạnh về địa hình, khí hậu của nơi bạn thì mới tư vấn được. :|
Bạn hãy đọc cha giàu cha nghèo. Và hãy hoàn thành học Đại học trước đi.

Trước mắt tôi khuyên bạn học cho xong đại học trước đã. Trong khi học cố gắng tự thân vận động , tự lập , ít nhờ vả gia đình càng tốt.
Bỏ đi lối suy nghĩ "tôi nghèo" vì theo như bạn nói thì bạn hoàn toàn ko nghèo
Cũng bỏ đi lối suy nghĩ " nếu ko thành công thì cũng làm được việc gì đó có ích" vì nó sẽ làm bạn nhụt Chí. Chưa đánh Đã đầu hàng rồi.
Ra trường kiếm việc gì đó làm trong ngành nông nghiệp để tích lũy vốn và Kinh nghiệm . Trải nghiệm thực tế làm nông nghiệp ko đơn giản và gian khổ hơn bạn suy nghĩ rất nhiều. Có thể bạ sẽ bị sốc nặng nếu ko đủ ý Chí và nghị lực Cần thiết.
Sau khi có tiền thì bạn cũng có gia đình rồi. Làm một thứ gì đó nho nhỏ vừa sức chịu lỗ của riêng mình đi... Nếu được thì tiếp tục ko thì đó là mẹ thành công. Sau N lần thất bại bạn sẽ có 1 lần thành công và nương theo sự thành công đó Cộng với ý trời (Thiên thời) thì sau một thời gian bạn sẽ trở thành đại gia thôi. Kinh nghiệm thực tế của rất nhiều tấm gương mà tôi biết là như thế.
Ngoài ra làm thương lái ngành nông nghiệp là một hướng rất hay. Tôi cũng đang tập tành làm thương lái đây này. Để sau này chủ đọng đầu ta và bán được giá cao nhất.
Thực tế của tôi: Đang làm kinh tế ở tp hcm khá ổn, bỏ phố lên rừng làm nông dân tận campuchia. Mới 1 năm từ mập nạp trắng trẻo 92kg tuột xuống còn 82kg . Đen thui như Miên ba má nhìn ko ra luôn. lúc mới qua ko nhà ko cửa ngủ bờ ngủ bụi nay cũng có nhà cửa máy cày ... Và mấy chục mẫu khoai mì sắp thu hoạch.
Học được vô số bài học và kinh nghiệm từ hàng loạt thất bại .... Tiêu mất một số tiền rất lớn sau mấy năm dành dụm. Năm nay lỗ chổng vó nhưng năm sau mọi thứ sẽ ổn hơn hy vọng sẽ gỡ gạc lại được Tôi đi Campuchia chứ ko làm ở VN lý do duy nhất là đất Vn quá mắc ko mua nổi. Cho dù thuê cũng quá mắc. Tôi ko có nguồn đất rẻ như Bác cũng như được làm trong nước rất dễ . Đôi dòng tâm sự cùng Bác mong Bác sớm ngày làm giàu trên mảnh đất Quê Hương.

Last edited by a moderator:
Tôi post bằng iPhone. Có xuống hàng đàng hoàng ko hiểu sao nó gom thành 1 nùi khó đọc như thế ? Chắc do lỗi sâfari

Back