Các giống dê chủ yếu ở Việt Nam

• Thread starter hoangha49
  • Ngày gửi
Xem file đính kèm 947 Mình vừa sưu tầm được bài viết rất hay nói về các giống dê hiện nay ở Việt Nam, để anh em biết và chọn giống phù hợp với nhu cầu (sữa, thịt...)và điều kiện của từng người.

I. CÁC GIỐNG DÊ NỘI
1. Dê Cỏ:

Dê Cỏ được nuôi ở hầu hết các vùng sinh thái của nước ta theo phương thức chăn thả quảng canh, với mục đích lấy thịt. Dê Cỏ thuộc loại dễ nuôi, khả năng thích ứng rộng và có khả năng chống chịu với bệnh tật rất tốt. Thịt dê Cỏ thơm ngon, được ưa chuộng.
Màu sắc lông da của giống dê này rất khác nhau nhưng đa số có màu vàng nâu hoặc đen loang trắng. Dê Cỏ thuộc loại nhỏ con, khối lượng cơ thể: sơ sinh 1,7-1,9 kg; trưởng thành: dê cái 28-32 kg, dê đực 32-35kg;
Dê Cỏ thành thục sớm. Tuổi phối giống lần đầu 6-7 tháng, đẻ 1,4 lứa/năm và 1,3 con/lứa. Khả năng cho sữa 350-370g/ngày với chu kỳ cho sữa từ 90-105 ngày
2. Dê Bách Thảo:

Là giống dê kiêm dụng sữa - thịt, được nuôi từ lâu ở Ninh Thuận. Dê hiền lành, có thể nuôi nhốt hoàn toàn hoặc nuôi nhốt kết hợp với chăn thả ở các vùng.
Dê có màu lông đen loang trắng ở mặt, tai, bụng và 4 chân, tai to cụp xuống. Khối lượng: sơ sinh 2,6-2,8 kg; trưởng thành: dê cái 40-45 kg, dê đực 75-90 kg.
Tuổi phối giống lần đầu là 7-8 tháng, đẻ 1,7 con/lứa và 1,8 lứa/năm. Khả năng cho sữa 1,1-1,5 lít/ngày với chu kỳ cho sữa là 148-150 ngày.

II. CÁC GIỐNG DÊ NGOẠI NHẬP
Trong vòng 20 năm qua, nước ta đã nhập một số giống dê quý từ Mỹ và Ấn Độ phục vụ cho công tác lai tạo với các giống dê trong nước. Các giống dê này hiện nuôi chủ yếu ở Trung tâm Nghiên cứu dê và thỏ Sơn Tây (Hà Nội).
Chúng tôi xin giới thiệu đặc điểm của các giống dê này cũng như các tính năng sản xuất của chúng
1. Dê Jumnapari: (nhập từ Ấn Độ năm 1994)

Là giống dê kiêm dụng sữa-thịt. Dê Jumnapari phàm ăn và chịu đựng tốt với thời tiết nóng bức.
Dê có đặc điểm ngoại hình: Lông màu trắng, thường có khoang mầu nâu hay đen ở phần đầu và cổ. Tai dài, mềm và rủ xuống.
Dê có tầm vóc lớn. Khối lượng sơ sinh 2,8-3,5 kg; trưởng thành: dê cái 40-45 kg, dê đực 70-80 kg.
Tuổi phối giống lần đầu 8-9 tháng, đẻ 1,3 con/lứa và 1,3 lứa/năm. Khả năng cho sữa 1,3-2,5 kg sữa/ngày với chu kỳ cho sữa là 180-185 ngày.

2. Dê Beetal: (nhập từ Ấn Độ năm 1994)

Là giống dê kiêm dụng sữa-thịt. Dê phàm ăn, hiền lành. Dê có mầu lông đen, khoang trắng hoặc nâu cánh dán. Chân cao.
Khả năng sản xuất sữa 1,7-2,6 lít/ngày với chu kỳ cho sữa là 190-200 ngày, cao hơn dê Jumnapari. Giống dê này thành thục sinh dục muộn, đẻ 1,4-1,5 con/lứa, 1,2 - 1,4 lứa/năm.
3. Dê Barbari: (nhập từ Ấn Độ năm 1994)

Là giống kiêm dụng thịt-sữa. Dê Barbari có tầm vóc vừa phải, thân hình thon chắc. Dê dễ nuôi, ăn tạp, chịu đựng kham khổ tốt, hiền lành, thích ứng rộng và rất phù hợp với các hình thức chăn nuôi ở nước ta.
Dê có mầu lông trắng, đốm vàng hoặc đen, tai nhỏ. Khối lượng trưởng thành: con cái 30-35 kg và 50-55 kg ở con đực.
Bầu vú cả dê Barbari phát triển, khả năng cho sữa 0,9-1,1 kg/ngày, có con đạt 2,1 lít/ngày, chu kỳ cho sữa 145-150 ngày.
Dê có khả năng sinh sản tốt, thành thục sớm, mắn đẻ, đẻ 1,7 con/lứa và 1,6 lứa/năm.
4. Dê Alpine: (nhập từ Mỹ năm 2002)

Là giống dê chuyên sữa. Dê có khả năng thích ứng tốt với khí hậu nhiệt đới.
Mầu lông nâu và nâu đen. Tai hướng về phía trước. Thường có sừng.
Tầm vóc to. Khối lượng trưởng thành con cái 40-55 kg, con đực 60-70 kg.
Năng suất sữa trung bình 2,5-3,0 lít/ngày.Thời gian cho sữa 240-250 ngày.
5. Dê Saanen: (nhập từ Mỹ năm 2002)

Là giống dê chuyên sữa. Dê có khả năng thích ứng tốt
Đặc điểm ngoại hình: mầu lông trắng sữa, có thể có đốm đen hay nâu, lông ngắn. Tai tròn và hướng lên trước. Thường có sừng.
Dê có tầm vóc lớn. Khối lượng sơ sinh 2,5-3,0kg; khối lượng trưởng thành dê cái 50-55kg, dê đực 60-70 kg.
Dê cái đẻ 1,4 con/lứa và 1,5 lứa/năm. Năng suất sữa trung bình 3-3,5 lít/ngày, có con đạt 5,2 lít/ngày.
6. Dê Boer: (nhập từ Mỹ năm 2002)

Là giống dê chuyên thịt. Dê có ngoại hình đặc trưng hướng thịt: tròn mình, chân thấp, cơ bắp nở nang. Tăng trọng nhanh. Tỷ lệ thịt xẻ cao 50-55%.
Khối lượng cơ thể trưởng thành: con cái 70-90kg, con đực 90-110 kg.
TS. Phùng Quốc Quảng -HLV VN

Last edited by a moderator:
Bác cố gắng dịch bác nhé, thằng google lắm khi dịch đọc buồn cười lắm và nên dùng từ chuẩn để miêu tả bác nhé. cám ơn bác nhiều.
Hiện tại bác tìm ra cách hạn chế mùi của con dê không bác vì môi truờng nuôi nhốt sẽ phát sinh mùi ảnh hưởng đến dân cư bác a

- Vấn đề dịch thì bác cứ yên tâm, em sẻ cố gắng hết sức...
- Còn vấn đề hạn chế mùi hôi thì mình củng cố gắng tìm cách...Nếu ai có cách hạn chế mùi hôi thì chia sẻ cho mọi người cùng tìm hiểu nhé!
Bác cố gắng dịch bác nhé, thằng google lắm khi dịch đọc buồn cười lắm và nên dùng từ chuẩn để miêu tả bác nhé. cám ơn bác nhiều.
Hiện tại bác tìm ra cách hạn chế mùi của con dê không bác vì môi truờng nuôi nhốt sẽ phát sinh mùi ảnh hưởng đến dân cư bác a

- Vấn đề dịch thì bác cứ yên tâm, em sẻ cố gắng hết sức...
- Còn vấn đề hạn chế mùi hôi thì mình củng cố gắng tìm cách...Nếu ai có cách hạn chế mùi hôi thì chia sẻ cho mọi người cùng tìm hiểu nhé!
mong mọi người ghé thăm và góp ý chia sẽ nhiệt tình hơn nữa . cám on mọi người đã ghé thăm ..

Công việc thụ tinh nhân tạo cho dê có vẻ củng ko khó lắm. Nếu ai có kinh nghiệm trong việc thụ tinh heo hoặc bò thì chia sẻ nhé!
Cảm ơn mọi người!
mong mọi người ghé thăm và góp ý chia sẽ nhiệt tình hơn nữa . cám on mọi người đã ghé thăm ..

Công việc thụ tinh nhân tạo cho dê có vẻ củng ko khó lắm. Nếu ai có kinh nghiệm trong việc thụ tinh heo hoặc bò thì chia sẻ nhé!
Cảm ơn mọi người!
mong ae nhiệt tình chia sẽ vấn đề này . thanks

vấn đề lấy tinh, bảo quản và vận chuyển cần phải đi học một khóa của một bác nào chuyên đi phối heo, bò mới có thể tự làm được.....

ok! mổi người góp sức một chút thì còn gì bằng...
mong anh em nào có kinh nghiệm trong lĩnh vự này thì chia sẻ thêm nhé!

hoangha49 gửi mail cho Anh đi , Anh cho tài liệu thụ tinh nhân tạo của Dê , đảm bảo xem không hấp dẫn không ăn tiền . Hi...hj... . 10 năm học hỏi nghề chăn dê cũng không tìm ra đâu .
Nghề này cũng làm giàu được đấy Anh mới xem thử có mấy ngày mà cũng thấy hay đấy . Nuôi công nghiệp nhé , không chăn thả rong : cứ rơm rạ , cỏ trồng , thân ngô ( phụ phẩm dễ tìm , số lượng lớn ) 65 -70% + 30 - 35% thức ăn bột thô ( bắp hạt , cám , bả đậu nành , cỏ linh lăng khô , muối khoáng ) .

Cảm ơn anh DŨng đả chia sẻ những thông tin rất hữu ích!
Em đả gửi địa chỉ mail của em trong phần tin nhắn khách viếng thăm của anh, có gì anh gữi cho em sớm nhé!
Cảm ơn anh rất nhiều!

hoangha49 gửi mail cho Anh đi , Anh cho tài liệu thụ tinh nhân tạo của Dê , đảm bảo xem không hấp dẫn không ăn tiền . Hi...hj... . 10 năm học hỏi nghề chăn dê cũng không tìm ra đâu .
Nghề này cũng làm giàu được đấy Anh mới xem thử có mấy ngày mà cũng thấy hay đấy . Nuôi công nghiệp nhé , không chăn thả rong : cứ rơm rạ , cỏ trồng , thân ngô ( phụ phẩm dễ tìm , số lượng lớn ) 65 -70% + 30 - 35% thức ăn bột thô ( bắp hạt , cám , bả đậu nành , cỏ linh lăng khô , muối khoáng ) .

Anh sent vô thêm vu_tuan_hn@yahoo.com.vn giúp em anh nhé

bác nuôi dê trong nhà làm gì, nhà chẳng chật chỗ cho dê rồi hay sao
em nuôi ít dê cho nó cạp bớt cỏ trong vườn, đặng đi thả dê còn có nó làm bia đỡ đạn, đỡ bị giang hồ đồn đại :lol:
Em mới thấy ra con dê có 1 tiềm năng rất lớn ở đất Tây Nguyên.
ban đầu thì khoảng 10 con nuôi tẹt ko cần nghĩ ngợi, về sau có thể cáng đáng tầm 30-40 con nếu nghiêm cứu thành công tiềm năng này :lol:

Last edited by a moderator:
Vườn nhà bác được mấy cọng cỏ ko đủ cho 2 con chuột lang ăn nữa mà giám nói mua dê về cho nó cạp,
Em nghĩ bên cạnh nhà bác có nhà con nhỏ nào đó dể thương mà nhiều cỏ nên bác lấy cớ đem dê qua thả thì có...
em nuôi ít dê cho nó cạp bớt cỏ trong vườn, đặng đi thả dê còn có nó làm bia đỡ đạn, đỡ bị giang hồ đồn đại :lol:
Em mới thấy ra con dê có 1 tiềm năng rất lớn ở đất Tây Nguyên.
ban đầu thì khoảng 10 con nuôi tẹt ko cần nghĩ ngợi, về sau có thể cáng đáng tầm 30-40 con nếu nghiêm cứu thành công tiềm năng này :lol:

Vườn nhà bác được mấy cọng cỏ ko đủ cho 2 con chuột lang ăn nữa mà giám nói mua dê về cho nó cạp,
Em nghĩ bên cạnh nhà bác có nhà con nhỏ nào đó dể thương mà nhiều cỏ nên bác lấy cớ đem dê qua thả thì có...

hoàng chỉ được cái nói đúng .. suỵt nói nhỏ thôi không boi nó biết hì hì

Back