• Các bác giúp giùm cây mai của em

Thảo luận trong 'Cây cảnh - bonsai' , 16/4/11

1. ticau

ticau Học làm nông dân

Kính chào các bác,

Chăm sóc một cây mai đến cuối năm được tốt, quả không đơn giản chút nào. Em xin up một vài tấm hình về cây mai suýt chết của em. May nhờ có các bác cứu giúp nếu không chắc em chỉ còn nước đem chơi mai khô. :)

Một cây hiện nay lá đã ra khá tốt, em chưa dám cắt tỉa gì cả. Cứ để cho nó mạnh chút nữa rồi mới tính đến chuyện cưa với cắt.
      Cây thứ hai hình như đã qua cơn hiểm nghèo rồi. Các tược mới đã mọc ra. Nói chung chắc đến cuối năm cũng cho được vài bông hoa nếu em không "thử nghiệm" nó lần nữa. Hihihi

Nhưng có điều em cứ thấy sao lá nó buồn buồn. Không khỏe cho lắm. Ngoài các tì vết của bọ trĩ để lại thì em cứ cảm giác lá mai của cây này nó buồn em hay sao đó. Tược mới mọc ra mềm, xanh xao, lá thì ửng đỏ rồi xanh nhưng không theo dáng mạnh khỏe. Chắc do cây vẫn còn yếu phải không các bác.

Em không biết cảm nhận về cây của em có đúng không, mong các bác hướng dẫn giúp.

Em đã bón Megagrowc theo đúng liều lượng chỉ định. Ngoài ra em nói thật là có thêm một ít B1. (cách nhau 4 ngày). Cứ 5 ngày em lại phun amico, regent, confidor và anvil.

Em tưới nước và xịt bọ trĩ vào buổi sáng. Khi đến kỳ phun Mega hoặc B1 thì em làm vào buổi chiều. Nói chung em làm y chang những điều các bác chỉ dẫn.
      Nếu còn khiếm khuyết chỗ nào, các bác vui lòng chỉ cho em nhé.

Chân thành cám ơn các bác,

Ticau

2. Mục-Tử

Mục-Tử Như sương khói THÀNH VIÊN VIP

Đã dùng Megarowc mà dùngng thêm B1 là thừa..4 ngày 1 lần thêm B1 thừa trầm trọng hơn nữa…
      Cây thường không chết vì thiếu mà đa số chết vì thừa (đủ loại)

Cây để riêng bị bọ trĩ rất ít..dùng với tần xuất này quá thừa..cây trong vườn mới đáng sợ bọ trĩ vì chúng có thể thành dịch luôn

Anvil mà 5 ngày phun 1 lần chắc chắn cây của bạn sẽ…ngủm nhanh luôn…15 ngày phun 1 lần là vừa
      Tóm lại chỉ còn cách "Cầu đấng tối cao" phù hộ cho cây của bạn…nhưng xem hình thấy dung nhan của "em nó" không đến nỗi nào…
      ....các lá cháy…hư sao không cắt bỏ đi ? đó là cái ổ của bịnh tật, nó lây tùm lum đó

3 thành viên thích bài này.
    3. nguyenchihiep

nguyenchihiep Học làm nông dân

Hôm nay quan sát chậu rau húng lũi bị nấm hồng gây chết toàn bộ mới thấy nấm này hiện diện dưới mặt đất do vật tôi dùng 2 loại thuốc trị nấm nội hấp pha chung theo tỷ lệ và tưới gốc ...2 chậu đầu tiên có biểu hiện vàng lá do nấm hồng

3 thành viên thích bài này.
    4. dovanlo

dovanlo Nhà nông nghiệp dư

2 thành viên thích bài này.
    5. ticau

ticau Học làm nông dân

Chào bác Mục Tử và các bác,

Tối giờ, ăn cơm xong em cứ ngồi chờ tin của các bác. Đọc bài hướng dẫn của bác Mục Tử em vừa lo vừa mừng. Như vậy, cây mai của em buồn em là phải rồi. Bắt nó uống thuốc nhiều quá. Đúng là chưa chết là may. :)

Nhưng nghe bác phán dung nhan của nó chưa đến nỗi nào nên em mừng húm. Hihihi.

Em sẽ bớt bớt lại. Vẫn tiếp tục với Megagrowc. (không dùng B1 nữa). Lặt bỏ các lá cháy, héo.

Phun định kỳ thuốc diệt bọ trĩ.

Khi nào, tình hình em nó khá hơn sẽ up lên báo cáo các bác.

Xin gửi đến bác Mục Tử và các bác lời cảm ơn chân thành của em,

Cám ơn bác Dovanlo đã giúp em up lại mấy tấm hình. Lúc chiều em định up nhưng không thấy các links để up nên đành phải gửi đính kèm. Các bác nhiệt tình như vậy thì anh em cảm phục lắm.

Ticau

Last edited: 9/5/11
    6. thanglong

thanglong Nhà nông tập sự

Chúc mừng Bạn . Cây tương đối tốt rồi
      - Lá buồn buồn do lá còn non gặp mấy bữa nay trời nắng nóng , nên tránh nắng trưa thì hơn .
      - Nếu đã dùng con fidor thì không cần phải dùng amico và ngược lại

1 person likes this.
    7. nguyenchihiep

nguyenchihiep Học làm nông dân

lá cháy thây kệ nó đừng lặt chỉ tổ làm yếu cây ... cứ để tự nhiên và tưới 1 loại phân nhất định pha thep đúng tỷ lệ là dc